ขอคำแนะนำที่ปฎิบัติธรรมสำหรับคนมีปัญหาข้อเข่า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Snow, 14 สิงหาคม 2014.

1. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    พอดีช่วงนี้ดิฉันมีปัญหาเกี่ยวกับข้อเข่า บางทีแค่เดินธรรมดาก็เจ็บแล้ว และหมอห้ามไม่ให้เดินขึ้นลงบันไดเพราะจะทำให้ข้อเข่าบาดเจ็บมากขึ้น และไม่สามารถงอเข่า นั่งพับเพียบหรอขัดสมาธิก็ไม่ได้ค่ะ จึงอยากเรียนถามท่านที่พอจะทราบค่ะว่ามีที่ปฎิบัติธรรมที่รองรับผู้ที่ไม่สามารถเดินขึ้นลงบันไดสะดวกบ้างมั้ยคะ เช่นทางขึ้นอาจจะมีสองแบบทั้งแบบทางลาดและบันได และมีเก้าอี้ให้นั่งทำสมาธิ ขอสถานที่ที่อยู่ในกรุงเทพนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาความตั้งใจไปปฏิบัติธรรมครับ เข้าใจว่าบางที่อาจมีการอนุญาตผู้มีปัญหาเข่าให้นั่งเก้าอี้ได้
    อย่างไรคุณsnowลองติดต่อสอบถามดูก่อนนะครับ..

ลองดูที่ link นี้แล้วเลือกที่เหมาะสม..

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=166845

ขอให้สำเร็จในสิ่งประสงค์และเจริญธรรมครับ

3. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วัดสังฆทาน นนทบุรี
    อนุญาตให้ผู้สูงอายุนั่งเก้าอี้ได้ค่ะ แต่คนจะเยอะหน่อยค่ะ

4. lovepyou

lovepyou เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2008
    ถือศีลอุโบสถ์อยู่บ้่านครับ ง่ายสุด
    นั่งอ่านหนังสือธรรมมะไป ไตรปิฎกไป นั่งสมาธิก็นั่งบนเก้าอี้ได้ครับ
    อยากรู้เรื่องไหนก็เปิดเวป เปิดยูทูปดูได้ครับ
    พระอาจารย์สมัยนี้ เทศน์ผ่านยูทูปเยอะแยะ มีให้ดูได้ไม่หมด

แล้วเวลามีงาน มีพระมาเทศน์ในห้าง ก็ไปบ้างก็ได้ครับ
    ในห้างมีเก้าอี้
    เน้นง่าย ๆ ปฏิบัติได้เลย ไม่ต้องซับซ้อน ยุ่งยาก
    อันนี้เป็นหลักของพุทธครับ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาในกุศลเจตนาค่ะ
    ช่วงนี้ ที่ยังไม่สามารถหาสถานที่ปฎิบัติธรรมที่เอื้อต่อสุขภาพได้
    ก็ลองทำตามที่ท่านlovepyou แนะนำนะคะ
    คือสวดมนต์ ไหว้พระ รักษาศีลที่บ้าน
    เวลาภาวนาก็สามารถนั่งเก้าอี้ได้ตามสะดวกค่ะ

6. Snow

จริงๆก็อยากใช่วิธีนี้ค่ะถ้าไม่ติดว่าอยู่ร่วมกับผู้อื่นในห้องแล่วเสียงดังกันตลอดเวลา และหากอยู่บ้านก็มีกิจจำเป็นที่จะต้องทำในทุกๆวันซึ่งหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยค่ะ จึงเป็นเหตุให้ต้องหาสถานที่ๆเหมาะสมในการสงบจิตจริงๆค่ะ และที่สำคัญได้สัญญากับเจ้าแม่กวนอิมไว้ว่าจะปฏิบัติธรรมถวายท่านทุกปีอย่างน้อยปีละครั้ง เมื่อปีที่แล้วประสบปัญหาชีวิตก็ไม่สามารถไปได้ เลยรู้สึกไม่ดี พอดีปีนี้กะว่าจะไปช่วงเดือนเกิด และท่าทางขาคงจะไม่หายง่ายๆต้องใช้เวลานานมากคงรอไม่ได้เหมือนกันค่ะ ก็เลยต้องหาสถานที่ๆมีทางลาดสามารถเดินขึ้นไปปฎิบัติธรรมได้สะดวกหน่อยค่ะ

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาในความตั้งใจของท่าน snow ค่ะ ไม่ทราบว่าท่าน snow เคยไปที่วัดป่าเจริญราช ปทุมธานีไหมคะ จะมีเก้าอี้ให้นั่งปฏิบัติธรรมสำหรับผู้สูงอายุหรือมีปัญหาเรื่องสุขภาพค่ะ ทางเดินขึ้นเป็นทางลาดไปห้องปฏิบัติธรรมค่ะ สถานที่สงบ ไม่พลุกพล่าน หากไม่ใช่ช่วงเทศกาลหรือวันหยุดยาวนะคะ ในวัดมีเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่ให้กราบสักการะตามที่ท่านเคารพศรัทธาด้วยค่ะ เพราะไปปฏิบัติธรรมที่วัดนี้เป็นประจำมา ๕ ปีแล้ว ที่พักก็สะดวกไม่แออัด ห้องน้ำก็สะอาดมากและมีเพียงพอแต่อาจจะเดินไกลนิดหนึ่งเพราะเป็นวัดป่า ทางเดินขึ้นห้องน้ำก็เป็นทางลาดเช่นเดียวกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2014
  8. ปัญจศีล

ปัญจศีล สมาชิก

16 สิงหาคม 2014
    สถานปฏิบัติธรรมสำหรับผู้มีปัญหาเรื่องสุขภาพ

ขอแนะนำมูลนิธิส่งเสริมวิปัสสนากรรมฐานในพระสังฆราชูปถัมภ์ สอนโดยท่าน อ.โกเอนก้า มีสิบสาขาทั่วประเทศไทย และร้อยกว่าสาขาทั่วโลก สถานที่สัปปายะมากค่ะ ที่พักดีมาก สะอาด (พักห้องละหนึ่งคน มีห้องน้ำที่มีน้ำอุ่น/เย็น และที่ตากผ้า) ทางศูนย์มีจัดอาหารมังสวิรัติให้ทุกมื้อ แต่ผู้ปฏิบัติต้องถือศีลแปด และหากมีปัญหาสุขภาพไม่สามารถถือศีลได้ เขาก็อนุโลมนะคะ และจัดอาหารเย็นให้ได้ค่ะ ทั้งหมดนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆค่ะ ฟรีค่ะ แต่ต้องเตรียมของใช้ประจำวันไปเองนะคะ ดิฉันไปปฏิบัติมาเป็นรอบที่แปดแล้วค่ะ ถ้าสนใจ ก็ลองเข้าไปดูรายละเอียดและสมัครได้ที่ ThaiDhamma - หน้าหลัก ค่ะ (กระซิบหน่อยนะคะ คิวยาวพอสมควร ) สาขาที่น่าจะเหมาะกับคุณมากที่สุดน่าจะเป็น จันทปาภา ที่จันทบุรี เพราะเขามีทางลาดไปห้องปฏิบัติธรรม, ห้องพัก, และห้องอาหาร และเขาจะจัดที่พักที่ใกล้ที่สุดให้กับผู้มีปัญหาสุขภาพและผู้สูงอายุก่อน แต่จะมีปัญหาเล็กน้อย คือมดเยอะนะคะ แต่เข้าใจว่า ตอนนี้ เขาน่าจะแก้ปัญหานี้ได้แล้ว ที่นั่นอากาศดีมาก เพราะตั้งอยู่บนเนินเขา ลมพัดเย็นสบาย ในหน้าร้อนเขาจะเปิดแอร์ในห้องปฏิบัติธรรมด้วยค่ะ

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

Patty

9. ปัญจศีล

ปัญจศีล สมาชิก

16 สิงหาคม 2014
    Web www. thaithamma.net นะคะ

Patty

10. Snow

ขออนุโมทนาสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านค่ะ
    ดิฉันก็ศิษย์ท่านโกเอ็นก้าเช่นกันค่ะ และดิฉันถูกจริตกับการฝึกแนวนี้มากที่สุด แต่ปัญหาคือ
    ดิฉันไม่สามารถเดินทางไปสาขาอื่นได้นอกจากธรรมธานีที่ยู่กรุงเทพเพราะดิฉันมีเวลาเพียงแค่มากสุดคือ1วัน เพราะต้องรีบกลับมาดูแลแม่ที่ป่วย ซึ่งท่านเป็นหลายโรค ไม่สามารถฝากคนอื่นดูได้ เพราะคนอื่นไม่เข้าใจอาการของโรคต่างๆที่แม่ดิฉันเป็น และคนอื่นก็ขาดความเอาใจใส่เพราะยังไงลูกอย่างดิฉันก็ดูแลแม่ได้ดีกว่าคนอื่นอยู่แล้ว ตอนแรกกะจะไปวันอาทิตย์เพราะจะมีคลาสสำหรับศิษย์เก่าที่มีพื้นฐานและไม่มีเวลาสามารถฝึกในวันนั้นได้ แต่ปัญหาคือ ที่ธรรมธานี ทางขึ้นไปห้องปฎิบัติธรรมเป็นขั้นบันไดหลายขั้นค่อนข้างชันสำหรับดิฉันมากๆเพราะตอนนี้ แค่เดินทางราบธรรมดาก็มีอาการเจ็บแล้ว จึงต้องหาทางไปที่อื่นดูค่ะ พอดีปีนี้เข้าเบญจเพส และปีหน้าก็ปีชง รู้สึกเจอแต่เรื่องโชคร้ายไม่เว้นแม้กระทั่งอุบัติเหตุ เลยอยากไปปฎิบัติธรรมวันเกิด เพราะนอกจากจะอุทิศบุญให้แม่ที่กำลังป่วยและถวายเจ้าแม่แล้ว ดิฉันต้องการอุทิศให้เทวดาประจำตัวและเจ้ากรรมนายเวรด้วย คิดว่าขาไม่น่าจะหายทันในปีนี้ ถึงเจ็บแค่ไหนก็คงจะต้องไปสักวันก็ยังดีค่ะ

11. Snow

อนุโทนาค่ะ สนใจที่นี่มากๆ ไม่เคยมีข้อมูลวัดแห่งนี้มาก่อนเลยค่ะ ขอบคุณมากๆที่แนะนำให้ค่ะ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูค่ะ

12. buakwun

ถ้าท่าน snow สนใจเกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมของทางวัดป่า ถามข้อมูลทาง PM ได้นะคะ ยินดีให้คำแนะนำค่ะ

13. Snow

รู้สึกที่วัดป่าเจริญราชต้องไปแบบค้างคืนค่ะ เสียดายจัง

14. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    วัดปทุมวนารามน่าจะเหมาะแก่การไปปฏิบัติภายใน๑วันครับ ลองดูตามlink ครับ..

วัดปทุมวนาราม ราชวรวิหาร
    969 ถนนพระรามที่ 1 แขวงปทุมวัน
    เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร 10330
    Tel: 02-252-5465

http://www.aecnews.co.th/buddhism/read/10

บวชชีพราหมณ์ที่วัดปทุมวนาราม - ลานธรรมเสวนา]บวชชีพราหมณ์ที่วัดปทุมวนาราม - ลานธรรมเสวนา

15. buakwun

หากท่าน snow ไม่อยากค้างคืน ก็ไม่ต้องรับศีลกับพระสงฆ์ ไม่ต้องลงทะเบียนเพื่อค้างคืน สามารถบอกเจ้าหน้าที่หรือมาเข้าร่วมปฏิบัติธรรมกับผู้ปฏิบัติธรรมได้โดยเปลี่ยนเป็นชุดขาวหรือชุดสุภาพ ทางวัดจะปฏิบัติ ๔ เวลา ช่วงเวลาละประมาณ ๓ ชั่วโมง สะดวกเวลาไหนก็เข้าร่วมได้ค่ะ ทางวัดไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ จะทำบุญหรือหยอดลงตู้ตามศรัทธาได้เลยค่ะ ยกเว้นวันที่ ๑-๘ ของทุกเดือน จะเป็นการปฏิบัติธรรมสำหรับผู้เข้าคอร์ส ไม่รับบุคคลทั่วไปค่ะ

16. Snow

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ