ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่อง SD card หน่อยครับ

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 2 มิถุนายน 2021.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คือตอนนี้ผมต้องการซื้อ 32 GB SD card มาใช้สำหรับ save wave กับ mp3 file แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าแบบไหนที่ดีที่สุดระหว่าง 3 อันข้างล่างนี้ รบกวนคนที่รู้เรื่องนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

1.png 2.png 3.png

มีข้อสงสัยหน่อยครับ คือ Extreme กับ Ultra มันแตกต่างกันยังไงเหรอครับ ? ผมเห็นอันที่เป็น Extreme มันจะมี 1 ใต้คำว่า 32 GB แต่ของ Ultra จะมี 10 ใต้ 32 GB จริง ๆ มีข้อสงสัยอีก แต่ขอถามแค่นี้ดีกว่า คือเอาเป็นว่าถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกซื้อเจ้า SD card มา save wave กับ mp3 file คุณจะเลือกตัวไหนระหว่าง 3 ตัวที่ผมนำมาให้ดูนี้ ผมไม่แน่ใจว่าตัวไหนจะทำงานได้เร็วที่สุด แต่ผมเล็งตัวที่เป็น Extreme ไว้ เพราะคิดว่า Extreme มันน่าจะดีกว่า Ultra แต่จริง ๆ ก็ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดรึเปล่า แหะ ๆ

อ้อ แต่จริง ๆ มันมีตัว Extreme pro ที่ใช้สำหรับ vdo แต่ในกรณีนี้ผมต้องการใช้กับ wave และ mp3 file เท่านั้น คือถ้าสมมุติผมซื้อ 32 GB ที่ใช้กับ vdo แต่ผมมาใช้กับแค่ wave และ mp3 file แทน ผมจะใช้ได้ไหมครับ ? ผมสงสัยตรงนี้มาก ๆ คือไอ้เจ้า Extremem pro ที่ใช้กับ vdo มันก็ไม่ได้ราคาต่างจาก 3 อันข้างบนที่ผมนำมาให้ดูเท่าไหร่อะครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่าผมควรจะซื้อตัวไหนดี แค่นี้ครับ ขอบคุณมาก และสวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2021
  2. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    SanDisk แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไร?

... ขออนุญาตนำความรู้ในเรื่องของการ์ดที่อยากจะนำมาแบ่งปัน ซึ่งการ์ดความจำแต่ละตัวก็มีคุณสมบัติเฉพาะที่แตกต่างกันออกไป แล้วจะเลือกใช้งานอย่างไรให้ได้ประโยชน์สูงสุด

การ์ดความจำ SanDisk MicroSD มีอยู่ 4 ประเภท

1. SanDisk MicroSD UHS-I Card
    • มีความจุขนาด 8-32 GB
    • เหมาะสำหรับการเก็บข้อมูลทั่วไปที่ไม่มีความละเอียดสูง เหมาะสำหรับฟีเจอร์โฟนมากกว่า
    • รับประกัน 5 ปี
    2. SanDisk Ultra MicroSD UHS-I Card
    • มีความจุขนาด 8-256 GB รุ่นพรีเมี่ยม
    • เหมาะสำหรับผู้ใช้งานสมาร์ทโฟนและแทบเล็ตในระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์ที่ไม่ต้องการเป็นกังวลกับพื้นที่การจัดเก็บข้อมูล
    • การ์ดความจำรุ่นใหม่นี้สามารถเก็บไฟล์วิดีโอแบบ HD ความยาวกว่า 24 ชั่วโมง ได้อย่างสบาย ๆ
    • มีความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลสูงสุดถึง 95 MB ต่อวินาที
    • ความเร็วระดับนี้ผู้ใช้งานสามารถถ่ายโอนข้อมูลได้สูงถึง 1,200 รูปภายในเวลาเพียง 1 นาที
    • รับประกัน 7-10 ปี (แล้วแต่รุ่น)
    3. SanDisk Extreme MicroSD UHS-I Card
    • มีความจุขนาด 16-256 GB
    • สามารถเพิ่มความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลได้ถึง 100 MB ต่อวินาที** ช่วยให้ผู้ใช้ประหยัดเวลาในการถ่ายโอนไฟล์ขนาดใหญ่
    • เช่นเดียวกับความเร็วในการเขียนข้อมูลที่สูงถึง 90 MB ต่อวินาที
    • โดยผู้ใช้งานสามารถบันทึกวิดีโอ 4K UHD1 ได้นานถึง 14 ชั่วโมง
    • รับประกันตลอดชีวิต

จากคุณสมบัติดังกล่าวนี้จึงทำให้รุ่น Extreme microSDXC UHS-I เป็นการ์ความจำในอุดมคติสำหรับผู้ใช้งาน โดรน กล้อง Action Camera และ สมาร์ทโฟนที่รองรับวิดีโอความละเอียดระดับ 4K

4. SanDisk Extreme Pro MicroSD UHS-II Card

• มีความจุขนาด 64-128 GB
    • มีความสามารถในการอ่านเขียนข้อมูลความเร็วมากกว่ารุ่น Extreme MicroSD UHS-I Card มีความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลได้ถึง 275 MB ต่อวินาที
    • ความเร็วในการเขียนข้อมูลที่สูงถึง 100 MB ต่อวินาที
    • รับประกันตลอดชีวิต

วิธีเลือกการ์ดความจำ

1. ประเภทของการ์ดความจำ

สำหรับประเภทของการ์ดความจำ ควรเลือกใช้ให้เหมาะสมกับอุปกรณ์ที่ต้องการใช้งาน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการแสดงหรือถ่ายโอนข้อมูล ตามที่กล่าวไว้ด้านบน

2. Card Capacity ความจุของการ์ดความจำ

ในปัจจุบันมีความจุของการ์ดความจำให้เลือกมากมาย แต่ด้วยเทคโนโลยีและข้อมูลในปัจจุบันมีความละเอียดมากขึ้น จึงควรเลือกการ์ดความจำที่มีความจุสูงขึ้นเพื่อให้สอดคล้องกับการใช้งานในอนาคตค่ะ ถ้าให้แนะนำสำหรับในปัจจุบันก็ควรมีติดไว้สัก 32 GB เบื้องต้นครับ

3. Speed Class ความเร็วในการบันทึกและถ่ายโอน

ความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล ซึ่งในปัจจุบันมีให้เลือกมากมายหลายระดับ ซึ่งหลาย ๆ คนคงจะคุ้นหูกับ Class 4, Class 10, U3 เป็นต้น ซึ่งแต่ละตัวคืออะไรและมีความต่างกันอย่างไร?

มันคือความสามารถในการอ่านเขียนข้อมูลความเร็ว MB ต่อวินาที เช่น Class 4 มีความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล 4MB ต่อวินาที Class 10 มีความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล 10MB ต่อวินาที ซึ่ง Class 10 กับ U1 จริง ๆ ก็คือตัวเดียวกันเพียงแค่เปลี่ยนสัญลักษณ์นั่นเอง และในอนาคตก็อาจจะใช้ V10 แทนการใช้ U1 ซึ่งจริง ๆ มันเป็นแค่สัญลักษณ์ในการบอกความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูลนั่นเอง

• Class 10, U1, V10 ความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล 10MB ต่อวินาที เหมาะสำหรับการบันทึกวีดีโอแบบfull HD
    • U3, V30 ความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล 30MB ต่อวินาที เหมาะสำหรับการบันทึกวีดีโอแบบ 4K UHD
    • V60 ความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล 60MB ต่อวินาที เหมาะสำหรับการบันทึกวีดีโอแบบ 8K, วีดีโอ 360 องศา
    4. MicroSD Card Format

การเลือกการ์ดให้เหมาะกับอุปกรณ์ โดย Micro SDHC กับ Micro SDXC จะต่างกันที่ HC รองรับ Slot ความจุสูงสุดที่ 32 GB ส่วน XC จะรองรับ Slot ที่มีความจุตั้งแต่ 32 GB ขึ้นไป ดังนั้นถ้าการ์ดมีความจุมากกว่า 32 GB ทางบริษัทฯ ก็จะใส่สัญลักษณ์เป็น XC

5. Sequential Speeds

ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลและภาพถ่าย ยิ่งตัวเลขสูงก็ยิ่งมีความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลและภาพได้เร็วขึ้น โดยเฉพาะในปัจจุบันไฟล์ภาพและวีดีโอมีขนาดความละเอียดที่สูงขึ้น จึงจำเป็นต้องเลือกใช้การ์ดที่มีความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลที่สูงตามไปด้วยค่ะ และแน่นอนว่า Sequential Speeds ยิ่งสูง การถ่ายโอนข้อมูลยิ่งเร็ว ราคาก็ยิ่งแพงตามไปด้วยนั่นเอง

นี่ก็เป็นหลักการเบื้องต้นในการเลือกซื้อการ์ดความจำ ซึ่งในการเลือกซื้อแต่ละครั้งก็ควรจะต้องเลือกซื้อการ์ดให้เหมาะสมกับการใช้งานของอุปกรณ์ หรือถ้าใครยังไม่ค่อยเข้าใจคุณสมบัติของการ์ดความจำแต่ละรุ่นว่าเหมาะกับอุปกรณ์ชนิดไหน

ทางบริษัทฯ ก็มีสัญลักษณ์แสดงที่ผลิตภัณฑ์ให้ทราบถึงอุปกรณ์ที่รองรับ เช่น เหมาะกับ Action Camera, รองรับ 4K, รองรับ Full HD เป็นต้น

เรื่องที่หลายท่านอาจไม่เคยทราบคือ “ลูกค้าที่ซื้อการ์ดความจำรุ่น Extreme และ Extreme PRO จะได้รับ RescuePro Deluxe Software ซึ่งเป็นโปรแกรมกู้ข้อมูล ฟรี 1 ปี มูลค่า $59.99″

ปิดท้ายกับผลิตภัณฑ์การ์ดความจำ หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ใช้งานที่ต้องการเลือกซื้อการ์ดความจำ และขอย้ำอีกรอบว่าควรเลือกซื้อการ์ดความจำให้ตรงกับประเภทของการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆ นะครับ

ไม่อย่างนั้นต่อให้เป็นอุปกรณ์ที่ดีและเร็วขนาดไหน แต่ถ้าใช้การ์ดความจำที่ไม่รองรับหรือมีค่า Speed ไม่เพียงพอ ก็จะทำให้อุปกรณ์นั้นแสดงผลข้อมูลออกมาช้าได้ครับ... ต้องขอขอบคุณข้อมูลดี ๆ จากทาง SanDisk ที่แชร์ความรู้มาให้ในครั้งนี้ด้วยครับ _/\_

Credit: ขอขอบคุณที่มาจาก SD Card, microSD การ์ดความจำ SanDisk แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไร? https://ireview.in.th/sd-card-sandisk-models-differ/

สรุป ง่ายๆว่าใครที่ชอบถ่ายภาพวิดีโอความคมชัดสูง แนะนำให้ใช้ SD card รุ่น Extreme ส่วน ใครที่ชอบถ่ายภาพมากกว่า แนะนำให้ใช้ SD card รุ่น Ultra ครับ... หรือจะใช้วิธีพิจารณาเลือกซื้อตาม วิธีเลือกการ์ดความจำ ทั้ง 5 ประเด็นดังกล่าวข้างต้นมาประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อตามแต่จะสะดวกก็ได้ครับ... ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ตามแต่ความชอบส่วนตัว, กำลังทรัพย์ และ ความสะดวกของแต่ละท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2021