ขอคำแนะนำเรื่องสร้างพระผง และมวลสารครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ปัจจัยนาค, 3 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ติดตามดูครับผม งานใหญ่ บุญหนาจริงๆๆๆๆๆ

อนุโมทนาสาธุด้วยเน้อ อิอิ

2. ปัจจัยนาค

ปัจจัยนาค สมาชิก

จะเริ่มบดมวลสารแล้วครับ

แบบคงใกล้เสร็จแล้ว ผมตื่นเต้นอยู่เลย

และ การขอธรรมะก็เป็นไปได้เรื่อยๆครับ

หวังว่าคงจะได้ความคืบหน้ามาให้ท่านๆดูเร็วๆนี้ครับ

3. กมโล

กมโล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่ทราบว่ามีน้ำทิพย์จากดอยขะม้อรึยังครับ
    ผมเดินขึ้นดอยไปตักเอง ลงไปในบ่อเลย เพราะถังชำรุดหมดทุกใบ
    ถ้าต้องการผมจะส่งให้ประมาณ 1 ลิตรนะครับ

ความสำคัญของบ่อน้ำทิพย์ดอยขะม้อ
    ๑. ใช้เป็นน้ำสรงพระธาตุหริภุญชัยในประเพณีสรงน้ำพระบรมธาตุหริภุญชัย ที่มีขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยตรงกับวันเพ็ญเดือนหก(วันวิสาขบูชา)หรือวันเพ็ญเดือนแปด(เหนือ) ชาวบ้านเรียกว่าประเพณีเดือนแปดเป็ง จะมีพิธีการตักน้ำจากบ่อน้ำทิพย์นี้ก่อนสรงน้ำพระธาตุหริภุญชัยเป็นประะจำทุกปี
    ๒. มีการใช้น้ำทิพย์จากดอยขะม้อในพิธีบรมราชาภิเษกและงานราชพิธีต่างๆ คือในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ พ.ศ.๒๔๕๓ (โดยพิธีจัดในปีพ.ศ.๒๔๕๔) ต่อมารัชสมัยพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวก็ใช้น้ำจากบ่อน้ำทิพย์ดอยขะม้อ ในพระราชพิธี บรมราชาภิเษก ในปี พ.ศ.๒๔๖๘ รัชกาลที่ ๘ ไม่มีพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ถึงรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ ๙ ได้ใช้น้ำทิพย์ดอยขะม้อในพระราชพิธีบรมราชาภิเษกในปีพ.ศ.๒๔๙๓ โดยมีการพลีกรรมตักน้ำจากแม่น้ำแหล่งต่างๆ ที่ถือว่าสำคัญและเป็นสิริมงคลมาตั้งทำน้ำพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ณ มหาเจดีย์สถานที่เป็นมหานครโบราณมีการใช้น้ำจากบ่อน้ำทิพย์ในพระราชพิธีต่างๆ ตามโบราณราชประเพณี
    ๓. น้ำจากบ่อน้ำทิพย์ดอยขะม้อเป็น ๑ ใน ๗ แห่ง ของน้ำทิพย์ที่ได้จากแม่น้ำและแหล่งต่างๆ ที่ถือว่าสำคัญและเป็นสิริมงคลของประเทศเพื่อนำมาตั้งทำน้ำพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ณ มหาเจดีย์สถาน ที่เป็นมหานครโบราณนับว่าบ่อน้ำทิพย์มีความสำคัญต่อท้องถิ่นภูมิภาคและประเทศเป็นอย่างยิ่ง

การเดินทางขึ้นดอยขะม้อในอดีตต้องเดินทางไปตามป่าเขาแต่ในปัจจุบันได้มีการก่อสร้างบันได จำนวน ๑,๗๔๙ ขั้น ถึงยอดภูเขาทำให้ง่ายต่อการเดินทางเป็นอันมาก

ที่มา : หนังสือวัฒนธรรม พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ เอกลักษณ์ และภูมิปัญญา จังหวัดลำพูน พ.ศ.2544

4. ปัจจัยนาค

ปัจจัยนาค สมาชิก

เรียนคุณกมโล

ยินดีรับด้วยใจสาธุการยิ่งครับ

โมทนาในความวิริยะ ปีนบันได้เกือบพันห้าร้อยขั้นขึ้นดอย เพื่อรับสิ่งอันเป็นมงคลนี้มาครับ

ได้อ่านแล้วเกิดสนใจจนไปเจอข้อมูลต่อครับ เป็นต้นบุญเลยนะครับนี่

บ่อน้ำทิพย์ ดอยขะม้อ ลำพูน

5. กมโล

กมโล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอเล่าต่ออีกนิดนะครับ วันที่ไปประมาณกลางเดือนธันวา2550 เพราะตั้งใจจะนำน้ำทิพย์ไปสรงรอยพระพุทธบาทหลายๆแห่ง ก่อนขึ้นไปก็อธิษฐานอย่าให้มีคนขึ้นไปเลย เพราะอยากไปปฏิบัติด้วย ก็สมใจครับ เพราะไม่มีใครเลย ผมก็ไปคนเดียว ตอนลงไปเอาน้ำทิพย์นี่ขาสั่นเลยครับ กลัวมีใครมาฉุดลงน้ำไปด้วย เนื่องจากเป็นหน้าแล้ง น้ำที่ได้มาจึงมีสีค่อนข้างเหลืองครับ พอลงมาได้ครึ่งทางก็มีกลุ่มวัยรุ่นขึ้นมา5-6คน และแล้วก็ลืมนำน้ำทิพย์ไปสรงรอยพระพุทธบาท ในใจก็ได้แต่คิดว่าคงจะมีเหตุที่ต้องใช้ในรูปแบบอื่นมากกว่า

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผม ...

เป็นไงบ้างน้อ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้