(ขอคำแนะนำ)พระคาถาชินบัญชรควรสวดกี่จบครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย heat_er, 12 ตุลาคม 2013.

1. heat_er

heat_er เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติแล้วทุกวันตอนเช้าผมจะสวดวันละจบ
    วันนี้เพิ่งเริ่มสวด 3 จบ
    เพราะมีเรื่องไม่สบายใจเกี่ยวกับการเรียน การสอบ

เลยเกิดความสงสัยว่าจริงๆเเล้วสวดกี่จบ
    ถึงจะขออานิสงฆ์พระชินบัญชรให้ช่วยเรื่องการเรียนการสอบได้ผลดี

บางท่านบอก 3 จบ คุ้มครองได้ 1 วัน 1คืน
    บางท่านบอก 9 หรือ 10 จบ จะสมหวังดังอธิษฐาน

มีใครพอทราบ ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ถาม : ผมกำลังจะไปสอบ แต่ช่วงนี้จิตฟุ้งซ่าน สวดคาถาชินบัญชร ๑๐ จบทุกคืนเพื่อให้มีสมาธิ แต่พอไปสอบจริง ๆ ก็ยังฟุ้งซ่านอยู่ครับ ควรจะแก้อย่างไรดี ?
    ตอบ : อยู่กับลมหายใจเข้าออก คาถาไม่ใช่สักแต่ท่องให้จบขณะท่องให้รู้ลมไปด้วย เมื่อเป็นสมาธิแล้วรักษาสมาธิไว้ได้ ก็จะไม่ฟุ้งซ่าน ถ้าฟุ้งซ่านแปลว่าไม่มีสมาธิแล้ว

ถาม : ถ้าท่องคาถาไปเรื่อย ๆ ?
    ตอบ : ได้ แต่ให้ใช้ลมหายใจเข้าออกควบไปด้วย

ถาม : ในขณะภาวนา ?
    ตอบ : คาถาต่าง ๆ ถ้าไม่อยู่กับลมหายใจเข้าออก ได้ผลน้อย ยิ่งลมหายใจเข้าออกรู้ได้ชัดเจนเท่าไร ก็ได้ผลมากเท่านั้น

ถาม : แล้วถ้าตอนสวดคิดว่าขึ้นไปสวดให้พระฟังข้างบนละครับ จะอยู่กับลมหายใจเข้าออกได้อย่างไร ?
    ตอบ : ถ้าหากว่ามีความคล่องตัวก็สามารถที่จะทำได้ ให้กำหนดความรู้สึกอยู่ข้างบนอย่างเดียว ไม่ต้องสนใจลมหายใจเข้าออก

��дҹʹ����Ѵ��Ң�ع - ��Ẻ�ӵͺ����� - ��纵��ҡ��ҹ͹�������� ������͹����Ҥ� ����

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ

ถ้ามีปัญหาเรื่องการเรียนในช่วงที่กำลังเรียนอยู่ในวิชานั้นๆให้ถามครู อาจารย์หรือเพื่อนที่เราคิดว่าเค้ารู้จะดีกว่า เรียกง่ายๆว่าพึ่งตัวเองก่อน หรือไม่ก็หาข้อมูลจากทางอินเทอร์เน็ต ว่าไปการเรียนการสอนสมัยนี้สามารถค้นหาข้อมูลได้ไม่ยากเหมือนกับสมัยที่ผมเรียนอยู่ เมื่อศึกษาจนพอเข้าใจแล้ว ก็สามารถทำสมาธิตามที่เจ้าของกระทู้ถนัด เพื่อให้มีสติในการทบทวนในสิ่งที่พอเข้าใจให้เข้าใจอย่างถ่องแท้

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ