ขอคำแนะนำ การทำเกษตร หรือธุรกิจแบบพอเพียง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย gurka, 11 มกราคม 2007.

1. gurka

gurka เป็นที่รู้จักกันดี

คือ เรามีความคิดในอนาคต ไม่อยากเป็นมนุษย์เงินเดือนแล้ว ไม่อยากอยู่ในเมือง เบื่อการแข่งขัน แก่งแย่ง อยากออกไปอยู่ต่างจังหวัด หรือแถบชานเมือง อยากอยู่กะธรรมชาติ ต้นไม้ค่ะ อยากทำเกษตร ตอนนี้ที่คิด คือปลูกผัก เพราะว่าได้ผลผลิต เร็ว และ ดูแลง่าย อยากได้ไอเดียดีๆ จากเพื่อนๆค่ะ อยากทำที่ลงทุนไม่สูงมากค่ะ และ การดูแลไม่ยากเกินไปนัก เพราะอยากทำเล็กๆ อาจทำเอง ไม่ต้องจ้างคนงานค่ะ