ขอคำแนะนำรักษาเอ็นฝ่าเท้าอักเสบหน่อยค่ะ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย นทีบุญ, 8 ธันวาคม 2016.

1. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ทราบว่าวิธีการรักษาด้วยตนเองสำหรับเอ็นฝ่าเท้าอักเสบหรือรองช้ำ มีวิธีอะไรบ้างคะ เข้าไปในดูในเน็ต ก็มีให้แช่น้ำอุ่น ให้หารองเท้านิ่มๆใส่ หรือเอาผ้าพันไว้ ใครมีวิธีช่วยแชร์หน่อยค่ะ พอดีคุณแม่เป็นอยู่

ขอบคุณค่ะ

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    1.ลดน้ำหนักตัว ถ้าน้ำหนักตัวเกิน
    2.นวดผ่อนคลายเส้น จะนวดกับน้ำมันนวดด้วยก็ได้
    3.หาหมอ ทานยา ทายา
    4.แช่น้ำอุ่นที่เท้า
    5.หารองเท้าที่เหมาะสม นุ่มสบายเท้าใส่
    6. ทานอาหาร ผักผลไม้ รึเสริมอาหาร ที่มีประโยชน์ด้านลดอักเสธ ยืดหยุ่นเส้น เช่น ขมิ้น (ลดอักเสธ) น้ำมันปลา(เลือดเดินสะดวกขึ้น) เถาวัลย์เปรียง (ทำให้เส้นยืดอ่อนลง) ฯ
    7. อันนี้เว่อร์นิดหน่อย ให้คนที่มีพลังจิตด้านการรักษาช่วยทำการรักษาให้ ในนี้มีอยู่

ปล.ทั้งหมดท่านพิจารณาดูเอานะคะ เผื่อจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย

3. นทีบุญ

1
    ข้อ 7 น่าสนใจค่ะ กำลังหาๆอยู่ เดี๋ยวจะลองไล่ๆอ่านดูค่ะว่ามีใครบ้าง หรือถ้าจะขอรบกวนคำแนะนำก็ยินดีค่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ซ้าย บ่

5. นทีบุญ

1

หมายถึง อาการปวดของแม่ใช่ไหมคะ

ใช่ค่ะ ตอนนี้ปวดฝ่าเท้าข้างซ้าย และก็มีอาการปวดสะโพกด้านซ้ายด้วยค่ะ
    อืมมม ถ้าเล่าไปนี่ยาว ...

เริ่มจาก..เมื่อประมาณ 2-3 ปีที่แล้ว แกลื่นล้ม แล้วเอาสะโพกด้านซ้ายลง ทำให้มีอาการปวดมาเรื่อยๆ ไปหาหมอ ทำกายภาพบำบัด ฉีดยา กินยา ก็พอทุเลา แต่ก็กลับมาปวดอีกเรื่อยๆ (แต่ก็เข้าใจนะคะเพราะคงเป็นที่ความเสื่อมของร่างกายด้วยเพราะคนแก่แถวบ้านก็มีปวดแบบนี้เหมือนกันก็ไม่หาย พอแต่ทุเลา)

จนเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว ไปหาหมอบอกว่าปวดขามาก หมอเลยเอ็กซเรย์ที่ขา แต่ก็เจอเนื้องอกที่มดลูกด้วย หมอบอกว่ามันมีหินปูนเกาะจนแข็งไปหมดเลย น่าจะเป็นมานานแล้ว แต่ตอนนี้ก็ยังไม่มีอาการอะไรค่ะ ระหว่างนั้นแกก็ไปตรวจหาเซลลมะเร็งมดลูกทุกๆปี ปีนี้ก็ตรวจก็ไม่พบเชื้อมะเร็ง หมอคาดว่าน่าจะเป็นเนื้องอกธรรมดา เพราะไม่มีอาการปวดท้องน้อยหรืออาการผิดปกติอื่นๆ แต่ตอนนี้ก็เฝ้าดูอาการ อีก 3 เดือนหมอนัดอีกค่ะ

ก็เลยถามหมอว่าเนื้องอกนี่ เกี่ยวกับอาการปวดขาไหมแบบว่ามันจะทับเส้นประสาทไรงี้ เพราะคนแถวบ้านเคยเป็น หมอว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะแม่เริ่มปวดสะโพกตั้งแต่ตอนล้ม หมอเลยว่าไม่น่าเกี่ยวกัน คนละอาการ

แต่ล่าสุด แกมาปวดเท้าด้วย แกว่าปวดฝ่าเท้ามากกว่าอย่างอื่น ก็เลยถามเฉพาะอาการปวดฝ่าเท้าน่ะคะ แต่ถ้าให้ไล่อาการป่วยต่างๆคือมีเยอะ ตามที่กล่าวมา

ตอนนี้ที่ให้แกทำ คือ ปล่อยปลา ไถ่ชีวิตสัตว์บ่อยๆ และให้ละเว้นจากการฆ่าสัตว์ บุญอื่นๆแกก็ทำตลอดๆ ส่วนตัวเราก็สวดมนต์ภาวนาให้แกนะค่ะ

แล้วก็มีญาติๆไปคำชะโนดมา เอาน้ำจากบ่อที่คำชะโนดมาให้แม่ทาๆตามร่างกาย ก็บอกแกให้อธิษฐานขอกับปู่ศรีสุทโธนะคะ ว่าให้หายป่วย

ถ้ามีอะไรแนะนำก็ยินดีค่ะ หรือถ้าจะช่วยเหลือในการรักษาอาการเจ็บป่วยของแม่ก็ยินดีมากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2016
  6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบ เด่วเอารถออกไปซ่อมก่อนเด้อ
    จะดูให้
    ปวดๆมาจากสะโพกและเส้น
    ที่หลังช่วงที่ตรงกับสดือมันต่อเนื่องกัน
    อื่นๆค่อยว่ากันเสร็จแล้วจะบอกเน้อ
    ปล.ขออาบน้ำก่อน ๕๕๕ (^_^)

7. นทีบุญ

1
    ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า ใจดีหลายๆ สาธุๆๆ

8. บุรุษไร้เงา

อือ ลองค่อยๆสังเกตุอาการดู
    ทั้งคอ ปลายมือ หินปูนที่ง่ามขาส่วนที่ติดมดลูก
    และอาการเจ็บส่วนต่างๆตั้งแต่เหนือสะโพกถึงเท้า
    ปล.ค่อยเป็นค่อยไปตามสภาพเน้อ (^_^)

9. นทีบุญ

1
    หมายถึง เป็นความเสื่อมของร่างกายตามปกติหรอคะ

อ่ะคะก็ต้องรักษา ดูกันไปตามอาการ แล้วก็ทำบุญปล่อยสัตว์เป็นประจำ คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะ ล่าสุดวันพระที่ผ่านมาให้แกปล่อยปลาดุก ช่วงที่แกอธิษฐาน คือแกจะพูดเสียงดังเลยนะคะ ตอนที่แกอธิษฐานจิตเราก็ช่วยแกจับถังปลาด้วย ระหว่างนั้นรู้สึกใจอ่อนโยนบอกไม่ถูก เหมือนคล้ายๆว่าเจ้ากรรมนายเวรของแม่ก็อนุโมทนาบุญด้วย เป็นความรู้สึกน่ะคะ อาจใช่หรือไม่ใช่ก็ได้

แต่อย่างไรก็ขอขอบคุณมากๆนะคะที่สำหรับคำแนะนำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2016
  10. วงกรตน้ำ

12
    จริงๆก็อยากรบกวนคุณนพเช่นกันค่ะ พอดีเคยอ่านพบว่ากำลังศึกษาเรื่องต่อกระดูกที่หักอยู่
    พอดีว่า ช่วงประมาณวันที่ 2 พบหมาที่เฝ้าหน้าร้าน ขาหักค่ะ อู่ซ่อมรถมาบอกว่า ถูกรถชน เบื้องต้นไปเอ๊คซเรย์พบว่ากระดูกหัก 3 ท่อน (หมาของร้านอู่พึ่งโดนรถชนตายก่อนหน้า 1-2 วัน ) แต่ตัวนี้ไม่ตาย
    ทีนี้ตอนแรกว่าจะรวมเงินกันไปรักษา แต่สรุปก็ไม่ได้รวมเงินไปรักษา ก็เลยดูแลกันไปตามอัตภาพ
    ตอนนี้ดิฉันก็ให้ทานยาแก้อักเสธ และให้ทานน้ำมันมะพร้าวประกอบด้วย เคยดามขาให้ 2 ครั้ง มันก็ไปเอาออก ตอนนี้อาการบวมของขาลดลงแล้ว แต่เห็นมันเดินไปเดินมา ไม่ยอมอยู่เฉย (เดิน3ขา)ก็กลัวว่ากระดูกจะไม่ต่อกัน พอดีนึกได้ว่า คุณนพน่าจะพอรักษาได้ เลยลองมาขอดูค่ะ ถือว่ารักษาเอาบุญนะคะ
    ปล. ภาพถ่ายขาที่หักค่ะ
    นอกจากกระดูกที่หัก หมาตัวนี้ยังมีโรคที่เคยรักษาหายไปแล้ว แต่มันเป็นอีก สุขภาพน่าจะอ่อนแอ การอักเสธตามส่วนต่างๆจึงมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2016
  11. นทีบุญ

1
    สงสารน้องหมาจังค่ะ ขอให้น้องหายไวไวนะคะ

12. บุรุษไร้เงา

ปล. รอดูอาการน้องหมาว่าดีขึ้นไหมเน้อ (^_^)

13. วงกรตน้ำ

12
    ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

จะค่อยๆดูอาการเขา ล่าสุดตอนนี้ เห็นตอนเอี้ยวตัวไปกัดหลังตัวเอง(คัน) ขาข้างที่หัก ช่วงใกล้ข้อเท้าห้อยลงค่ะ (ปกติมันต้องชี้ขึ้นตามการยก) น่าจะเป็นช่วงที่มีปัญหาที่สุด อีก2ท่อนที่ค่อนขึ้นมา ดูเป็นแนวเดียวกัน แต่ตอนนี้ยังไม่กล้าไปจับสำรวจ กลัวจะเคลื่อนไม่ประสานกัน (ตอนที่ดามเท้าให้รู้สึกถึงท่อนกระดูกที่เคลื่อนชัดเจนค่ะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2016
  14. วงกรตน้ำ

12
    ใจร้อนค่ะ วันนี้สังเกตุอาการน่าเชื่อว่าดีขึ้นค่ะ ^_^
    คือคอยมองเวลานอน มีเอาศรีษะวางบนขาข้างที่หัก (สงสัยจะหนาว)เวลาเดิน ยกขาต่ำลง มีบางเวลาที่เอาปลายเท้าแตะพื้นนิดนึง เลยลองเอามือสัมผัสขาดูค่ะ รู้สึกว่ากล้ามเนื้อรัดแน่นขึ้น ตรึงขึ้น ไม่รู้สึกถึงอาการขยับของกระดูก แต่ยังไม่กล้าจับแรงนะคะ (เบามาก ) จึงเข้าใจว่า อาการน่าจะดีขึ้นค่ะ แต่กระดูกอาจผิดรูป เพราะช่วงท่อนที่ต่อจากข้อขาบน มันเหมือนนูนออกข้างค่ะ จะรอดูอาการอีกซักสี่ห้าวันค่ะ

15. บุรุษไร้เงา

อืม เด่วรอดูว่าท่อนที่ต่อจากขาบนต่อไป (^_^)

16. นทีบุญ

1
    ขอบคุณคุณนพฯมากนะคะ แม่บอกว่าอาการดีขึ้น ตอนนี้เดินได้คล่องกว่าเดิม ปวดน้อยลงแล้วค่ะ เลยบอกให้แกสังเกตอาการที่ขาด้วย แกว่าทุเลาลง

ขอบุญกุศลนี้ส่งผลให้คุณนพฯมีสุขภาพที่แข็งแรงนะคะ อยู่ดีมีแฮง ขอบคุณมากๆค่ะ สาธุๆๆ มีอะไรแนะนำบอกได้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2016
  17. บุรุษไร้เงา

สุขภาพที่ดี มาจากภายในและแสดงออกไปภายนอก
    การรู้จัก ทำตัวไม่ให้เครียด ทำอารมย์ให้ดี ยิ้มแย้มแจ่มใส
    ไม่คิดเล็กคิดน้อย ไม่ย้อนอดีต ไม่บ่น ปล่อยวางทุกเรื่องได้ง่าย

การใช้ชีวิตที่ไม่เอื่อต่อการเกิดโรคต่างๆ
    เช่น การอาศัยหรือสร้างสภาพแวดล้อมอยู่อาศัยที่ดี..
    ตัวอย่าง ภายในบ้านสะอาด สภาพแวดล้อมนอกบ้านสะอาด

การได้รับการรักษาที่ตรงอาการจากยาแผนปัจจุบัน
    หรือแผนโบราณ ที่ดีคือ รักษาแล้วอาการควรจะหาย
    ไม่ควรกลับมาเป็นอีก...

การได้ออกกำลังกาย โดยการเคลื่อนไหว ไม่ว่าจะกวาดบ้าน
    ถูบ้าน ตัดแต่งต้นไม้ หรืออื่นๆ ยังไงก็ได้ ให้ร่างกายได้เคลื่อนไหวดีหมด...

การนั่งสมาธิในระดับที่ทำให้จิตใจสงบ หรือถ้าชอบสวดมนต์
    เพื่อให้จิตใจสงบก็ได้ ล้วนแล้วแต่ดีหมดครับ...

ส่วนการรักษาด้วยวิธีการอื่นๆที่พิสูจน์ได้ยาก
    ก็ถือว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่งเท่านั้นเอง...

ไม่กล่าวถึงเรื่องราวในอดีตที่ผ่าน
    ไม่พูดถึงอนาคตที่ยังมาไม่ถึง
    อยู่กับปัจจุบัน พยายามทำอย่างไรก็ได้
    ให้จิตใจ ปลอดโปร่ง โล่งสบายๆ
    มีผลทำให้สุขภาพดีขึ้นได้ตามลำดับ
    ร่างกายเสื่อมได้ช้า....

ปล แต่ต้องไม่ลืมว่า ถึงเวลาไม่ว่าใครก็ต้องไป...
    เพราะไม่ว่าใครก็หนีไม่พ้น...แม้แต่ตัวผู้เขียนเอง..
    โอเครเข้าใจตรงกันเนาะ

18. นทีบุญ

1
    ที่คุณนพฯพูดมาถูกต้องเลยค่ะ
    สภาพจิตใจสำคัญมาก อยู่กับปัจจุบันดีที่สุด
    ความเครียดเป็นบ่อเกิดของโรค
    ขอบคุณค่ะ

19. วงกรตน้ำ

12
    รายงานความคืนหน้าค่ะ
    หมาหน้าร้านอาการดีขึ้นจริงๆ ค่ะ ถึงจะยังเอาขาลงพื้นไม่ได้ (ยืนไม่ได้ 4 เท้า) แต่ก็มีใช้เท้าข้างที่หักบ้างแล้ว เช่น ยกขาที่หักลูบหน้าตัวเอง เวลานั่งเอาขาหน้ายัน 2 เท้า (แต่ไม่นาน ก่อนหมอบลง) ส่วนที่ให้ดูกระดูกออกข้าง ตอนนี้มันไม่ค่อยปูดด้านข้างแล้วค่ะ แต่ปูดด้านหน้าแทน555 แต่โดยรวม อาการดีขึ้นค่ะ จะให้ดีใหม่กิ๊กคงเป็นไปไม่ได้ จุดนี้พอทราบค่ะ เดี๋ยวนี้วิ่งหนีได้ (พอรู้ว่าต้องโดนกินน้ำมันมะพร้าว รีบผละหนีไปเลยค่ะ 555) แถวโน้นค่ะ โน่น!!ไปนอนร้านอู่ซ่อมรถทั้งวัน เย็นจึงจะโผล่มารอกิน หนาวรึไม่อยากกิน ทา น้ำมันมะพร้าว ก็ไม่รู้
    ถึงจะบอกว่า เรื่องการรักษาทางจิต จะเป็นเรื่องที่พิสูทย์ยาก แต่ก็มั่นใจค่ะว่าได้ผล กระดูกของหมาแก่ปกติมันต้องใช้เวลาประสานมากค่ะ บางรายอาจไม่ประสานต่อกันอีกเลยก็มี ขอบคุณค่ะ ^_^

20. บุรุษไร้เงา

อ้อ พึ่งนึกได้เกี่ยวกับการรักษากระดูกกับเส้นเอนอีกวิธี
    ได้ยินพระอาจารย์ที่ชัยภูมิบอกคนบ่อยๆว่า
    ให้ใช้น้ำมันงานวด กับใช้ไม้เนื้อแข็ง
    ไว้นวดกรณีเกี่ยวกับเส้นเอนด้วย
    ประมาณนี้ถ้าจำไม่ผิดนะ

ปล ดีขึ้นเรื่อยๆหายไวๆเน้อน้องหมา