ขอคำแนะนำเรื่องสร้างพระผง และมวลสารครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ปัจจัยนาค, 3 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ปัจจัยนาค

ปัจจัยนาค สมาชิก

ก่อนอื่นขอขอบพระคุณ คุณสายครูบา คุณSpecialized คุณคนวังหน้า คุณนิโรธสมาบัติ ที่ให้ข้อมูล
    จนทำให้ตัดสินใจสร้างพระผงขึ้นเป็นครั้งแรกในชีวิตครับ

สร้างอะไร

พระผงปางปฐมเทศนา หัวใจนักปราชญ์ สุ จิ ปุ ลิ ตั๋วเมืองล้านนา

ที่ทำเป็นพระผงเพื่อจะได้บรรจุมวลสารสำคัญๆไว้ และยอมรับครับว่าเพราะถูกกว่าสร้างพระเหรียญ
    เนื่องจากผมม่ขายแน่นอน แต่ไม่มีต้นทุนมากครับ

สร้างทำไม
    ผมเคยต้องจากบ้านไปเรียนอยู่ไกลครับ และทราบว่าในเวลาที่ต้องเผชิญกับอะไรหลายๆอย่างในชีวิต
    ถ้าไม่มีสิ่งยึดเหนี่ยว ก็อาจจะเซ หรือ หกล้มได้ จึงอยากสร้างพระขึ้นมาเพื่อมอบให้กับนักเรียน
    นักศึกษา ให้มีหลักยึดเป็นพุทธานุสติครับ และเป็นการสอนเคล็ดการเป็นนักปราชญ์ตามหลักพุทธไปในตัว
    ด้วยเหตุนี้จึงจะพยายามสร้างเป็นปางที่เนื่องด้วยปัญญา คือ ปฐมเทศนา และ ลงหัวใจนักปราชญ์ไว้ด้วย

นอกจากนี้จะสร้างไว้ให้ญาติธรรม ญาติสายโลหิต เมื่อถึงคราวต้องใช้ปัญญาในการแก้ปัญหาทางโลกทางธรรมครับ

และหากสำเร็จออกมาดี จะขอสร้างไว้ถวายครูบาอาจารย์ และกรณีอันสมควรอื่นๆต่อไปด้วยครับ

วิธีสร้าง และมวลสาร

จะสร้างเอง กดเอง ทำเองให้มากที่สุดครับ แล้วนำไปให้ครูบาอาจารย์อธิษฐานจิตให้เมื่อเสร็จแล้ว

แต่ผมต้องขอความกรุณาแบ่งมวลสารเพื่อร่วมสร้างพระในครั้งนี้ด้วยครับ ผมรวบรวมได้บ้างเล็กน้อยแต่พิจรณาดูแล้วคง ไม่สามารถหาได้มากกว่าที่มีอยู่ไม่กี่อย่าง เลยขอโอกาสร่วมบุญกันในครั้งนีด้วยมวลสาร และคำแนะนำครับ ขอโมทนาสาธุครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ

ทิดแทน
    20/60 ซอย นวมินทร์ 42 แยก 8-3 ถนน นวมินทร์
    คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม 10240

tidtan@windowslive.com

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เดี๋ยวส่งมวลสารไปร่วมครับ แต่ขอเป็นหลังสงกรานต์นะครับ

3. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    โมทนานะคร๊าฟ

ไว้จะส่งมวลสารไปร่วมคัฟ แต่มวลสารแสนจะธรรมด๊า ธรรมดานะคัฟ

ทุกอย่างธรรมดา ทำให้ธรรมดา ใจนำ ใจทำ ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จที่ใจ

4. ปัจจัยนาค

โมทนาสาตุ๊ครับผม

ธรรมดา ธรรมชาติ คือ ธรรมมะใช่ไหมครับ คุณสายครูบา

5. ปัจจัยนาค

อ้อ ยังไม่ได้คิดถวายนามพระเลยครับ อยากตั้งเป็นคำเมือง แต่ความรู้น้อยนิดครับ

6. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ชื่อ คือนามสมมติขึ้นเพื่อใช้เรียกเพื่อเป็นสัญลักษณ์.....เหตุ วัตถุ ปัจจัย ล้วนปรุงแต่ง

อยากได้ชื่อเมืองๆ หรอคัฟขอเสนอ .......ปฐมมะเตศะนา....... ปะถะมะมูลละเตศะนาธัมม์....... เพราะเอาตามปางที่จะสร้างเลย

อิอิ ธรรมดา ธรรมชาติ ง่ายดีอิอิ

7. ปัจจัยนาค

ชอบใจจังเวลาธรรมะตรงกัน ชื่อคือสมมุติบัญญัติ พุทธานุสติคือ ปรมัตถ์ เห็นด้วยครับผม
    อยากได้แนวๆ ปราชญ์ ปัญญา ทางโลก ทางธรรม ครับผม

8. ปัจจัยนาค

ได้เห็นพระสมเด็จนางพญา สก ที่มี เอตังสะติง ตัวขอมอยู่ใต้ฐาน พุทธลักษณะงามมาเลยครับ

คิดว่าจะสร้างคล้ายนี้ โดยเป็นปางปฐมเทศนาอยู่เหนือหัวใจนักปราชญ์ครับ

9. ปัจจัยนาค

ขอรายงานความคืบหน้า โครงการสร้างพระ เพื่อสร้างคน ในวันแรกนะครับ

โมทนาสาธุกับท่านที่ได้ตอบกลับมา และแจ้งว่าจะจัดส่งมวลสารมาให้ครับ

1. คุณสายครูบา - ผงพระรอด มหาบารมีครูบาอาจารย์ล้านนา
    2. คุณ Specialized
    3. คุณจ๋องแจ๋ง - ผงจักรพรรดิ์ หลวงปู่ดู่
    4. ทีมงานสหธรรมิกราช (โดยคุณ Attawat_RX) - ผงอนันตจิต อนันตธาตุ
    5. คุณต้อม - ผงหลวงตาพวงสายพระป่า และผงจักรพรรดิ์ หลวงปู่ดู่

อีกทั้งเพื่อนๆน้องๆที่อยู่ตามประเทศนั้นประเทศนี้ ว่าจะมองหาสิ่งอันเป็นมงคลมารวมให้ด้วย ตามกำลังศรัทธา และคามเหมาะสม

นอกจากนี้มีสหธรรมจะให้ยืมที่ปั๊มมือในการนี้ แต่ว่าผมต้องไปขอดูราคาของแม่พิพม์ครับ เห็นว่าขึ้นเยอะมากตอนจตุคามครับ

โมทนาสาธุ
    นิพพานนะปัจจะโย โหตุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2008
  10. ปัจจัยนาค

[FONT=&quot]ขอรายงานความคืบหน้าครับ[/FONT]<o>

</o> [FONT=&quot]ดังได้รับคำแนะนำไปจึงรับปฏิบัติตามด้วยการนั่งสมาธิให้จิตสงบระงับรวมเป็นหนึ่งเป็นบอกกล่าวขออนุญาตต่อองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าและพ่อแม่ครูบาอาจารย์ในการสร้างพระในครั้งนี้
    [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]เมื่อจิตเข้าสู่สมาธิได้ระดับหนึ่งก็เกิดนิมิตเห็นเหล่าภูต ผี ปีศาจ มากมายมหาศาลเลยครับ ตอนแรกก็มีหวั่นๆนึกว่ามาขอส่วนบุญจากครั้งนี้ แต่ก็กำหนดใจดูตามไปเรื่อยๆก็ปรากฏภาพพระประทีปแก้ว ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์เปล่งรัศมีแจ่มจรัส ภาพที่หมู่มารเหล่านั้นสะดุ้งกลัวจนต้องหลบหายไปนั้นยังติดตาอยู่จนถึงตอนนี้เลยครับ
    [FONT=&quot]นิมิตพระเจ้าชนะมารนี้ ผมเข้าใจว่า หมายถึง [/FONT][FONT=&quot]ปัญญาเป็นเครื่องขับไล่อวิชชา[/FONT] [FONT=&quot]อันเป็นจุดมุ่งหมายของการสร้างพระในครั้งนี้จริงๆครับ เลยเกิดปิติมหาศาล

[FONT=&quot]ต่อมาได้มีคนชวนไปพิธีตั้งศาลพระพรหมของหมู่บ้าน เราก็ไปร่วมด้วยโดยกำหนดอนุสติตามอยู่ตลอด ไหว้สาในหิริโอตตัปปะของพรหมเทพเทวดา และความเจริญในสมาบัติของพรหม และได้บอกกล่าวเรื่องสร้างพระในงานนี้ไปด้วย
    [FONT=&quot]แล้วเมื่อมีโอกาสเปิด ก็รีบเข้าไปบอกพราหมณ์เจ้าพิธี ซึ่งเป็นพราหมณ์หลวงประจำพระบรมมหาราชวัง ถึงความตั้งใจในการสร้างพระฯ ขอให้ท่านบอกกล่าวพรหมเทพเทวดาให้อีกครั้ง ในระหว่างพิธีใหญ่ ซึ่งท่านก็เมตตาทำให้ทันที แถมก่อนกลับมาได้บายศรีและชุดไหว้ชุดใหญ่มาหนึ่งชุด โดยไม่รู้เนื้อรู้ตัว เลยกลับมาจุดไหว้ที่บ้านอีกครั้งด้วย ราชาฤกษ์ครับ
    [FONT=&quot]ด้วยมีนิมิตหมายที่ดีเช่นนี้แล้ว หวังว่าทุกอย่างคงจะราบรื่นต่อไป ขอความกรุณาด้วยครับ <o></o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      588 KB
      เปิดดู:
      739
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2008
  11. tammaka

tammaka Active Member

สาธุ อนุโมทนา

ศึกษาเรื่องการผสมเนื้อพระให้ดีๆ
    ชุดแรกๆอาจไม่เข้าที่ ต่อๆไปท่านจะเก่งขึ้นเอง

12. ปัจจัยนาค

กราบชอบพระคุณคุณอานุภาพครับ

คุณอานุภาพครับ

กราบขอบพระคุณสำหรับ
    พระผงพุทธคุณ หลวงปู่พวง สุขินทริโย พระอริยะเจ้าแห่งยโสธร
    รุ่น 68 พรรษา ที่เดินบิณทบาตรข้ามลำน้ำชีเป็นมหัศจรรย์ครับ พึ่งได้สัมผัสวันนี้ครับ

และผงจักรพรรดิ พรหมปัญโญ ครับ

ขออานุโมทนาสาธุการครับ

นิพพานะปัจจะโยโหตุครับ

แทน

13. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รอสักหน่อยนะครับ ผมจะจัดส่ง อิฐเก่าเจดีย์พระธาตุพลูทองไปให้พร้อมกับมวลสารเล็กๆน้อยๆครับ

ประวัติวัดพระธาตุพลูทองฯครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=112843

14. ปัจจัยนาค

ขอบคุณครับผมคุณบอย เก็บเล็กเก็บน้อยเหมือนเก็บบุญ สร้างสติสามธิครับ ซักวันจะเต็มเอง สาธุ๊!
    กะสร้างหลายพันองค์อยู่ไม่ทราบว่าต้องใช้มวลสารเท่าไหร่ พอกะได้ไหมครับ

15. ปัจจัยนาค

เมื่อลองวีคเอนที่ผ่านมา
    สหธรรมิกของผมได้เดินทางไป
    วัดภูขันคำ เมืองเซกอง แขวงเซกอง ประเทศลาว เพื่อไปทอดผ้าป่าสร้างหลังคาวัด ซึ่งลำบากมากๆ ตามรูปที่เห็นนะครับ

เนื่องจากพระพุทธศาสนาขาดช่วงไปเนื่องจากมีการ เปลี่ยนแปลงระบอบการปกครองซึ่งไม่ได้เกื้อหนุนศาสนา ทำให้พุทธศาสนาเกือบหายไปจากแผ่นดินลาวกว่า 30 ปี
    ทำให้วัดจึงไม่ค่อยมีศาสนวัตถุ ประกอบกับ ชาวบ้านส่วนใหญ่ยากจนมาก ในจังหวัดนี้มีวัดเพียง3
    -4 วัดเท่านั้น พระอาวุโส ไม่ค่อยมี การเรียนการสอนพระธรรม การสอนเรื่องการปฏิบัติก็ยังไม่มาก

แต่ที่เห็นมีอย่างชัดเจน คือศรัทธาและวิถีพุทธของชาวบ้าน ที่ยังมีอยู่ เห็นได้จากการสนับสนุนให้ลูกหลานบวชเณรตามภาพ

สหธรรมมิกได้เข้าไปเห็นว่า ควรสนับสนุนพุทธศาสนาในลาวให้เจริญรุ่งเรืองมากขึ้น โดยเน้นในด้านการปฏิบัติธรรม ให้เป็นวัดป่า ไม่เน้นวัตถุ แต่ในระยะต้นคงต้องทำให้สถานที่น่าอยู่ก่อน

คือการมุงหลังคาศาลาที่สร้างค้างไว้กว่า 10 ปีแล้วเพราะเงินค่ากระเบื้องไม่มี

ในอนาคตจะได้ร่วมสร้างพระธาตุเซกองเพื่อถวายให้เป็นพุทธบูชา
    และเพื่อความยั่งยืนของพระพุทธศาสนาในเขตสุวรรณภูมิต่อไป

และต่อไปก็จะมีการสร้างพระธาตุเซกองขึ้น เพื่อสืบพระพุทธศาสนาให้ยืนนาน ให้ครบห้าพันปี

ผมเลยนำพระบรมธาตุที่มีอยู่น้อมถวายเพื่อการนี้ด้วยครับ

บุญใดเกิดขึ้นขอให้ทุกท่านได้รับเท่าผมเลยนะครับ

ปล : ได้ดินจากบริเวณพระธาตุมาเป็นมวลสารสร้างพระฯด้วยครับ

16. ปัจจัยนาค

วัสดีครับ

เมื่อเช้าไปงานตักบาตรพระป่ากรรมฐานที่หอประชุมครุสภา เนื่องในงานสงกรานต์มาครับ
    พ่อแม่ครูบาอาจารย์สายป่ามาเกือบร้อยรูปเลย

ก่อนไปก็เข้าสมาธิกราบเรียนหลวงปู่มั่นว่าขอเมตตาจากลูกศิษย์ของท่านในโครงการครั้งนี้ด้วย ขอให้ได้เข้าใกล้พ่อแม่ครูบาอาจารย์ อย่างไม่เคยมาก่อน

วันงานก็ได้ทำบุญรับศีลภาวนาครบถ้วน และก็เลยถือโอกาสนี้กราบเรียนพ่อแม่ครูบาอาจารย์เรื่องการสร้างพระในครั้งนี้เพื่อแจกเป็น ธรรมทานครับ ส่วนใหญ่ท่านจะจ้องหน้าผมนิดนึงเหมือนสอบจิตว่าตรงกับปากไหม แล้วท่านก็โมทนาสาธุ ทุกรูปเลยครับ
    ปิติจริงๆ

บอกว่าดีแล้ว ความตั้งใจดีเป็นบุญเป็นกุศล เป็นบารมี อย่างไรก็สำเร็จ

ได้ขอสิ่งต่างๆเป็นมวลสาร โดยที่ไม่รบกวนท่านเกินไป ขอนำมาให้ดูนะครับ

17. ปัจจัยนาค

กลุ่มนี้ได้มาแล้วชื่นใจมากๆครับ เพราะว่าเราปัจจัยน้อย เลยนึกว่าอย่างไรหนอ จึงจะได้มวลสารจากพ่อแม่ครูอาจารย์โดยไม่ต้องรบกวนท่านมาก จึงนึกถึงธูปเทียนครับ เพราะคือเครื่องแสดงคุณของพระพุทธองค์ และแสงสว่างแห่งธรรมและวินัย ตรงตามความตั้งใจเลย

ไปถึงเลยรีบนำเทียนไปหาครูบาอาจารย์ เรียนท่านว่าจะสร้างพระสร้างหนังสือแจกนะ ให้ท่านโมทนาด้วยให้งานสำเร็จ ได้บุญหลายๆ มาเป็นปัจจัยในการเข้าสู่มรรคผลนิพพาน เพราะขอท่านเยอะมากขอเล่าที่จำได้นะครับ
    • เทียนใหญ่เล่มกลาง - ครูบาแสงหล้า ธัมมะสิริ วัดพระธาตุสายเมือง เชียงตุงที่พม่า ครุบาพ่อโดยการนับถือของครูบาเจ้าบุญชุ่มครีบ
    ได้ถวายน้ำผึ้งท่าน พร้อมสรงน้ำท่านด้วยนะครับ
    • เทียนและธุปอื่นๆ (ถ้าคลาดเคลื่อนขออโหสิครับ)
      • หลวงเปรื่อง กัมพูชา
      • พระครูธรรมสรคุณ (ท่านพ่อเขียน) วัดกระทิงจันทบุรี
      • พระราชวรคุณ (สมศักดิ์ ปัณทิโต) วัดบูรพาราม สุรินทร์
      • หลวงปู่แปลง วัดป่าอุดมสมพร สกลนคร
      • หลวงปู่สรวง วัดศรีฐานใน ยโสธร
      • พระมงคลกิตติวัฒน์ (ม.ล. ทวีศักดิ์ ดารากร - หลวงพ่อน้ำมนต์เดือด) สายธิเบต วัดป่าสมเด็จ มุกดาหาร
      • พระอาจารย์คำ วัดถ้ำบูชา (ภูวัว) หนองคาย
      • พระอาจาย์ไชยา วัดถ้าพระสบาย ลำปาง
      • พระราชสารโกศล (สุวัฒน์ ญาณวโล) วัดสารภาณนิมิต นครพนม
      • หลวงปู่ วัดป่านานาชาติ USA
      • พระอาจารย์ญาณวิลาส (บุญ สิริบุญโญ) วัดเขาสุกิม จันทบุรี
    ยังมีอีกหลายรูปครับ ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวผิดพลาด

ธูปที่เหลือในห่อ ฝากพระที่รู้จักกันเข้ารับกระแสเมตตาบารมีของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั้ง 90 รูปครับ
    • น้ำสรงพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ในขวดนางลอยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2008
  18. ปัจจัยนาค

ด้ายสายสิญจน์หลวงปู่จันแรม เขมสิริ วัดระหาน (เกาะแก้วธุงคสถาน) บุรีรัมม์ ประธานของงาน

เคยถามท่านว่าจะบรรลุมรรคผลนิพพานทำย่างไร ท่านเมตตาตอบว่า 'ก็ต้องมีสติ'

ไม้หมอหลวงพ่อคูณ สุเมโธ วัดป่าภูททอง อุดรธานี

ตอนไปขอท่านท่านยังไม่ได้เอาเข้าปากเลย ท่านเลยดุว่า กิเลสมากไป อยากได้มากมันไม่ดีเน้อ ที่สำคัญท่านนั่งข้างครูบาอาจารย์ของเราเนี่ยสิครับ

เลยต้องสูมากันยกใหญ่ ด้วยความด้อยปัญญาจับสติตามไม่ทันความอยากได้ของดีๆมาทำบุญทำกุศล ดูสิครับกิเลสมันเอาเราทุกทางเลย

ตอนหลังเข้าไปกราบสูมาท่านอีกครั้ง ท่านก็ยิ้มใหญ่บอกอโหสิๆๆ แล้วก็หัวเราะร่วนเลย

ส่วนของอีกอันไม่ทราบของท่านไหน เห็นท่านกลับกันไปแล้วไม่มีใครสนใจ เลยรีบหยิบมาครับ

19. ปัจจัยนาค

ชานหมาก น้ำหมาก พ่อแม่ครูบาอาจารย์หลายรูปมากๆครับ
    น่าจะมีพระโสภณวิสุทธิคุณ (บุญเพ็ง กัปปโก) วัดป่าวิเวกธรรม ขอนแก่น
    และ หลวงพ่อคูณ สุเมโธ วัดป่าภูทอง อุดรธานีครับ

20. ปัจจัยนาค

ดอกไม้สรงน้ำพ่อแม่ครูบาอาจารย์เกือบทั้งหมดครับ
    พอนมัสการกราบเรียนถึงเหตุผล ท่านก็เมตตามอบให้เลย
    บางองค์อธิษฐานจิต บางองค์หยิบใส่ให้เองครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้