ขอคำแนะนำ เรื่องวัดเขาสมโภชน์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ajaree, 12 กันยายน 2006.

1. ajaree

ajaree เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ถ้าเราอยากจะไป เราจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ขอแบบละเอียดเลยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

2. สามโลก

สามโลก Active Member

15 พฤศจิกายน 2004
    เคยไปมาประมาณ 4-5 ครั้ง เมื่อหลายปีก่อน ถ้าจะไปค้างคืน ก็ควรเตรียมชุดขาวไป ของใช้ส่วนตัว ไปถึงวัดให้ลงทะเบียน แล้วเค้าจะจัดที่พักให้ แยก ชาย หญิง อืม แต่ตอนผมไป ไปค้างที่กุฎิของท่านอาจารย์น่ะครับ มีทำวัตรเช้า-เย็น บนวิหาร และมีฝึกกรรมฐานโดยพระอาจารย์และแม่ชี อาหารเป็นอาหารเจทั้งหมด โดยมีโรงทานบริการให้ ก่อนกลับ อย่าลืมชำระหนี้สงฆ์ด้วยนะครับ ถ้าใครไม่ได้ไปรถส่วนตัว ทราบว่ามีรถตู้จากอนุเสาวรีย์ไปวัดเขาสมโภชน์เลย แต่รายละเอียดนี่จำไม่ได้ครับ

3. ปวีณ์

ปวีณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    เคยไปมาประมาณ 3 ปี ที่แล้ว เป็นกรรมฐานเปิดโลก มีพระและแม่ชี คอยดูเราตลอดเวลาเรานั่งสมาธิ ถ้ามีอาการผิดปกติ ท่านก็จะเข้ามาช่วยเรา ทำวัตรเช้าประมาณ ตี4 ตื่นนอนประมาณ ตี3 -ตี3ครึ่ง เสร็จก็ประมาณ 6 โมงเช้า ถ้าจะใส่บาตร ก็มีอาหารเจขาย และทานข้าวก็เป็นอาหารเจทั้งหมด (อร่อยมาก)
    ช่วงบ่ายก็มีนั่งกรรมฐานอีก และทำวัตรเย็นประมาณ 6 โมงเย็นมั้ง (จำไม่ได้แล้ว) เสร็จสิ้นก็ประมาณ 21.00 น.
    ขออนุโมทนาบุญนะค่ะ

4. Anice

Anice เป็นที่รู้จักกันดี

- เตรียมเสื้อผ้าชุดขาว(ไม่จำเป็นต้องเป็นชุดพรามณ์) ของใช้ส่วนตัว ถ้าไม่มีที่วัดมีจำหน่าย ราคาไม่แพง ที่วัดมีร้านค้าสหกรณ์ขายของชำด้วย
    - เตรียมบัตรประชาชนไปด้วย เพราะใช้ตอนลงทะเบียน
    ตารางเวลา
    03.00 ตื่นนอนทำกิจส่วนตัว
    04.00 ทำวัตรเช้า/ ลาสิกขา สำหรับผู้ที่ต้องออกจากการถือศีลแปด
    06.00 รับประทานอาหารว่างที่โรงครัว หรือช่วยงานวัด
    07.00 ถ้าต้องการใส่บาตร สามารถซื้ออาหารได้ที่โรงครัว
    08.00 ร่วมกันถวายสังฆทาน ทอดผ้าป่า หมู่ใหญ่ และ รับอาหารพร้อมกัน
    13.00 ปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ
    15.00 ช่วยเหลืองานวัด
    16.00 ตื่มน้ำปานะ
    18.30 ทำวัตรพระ /รับศีลบวชเนกขัมมะ/ปฏิบัติธรรม
    21.00 ทำวัตรเย็น
    22.00 กลับที่พัก หรือถ้าต้องการปฏิบัติต่อก็ได้ แต่ห้ามออกนอกที่พักหรือที่ทางวัดจัดไว้ให้

อาหารที่โรงทานจะมีตลอดทั้งวัน (เป็นมังสวิรัต) แต่ผู้ถือศีลแปด จะงดอาหารตั้งแต่เที่ยงเป็นต้นไป

หนังสือสวดมนต์ ที่นี่เขาให้บริจาคค่ะ คือทางวัดจะมีให้ แต่ถ้าไม่พอ หรืออยากได้เล่มใหม่ ก็ไปติดต่อทางวัด ซึ่งจะมีเล่มใหม่ไว้ให้ เราก็ะบริจาคแล้วแต่ศรัทธา

ให้ะวังลิงด้วย ลิงเยอะมาก และซน ควรหากระเป๋าผ้า สีไม่ฉูดฉาด ใส่ของใช้ ไม่ควรถือถุงหิ้ว เพราะลิงจะเข้าใจว่าเป็นของกิน ถ้านำรถมาเอง ควรจะมีตุ๊กตาจระเข้ติดไปด้วย นำไปตั้งไว้บนหลังคารถ เพราะลิงจะกลัวจระเข้

ถ้าไปรถโดยสาร จะมีรถตู้ที่อนุสาวรีย์ อยู่ใต้สะพานลอยสถานีรถไฟฟ้า ฝั่งราชวิถี ราคา 180 บาท ถ้าคนเต็มก็ออก ส่งถึงวัดเลย
    ขากลับจากวัด ก็ประมาณ 7 โมง เป็นต้นไป ขึ้นรถตรงที่เรามา จะอยู่ใกล้กับที่ลงทะเบียน

ขอแนะนำนิดนึง ถ้าเราปฏิบัติไปแล้วเห็นผู้ที่มาร่วมปฏิบัติมีอาการต่างๆ ก็อย่าไปสนใจค่ะ ใครปฏิบัตคนนั้นก็ได้ "ธรรมมะตัดกรรม คำว่า กรรม มีทั้งกรรมดี กรรมชั่ว" ถ้าตั้งใจจริงก็จะสัมผัสได้ถึงความพิเศษของสถานที่แห่งนี้

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2006
  5. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เอที่วัดนี้มีอะไรเป็นพิเศษเหรอครับ เห็นว่ามีการนั่งกรรมฐานเปิดโลกเป็นยังไงเหรอครับ

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    กรรมฐานเปิดโลก วัดเขาสมโภชน์
    เป็นการปฏิบัติภาวนา " พอง ยุบ"
    หลังจากกราบไหว้พระ สวดมนต์แล้ว
    ก็จะพากันนั่งกำหนด หายใจเข้า กำหนด พอง
    หายใจออก กำหนด ยุบ
    เวลาหายใจเข้า พุงจะพองออก
    เวลาหายใจออก พุงจะแฟบลง

จะมีพระสงฆ์ และแม่ชี คอยเป็นพี่เลี้ยง
    การกำหนดพอง ยุบ จะค่อยๆ เร็วขึ้นๆ
    พร้อมกับการหายใจเข้าพุงพอง
    หายใจออกพุงแฟบ
    พองยุบ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    ใช้เวลาไม่เกิน 20 นาที
    ผู้ปฏิบัติ จะมีอาการออกกรรม
    ออกกรรม คือ การแสดงออกเมื่ออดีตชาติเราเคยเป็นอะไร
    และเคยก่อกรรมกับใครมาบ้าง
    บางทีเจ้ากรรมนายเวรมาแฝง ให้เรารู้อดีตที่เคยทำ

บางคนเลี้อยเป็นงู บางคนยกมือเหมือนงูกำลังแผ่แม่เบี้ย
    หายใจดังเหมือนเสียงงู ขู่ฟ่อๆๆ
    บางคนอาเจียน ไม่ยอมหยุด
    บ้างก็ร้องโหยหวน เหมือนถูกทรมาน

เมื่อออกกรรมไปได้สักระยะหนึ่ง
    พระท่านจะบอกให้คืนสังขาร
    ผู้ปฏิบัติก็จะรู้สึกตัวในขณะปัจจุบัน
    และนั่งสงบนิ่ง เป็นสมาธิ
    แผ่กุศลออกไปให้เจ้ากรรมนายเวร
    เพื่ออโหสิกรรมให้
    ช่วงนี้สมาธิจะนิ่งสงบดีมาก
    แทบไม่อยากถอนออกเลยจริงๆ

ก่อนลงมือปฏิบัติ พระท่านจะมีสายสิญจน์
    ให้คล้องคอกันทุกคน
    สมัยที่หลวงพ่อคง ยังอยู่
    ท่านจะเป็นผู้โยนสายสิญจน์ให้ทุกคน
    เพื่อกันสิ่งไม่ดีเข้าแทรก ในขณะปฏิบัติ

ผมกับเพื่อนได้ล็อกเก็ตภาพพระพุทธเจ้า
    ที่หลวงพ่อคงนำมาจากอินเดีย
    ผมใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ พร้อมกับเพื่อน
    พอเริ่มนั่งปฏิบัติ
    มีเสียงดัง "เปรี๊ยะ"จากกระเป๋าเสื้อ
    ที่ใส่ล็อกเก็ต เสียงดังพร้อมกันกับของเพื่อน
    ผมประหลาดใจมากตอนนั้น
    แต่ก็ไม่ได้สอบถามใคร
    คงเก็บของนั้นไว้ ด้วยความรักและหวงแหน
    และเป็นสิ่งเตือนใจ ให้ระลึกถึง
    หลวงพ่อคง พระอาจารย์ ผู้ให้กำเนิด
    กรรมฐานเปิดโลก

สาธุๆๆ

7. ajaree

ajaree เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณทุกๆท่าน ที่แนะนำนะคะ ขอถามอีกซักนิดนะคะ

สำหรับการเริ่มต้น เราควรไปค้างใช่มั๊ยคะ พอดีว่าดิฉันอยู่กับลูกชายอีก 2 คน หากว่าควรต้องค้างจะได้เตรียมการให้ญาติมาอยู่เป็นเพื่อนลูกน่ะค่ะ

8. ปวีณ์

ปวีณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    จริงๆแล้วก็อยู่ที่คุณ ajaree ว่าตั้งใจที่จะไปปวชชีพราหมณ์สักกี่วันนะค่ะ แต่การออกกรรมของแต่ละคนนั้น ไม่ใช่ว่าจะออกกันทุกคนนะค่ะ บางคนแม่ชีบอกว่ากรรมไม่เปิด อาการต่างๆก็จะไม่ออก ขอให้ตั้งใจไปปฏิบัตินะค่ะ แล้วคุณจะได้อะไรกลับมา ปวีณ์ไปอยู่ประมาณ 3 วัน อาการออกทั้ง 3 วัน แต่ไม่เหมือนกัน กลับมาจากไปวัดแล้ว เข้ามาบอกด้วยนะค่ะว่าเป็นอย่างไรบ้าง
    อนุโมทนาบุญค่ะ

9. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    การนั่งกรรมฐานที่วัดเขาสมโภชน์และที่วัดอัมพวันเหมือนกันไหมคะและแตกต่างกันอย่างไรคะ? คุณยายของดิฉันท่านเคยไปปฎิบัติธรรมบ่อยๆที่วัดเขาสมโภชน์ช่วงที่หลวงพ่อคงยังมีชีวิตอยู่ ท่านเคยมีอะไรดีเล่าให้ฟังบ่อยๆเสียดายตอนนั้นดิฉันก็อายุเข้าวัยรุ่นต้นๆไม่ค่อยสนใจในสิ่งที่ท่านเล่าประสบมาและท่านเคยชวนไปวัดกับท่านตอนนั้นก็ไม่ค่อยอยากไป เพราะวัดไกลมากจากโคราชไปวัดเขาสมโภชน์ นอกเสียจากลูกศิษของท่านที่อยู่โคราชนิมนต์ท่านมาโคราชบ่อยๆท่านก็มาดิฉันก็มีโอกาสได้พบองค์จริงของหลวงพ่อท่าน คุณยายของฉันนับถือท่านมากถ้าได้สายสิญจน์มาท่านจะแจกลูกหลานทุกคนให้คล้อง เมื่อก่อนเวลาหลวงพ่อท่านมาโคราชท่านจะมาพักที่บ้านโยมท่านหนึ่งโยมท่านนั้นรู้จักท่านดี และก็มีฐานะบ้านใหญ่เจ้าของบ้านใจดีมาก ชาวบ้านพอรู้ว่าท่านมาต่างก็มาที่บ้านนั้นเต็มไปหมด ดิฉันชอบไปนั่งดูผู้คนนั่งกรรมฐานกัน เหมือนที่คุณMountainบอกนั้นแหละบางคนจะแสดงท่าต่างๆออกมา โดยที่ตัวเองไม่รู้ตัว ดิฉันกลัวไม่กล้านั่งกรรมฐานยังนึกเสียดายอยู่เลยที่ไม่ได้นั่ง เพื่อนของดิฉันเธอนั่งใช้เวลาไม่นานกรรมออกเลย ร้องไห้ใหญ่เลยพระท่านถามว่าเกิดอะไรขึ้นเธอก็เล่าให้ฟังว่าเธอตบตีพ่อแม่ของเธอ และทรมานท่าน อีกรายเป็นเจ้าของบ้านที่นิมนต์ท่านมานั้นแหละ เจ้แกรับฟ้อนซะสวยงามอ่อนช้อยเชียวพระท่านสอบถามได้ความว่าเจ้แกเคยเป็นนางฟ้ามาก่อน กลับเมืองไทยเมื่อไรตั้งใจจะไปกราบหลวงพ่อที่วัดอัมพวันด้วย และก็อยากไปนั่งกรรมฐานแก้กรรมที่วัดด้วย ยังไม่รู้เลยวัดไหน ระหว่างสองวัดแตกต่างกันอย่างไรคะ?

10. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    การนั่งกรรมฐานที่วัดเขาสมโภชน์และที่วัดอัมพวันเหมือนกันไหมคะและแตกต่างกันอย่างไรคะ? คุณยายของดิฉันท่านเคยไปปฎิบัติธรรมบ่อยๆที่วัดเขาสมโภชน์ช่วงที่หลวงพ่อคงยังมีชีวิตอยู่ ท่านเคยมีอะไรดีเล่าให้ฟังบ่อยๆเสียดายตอนนั้นดิฉันก็อายุเข้าวัยรุ่นต้นๆไม่ค่อยสนใจในสิ่งที่ท่านเล่าประสบมาและท่านเคยชวนไปวัดกับท่านตอนนั้นก็ไม่ค่อยอยากไป เพราะวัดไกลมากจากโคราชไปวัดเขาสมโภชน์ นอกเสียจากลูกศิษของท่านที่อยู่โคราชนิมนต์ท่านมาโคราชบ่อยๆท่านก็มาดิฉันก็มีโอกาสได้พบองค์จริงของหลวงพ่อท่าน คุณยายของฉันนับถือท่านมากถ้าได้สายสิญจน์มาท่านจะแจกลูกหลานทุกคนให้คล้อง เมื่อก่อนเวลาหลวงพ่อท่านมาโคราชท่านจะมาพักที่บ้านโยมท่านหนึ่งโยมท่านนั้นรู้จักท่านดี และก็มีฐานะบ้านใหญ่เจ้าของบ้านใจดีมาก ชาวบ้านพอรู้ว่าท่านมาต่างก็มาที่บ้านนั้นเต็มไปหมด ดิฉันชอบไปนั่งดูผู้คนนั่งกรรมฐานกัน เหมือนที่คุณMountainบอกนั้นแหละบางคนจะแสดงท่าต่างๆออกมา โดยที่ตัวเองไม่รู้ตัว ดิฉันกลัวไม่กล้านั่งกรรมฐานยังนึกเสียดายอยู่เลยที่ไม่ได้นั่ง เพื่อนของดิฉันเธอนั่งใช้เวลาไม่นานกรรมออกเลย ร้องไห้ใหญ่เลยพระท่านถามว่าเกิดอะไรขึ้นเธอก็เล่าให้ฟังว่าเธอตบตีพ่อแม่ของเธอ และทรมานท่าน อีกรายเป็นเจ้าของบ้านที่นิมนต์ท่านมานั้นแหละ เจ้แกรับฟ้อนซะสวยงามอ่อนช้อยเชียวพระท่านสอบถามได้ความว่าเจ้แกเคยเป็นนางฟ้ามาก่อน กลับเมืองไทยเมื่อไรตั้งใจจะไปกราบหลวงพ่อที่วัดอัมพวันด้วย และก็อยากไปนั่งกรรมฐานแก้กรรมที่วัดด้วย ยังไม่รู้เลยวัดไหน ระหว่างสองวัดแตกต่างกันอย่างไรคะ?

11. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เออ...น่าสนใจแฮะ..

พอแนะนำได้ไหมครับ ว่า ถ้าจะไปเองนี่จะไปยังไงครับ สถานที่นี้อยู่ที่ไหน ต้องไปวันโกนไหม๊ หรือไปวันไหนก็ได้ มีกำหนดไหม๊ว่าต้องอยู่ครบ 3 วัน หรือ 5 วัน 7 วัน
    ฯลฯ

ขอบคุณครับ

12. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ลองเข้าไปอ่านที่นี่นะ

หลวงพ่อคง จตฺตมโล ธรรมะเปิดโลก. ธรรมะเปิดโลก
    www.sartsaksit.com/ganes/somp/index_2.htm - 13k -

ธรรมะเปิดโลก (หลวงพ่อคง จัตตมโล) วัดเขาสมโภชน์ ตำบลบัวชุม อำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี http://www.en.rmut.ac.th/prd/page92Dhama.htm

"ง้วนดิน" ก็ฝึกอยู่ แต่ไม่ได้ไปฝึกที่วัดเขาสมโภช
    มีครูที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อคงสอนให้ที่บ้าน
    วันเสาร์นี้ก็จาไปฝึกอีก
    เท่าที่ครูบอก ใช้วิธีฝึก "กรรมฐานแบบทิเบต"
    คือการใช้ปราณ กระแทกปราณเอาตะกอนในใจออกมา
    (ก้อใช้กำหนดแบบ "ยุบหนอ-พองหนอ" ด้วย)
    เหนื่อยมาก แต่ "ง้วนดิน" ว่าได้ผลเร็ว
    เป็นการ "ออกกรรม" หยั่งที่คุณ "เม้าตาอิน" ว่า

ถ้าเข้าไปดูในเว็บศาสตร์ศักดิ์สิทธิ์ด็อตคอมไม่ได้
    "ง้วนดิน" มีเซฟไฟล์ไว้ (เว็บนี้ข้อมูลละเอียดมาก)
    บอกอีเมรุมาละกัน จาส่งให้

ระเบียบการพำนักปฏิบัติธรรมในวัดเขาสมโภชน์

ผู้ที่จะประสงค์จะพำนักปฏิบัติธรรมในวัดเขาสมโภชน์ โปรดศึกษาระเบียบปฏิบัตินี้ให้เข้าใจ ดีเสียก่อน เพื่อความกลมเกลียวกันในหมู่คณะ
    1. ทุกท่านมีสิทธิเข้ามาศึกษาปฏิบัติธรรม และพำนักในวัดเขาสมโภชน์
    ได้เป็นเวลา 15 วัน หากท่านใดประสงค์จะอยู่เกิน 15 วัน โปรดขออนุญาตจากคณะสงค์ ก่อนโดยกรอกในสมัคร ที่แผนกทะเบียนแล้วนำไปยื่น ความจำนงต่อเจ้าอาวาส
    2. นักปฏิบัติธรรมพึงอาศัยเสนาสนะตามที่ทางวัดจัดให้หากต้องการเปลี่ยนแปลงโยกย้าย ให้ขออนุญาติเจ้าหน้าที่ก่อน เมื่อพำนักอาศัยแล้ว หากประสงค์ จะต่อเติมอาคารสถานที่ ต้องได้รับการสวดประกาศอนุมัติจากสงฆ์ก่อน ตามธรรมวินัย
    3. ผู้พำนักอยู่ในวัดทุกท่าน ต้องดูแลความสะอาด และความเป็นระเบียบเรียบร้อยของที่อยู่อาศัยให้ดีอยู่เสมอ ทั้งในกุฏิ วิหาร ห้อง คูหา และตามต้นไม้
    หากเจ้าหน้าที่ตรวจพบว่าไม่สะอาด หรือไม่เรียบร้อย ครั้งแรกตักเตือน หากพบเป้นครั้งที่สอง บุคคลนั้นจะไม่มีสิทธิ์อยู่พำนักในวัดเขาสมโภชน์อีกต่อไป
    4. ผู้ที่ต้องการจำพรรษาที่วัดเขาสมโภชน์ ต้องแจ้งความจำนงต่อเจ้าอาวาสล่วงหน้าอย่างน้อย 30 วัน รายชื่อผู้มีสิทธิ์เข้าจำพรรษาในวัดเขาสมโภชน์จะติดประกาศให้ทราบโดยทั่วกันล่วงหน้าก่อนเข้าพรรษาอย่างน้อย 15 วัน
    5. ในระหว่างพำนักอยู่ การหยิบยืมของใช้ ของทางวัด ให้ยืมได้ที่เจ้าหน้าที่ ผู้รับผิดชอบ เมื่อจะกลับให้นำเครื่องใช้ ที่ยืมไปมาส่งด้วยตนเอง มิฉะนั้น จะไม่ได้รับหนังสือสุทธิหรือบัตรประชาชนคืน ทั้งนี้เพื่อป้องกันไม่ให้ท่านเป็นหนี้สงฆ์ เพราะการเป็นหนี้สงฆ์ จะทำให้ชีวิตขัดสนไม่ร่ำรวย
    6. ห้ามเข้าเขตหวงห้ามตามที่หลวงพ่อบอก หรือคณะสงฆ์ประกาศห้าม
    7. ต้องเข้าร่วมประชุมบำเพ็ญศาสนกิจ ตามที่กำหนดไว้ โดยพร้อมเพรียงกัน
    8. ห้ามเสพหรทอสะสม บุหรี่ หมาก สุรา ยานัตถ์หรือสิ่งมึนเมาต่าง ๆ โดยเด็ดขาด ถ้าฝ่าฝืนจะนิมนต์ออกนอกวัด
    9. การเทเศษอาหารหรือขยะมูลฝอยอื่น ๆ ต้องเทในที่จัดไว้เท่านั้น

กำหนดเวลา ปฏิบัติกิจ

03.00 น. ตื่นนอน ทำกิจส่วนตัว ประชุมพร้อมกันที่วิหารเอนกประสงค์
    04.00 น. ทำวัตรเช้า เจริญภาวนา
    06.00 น. พระภิกษุ สามเณร โคจรบิณฑบาต
    เถร ชี อุบาสก อุบาสิกา ทำความสะอาด ที่อยู่อาศัยและลานวัด
    08.00 น. ฉันภัตตาหารบนหอฉันบูรพาจารย์
    10.00 น. ตามอัธยาศัย
    12.30 น. ประชุมภาวนาที่วิหารอเนกประสงค์ จตฺตมโล
    15.00 น. ทำงานส่วนร่วมตามที่สงฆ์ มอบหมายให้
    18.30 น. ทำวัตรพระเจริญภาวนาพร้อมกันบนวิหารอเนกประสงค์ จตฺตมโล
    21.00 น. ทำวัตรเย็น
    22.00 น. ดับไฟ - เข้านอน​

ติดต่อสอบถามฝ่ายธุรการวัด โทร 01 - 2165168

ที่มา : http://www.sartsaksit.com/ganes/somp/somp15.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2006
  13. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    แผนที่ในการเดินทางไปวัดเขาสมโภชน์

การโดยสารรถตู้จากกรุงเทพ รถตู้กฤตบริการ ​

วัดเขาสมโภชน์ - กรุงเทพ ฯ (จอดในวัดเขาสมโภชน์)
    คันที่ 1 ออก 07.00 น. ถึง 10.30 น.
    คันที่ 2 ออก 07.45 น. ถึง 11.30 น.​

กรุงเทพฯ - วัดเขาสมโภชน์ (จอดหน้าโดรงพยาบาลราชวิถี) หน้าอนุเสาวรีชัยสมรภูมิ
    คันที่ 1 ออก 11.00 น. ถึง 14.30 น.
    คันที่ 2 ออก 14.00 น. ถึง 17.30 น. ​

ตู้ ปณ. 10 ลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี 15130
    วัดเขาสมโภชน์ ต. บัวชุม อ. ชัยบาดาล จ.ลพบุรี 15130
    โทร 01 - 2165168 หรือ 01 - 8178341

ที่มา : http://www.sartsaksit.com/ganes/somp/somp14.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2006
  14. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ที่ว่ารถออกเวลานั้นเวลานี้ เนี่ย ออกวันไหนครับ เฉพาะเสาร์อาทิตย์ หรือทุกวันครับ

15. Anice

Anice เป็นที่รู้จักกันดี

ลองโทรสอบถามกับรถตู้ ดูค่ะ เบอร์
    01-922-7206 คุณสงค์
    01-780-4671 คุณกฤต

16. ชัยโยๆ

ชัยโยๆ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2008
    อยากไปสักครั้งเพราะชอบอากาศเย็นๆ ชอบป่า ชอบความสงบ

ขอบคุนมากคับ สำหรับรายละเอียด กำลังหาข้อมูลพอดีเลยคับ

17. man20040

man20040 Active Member

ขอบคุณครับ ผมกำลังตามหาหลวงพ่อคงอยู่พอดีเลย เนื่องจากว่าช่วง 2 วันก่อนสงกรานต์ ผมฝันเห็นพระติดต่อกันสองวัน บอกว่าท่านชื่อหลวงพ่อคง ผมก็แปลกใจอยู่ว่า จะพบท่านได้อย่างไร แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร จนหลังสงกรานต์ ผมไปปฏิบัติธรรมที่วัดแม่ทา จ.ร้อยเอ็ด ก็มาอ่านเจอลูกศิษย์หลวงพ่อคง ที่เคยไปปฏิบัติธรรมที่นั่น และมาเจอว่าหลวงพ่อคง อยู่ที่วัดเขาสมโภชน์ ผมจะลองไปครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ

18. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

ข้าพเจ้ามี ปฏิทินกิจกรรม-ปฏิบัติธรรมประจำปี 2552 มาฝาก
    หวังว่าจะเป็นประโยชน์เพิ่มเติมไม่มากก็น้อย ขออนุโมทนาค่ะ

19. padthaipadthai

padthaipadthai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
  20. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ขอให้ศึกษาให้แน่ชัดถึงจุดมุ่งหมาย วิธีการ และเพื่อประสงค์ใด แก้กรรม แก้เวร อะไรนั่น .. เดี๋ยวจะเสียเวลา เพราะไม่มีใครตอบ แล้วก็ไม่มีใครถาม พอกลับมาถามตัวเอง ก็ไม่ได้คำตอบอยู่ดี...............เฮ้อ.

การฝึกก็ให้นั่งสมาธิ หายใจเข้า-ออกแรง ๆ เร็ว ๆ ลมหายใจออกมากกว่าเข้า สักพักอาการขาดอ๊อกซิเจนในสมองก็แสดงให้รู้ว่ามึนหัว คลื่นไส้ บางคนก็อาเจียน แสบโพรงจมูก เพราะสูดลมเข้า-ออกอย่างแรง แล้วที่ยิ่งกว่านั้น มีการจุดยาอะไรก็ไม่รู้กลิ่นเหมือนยากันยุง ..........พ่อคุณเอ๊ย..นึกภาพเอาเองนะ แค่นี้แหละ

กลับมาบ้าน...............โง่ คือเก่า ผมก็ไปลองแล้ว สายนี้แหละ มีสาขาอยู่ ตำบลทรัพย์ไพรวัลย์ อำเภอวังทอง พิษณุโลก ... ชอบไกล ๆ ผู้คน ตรวจสอบยาก แถมมีศพพระไม่เน่าให้ดูอีกด้วย กรมศาสนาก็ไม่เคยไปดูว่าอะไรเป็นอะไร............งง.