ขอคำแนะนำการฝึกกสิณไฟครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย peth6873631, 26 มีนาคม 2005.

1. peth6873631

peth6873631 Active Member

ผมเพิ่งหัดนั่งสมาธิได้ไม่นาน ตอนนั่งแรกๆนั้นจะตึงๆที่กลางหน้าผากเหมือนหัวใจอยู่กลางหน้าผาก จากนั้นลองเพ่งแสงเทียนดู พอหลับตาก็เห็นเปลวเทียนที่เรามองอยู่ แต่เปลียวเทียนลอยไปมา ไม่อยู่กับที่ พอนั่งไปสักระยะก็หายไป แต่มีแสงเหมือนดวงอาทิตย์เข้ามาที่ตาสว่างมากครับ แล้วผ่านไปมาอยู่แบบนั้น เกิดจากอะไรครับ ยังไงช่วยตอบทีนะครับ(b-evil)

2. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    ผมก็เคยฝึกนะครับ
    ลองเปลี่ยนใช้เทียนใหญ่ดูนะครับ เทียนสูงประมาณ 1 ศอก ตั้งห่างพอดีๆ
    วูบลง คือสมาธิตก ให้ตั้งใจใหม่ภาพก็มาใหม่
    ถ้ามีแสงวาบๆ เข้ามาหาเราก็มีสติจ้องต่อไปครับ และอย่าเคร่งเครียด

ต่อไปจะลืมตาหลับดา นึกถึงไฟปุ๊บมาเลย ย่อขยาย เลื่อนไกล้ไกลได้
    เป็นอุปาจารสมาธิ คือสังไม่ถึงญาณ แต่เป็นขั้นเฉียดญาณครับ

ผมฝึกถึงตรงนี้แล้วเลิก หาฝึกต่ออาจเข้าถึงญาณ เกิดนิมิตกลมมีแสงขาวขาว

สวัสดีครับ

3. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    มันคือโอภาส
    เรา ลองมาคุยกันอย่างจริงจังนะ
    025792201 ขอสายหนุ่มเท่านั้นครับ ไม่เช่นนั้นอาจอดคุย

4. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

จำอารมณ์ไฟได้... และเกิดนิมิตทรงฌานในไฟอยู่(ตีความจากตำรา)

5. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนาครับ พยายามต่อนะครับ.... ขั้นต่อไปคือขั้นชอบ จิตจะสบาย ต่อไปให้เพิกความสบายเสีย เป็นภาวะความสงบนิ่ง..