ขอคําแนะนําเรื่องของการถอดจิตหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 1 มกราคม 2018.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คือธรรมดาแล้วผมจะฝึกเจริญมรณานุสติในทุก ๆ วันตอนเข้านอน ( นอนสมาธิ ) และตอนนั่งสมาธิ แต่ส่วนตัวแล้วผมยอมรับว่า ผมอยากมีประสบการณ์ในการถอดจิตบ้าง แต่ยังไม่เคยได้เจอซักที เหตุผลที่ผมอยากมีประสบการณ์ทางนี้เพราะว่าผมอยากรู้ว่า ถ้าถึงเวลาที่เราจิตหลุดนั้นมันเป็นอย่างไร ถ้าถึงเวลาที่เราต้องเสียชีวิตจริง ๆ เราจะได้ไม่กลัวความตาย คือถึงแม้ผมจะฝึกมรณานุสติทุกวัน แต่ลึก ๆ แล้วถ้าถึงเวลาที่เราจะต้องตายจริง ๆ ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่า ผมจะกลัวหรือเอาอยู่รึเปล่า จากการที่ผมได้อ่านเกี่ยวกับวิธีการถอดจิตมาบ้าง จากที่อ่านแล้วก็เหมือนว่า เราต้องเน้นไปที่จับกสิณแสงสว่าง ผมก็ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือผิดนะ เพราะเห็นมีคนสอนเรื่องการถอดจิตหลายวิธีมาก ๆ แต่วิธีที่น่าจะไปได้ดีกับจริตของผมนั้นผมคิดว่า จับกสิณแสงสว่าง คือให้เป็นแสงสว่างจ้า ๆ อยู่ต่อหน้าเราจิตของเราก็น่าจะหลุดออกมาได้ อ้อ ผมก็ไม่รู้ว่าวิธีที่ผมกล่าวไปนี้จะเป็นวิธีที่ถูกต้องรึเปล่า ถ้าผิดต้องขออภัยด้วยครับ

อีกอย่างที่ผมสงสัย คือถ้าสมมุติผมยังนอนสมาธิแบบนี้ทุกวันแล้วคิดว่า ตัวเราเป็นศพ และมีหนอนไช หรือคิดว่าตัวเราตัวดําเป็นตอตะโกจากการถูกเผาไหม้เป็นศพ ถ้าผมยังทําอย่างนี้ไปทุกวัน ซักวันจิตจะหลุดออกมาได้รึเปล่าครับ ? คือต้องขอสารภาพหน่อย คือผมไม่ค่อยได้จับกสิณแสงสว่างเลย ไม่จับเลยก็ว่าได้ คือก่อนหน้านี้ผมเคยทําแล้วก็จับกสิณทรงตัวดี แต่บทพอจะจับไม่ค่อยได้ไม่ค่อยทรงตัวผมก็เลยเลิกทําไปเลย แหะ ๆ แต่จริง ๆ แล้วผมจะเน้นไปที่มรณานุสติเป็นหลักมากกว่า เพราะผมรู้สึกว่า เวลาผมฝึกมรณานุสติ คือเจริญอสุภะ ผมจะจับภาพคล่องกว่า ผมเลยมุ่งมาทางนี้เป็นหลัก สรุปเลยคือจริง ๆ แล้วมีคาถาถอดจิตไหมครับ ? ผมเคยลอง search ดูแล้ว แต่ไม่เจอ คิดว่าคงจะไม่มีด้วย ยังไงช่วยแนะนําด้วยครับ ขอบคุณมากครับ สวัสดีครับ

2. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกับท่านค่อนข้างยาก เพราะท่านเก่ง มีกำลังมาก แต่ไม่ยอมตัด

ถ้ายังกลัวตาย ถอดจิตยาก จิตไม่ยอมออก

ถ้าจิตยังไม่ออก ก็ลองเอากายทิพย์ออกไปเที่ยวก่อน เลิกกลัวตาย แล้วค่อยถอดจิต

แนะนำ ศูนย์พุทธศรัทธา ครับ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    แนะนำฝึกที่บ้านสายลม ครับ มโนมยิทธิ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ที่คุณ hastin บอกว่า ถ้ายังกลัวตาย ถอดจิตยาก จิตไม่ยอมออก คือผมคิดว่า ผมไม่กลัวตายนะเพราะผมเจริญมรณานุสติทุกวัน คือผมทําทุกวันจนแบบผมอยากจะไปนิพพานอย่างเดียว เอาจริง ๆ ก็ไม่อยากอยู่บนโลกนี้อยู่แล้ว ถ้าตายแล้วไปนิพพานได้เลยก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่ง แหะ ๆ แต่ก็อย่างที่ได้บอกเอาไว้ครับ คือผมก็ไม่ได้ประมาทตัวเอง ถึงแม้ว่าผมจะฝึกมรณานุสติทุกวัน คือจิตผมตอนนี้ผมมั่นใจว่า ตัวเองไม่กลัวตาย แต่พอถึงเวลาจริง ๆ ผมก็ไม่รู้หรอกว่า จะไม่กลัว 100 % รึเปล่า ผมถึงบอกว่า ถ้าผมได้มีประสบการณ์จิตออกจากร่างก่อน ก็คงจะดีเป็นอย่างยิ่ง คือจะได้รู้ว่า อ้อ ตอนตายที่แท้จริงเป็นยังงี้นะ อะไรแบบนี้อะครับ อ้อ พูดถึงเรื่องของจิตหลุด ผมมีเพื่อนเก่าคนหนึ่งเค้าเคยเล่าว่า เค้าเคยนั่งสมาธิที่บ้านแล้วอยู่ดี ๆ เค้าก็เห็นตัวของเค้าที่นั่งสมาธิอยู่ คือจิตของเค้าหลุดออกมา แล้วหลังจากนั้นเค้าก็ไปหาผู้หญิงที่อยู่ใกล้ ๆ บ้านเค้า คือจิตเค้าไปหาแล้วเค้าก็เห็นผู้หญิงคนนั้น อ้อ ถ้าจําไม่ผิดรู้สึกว่า ตอนที่เค้าจิตหลุดออกมาเค้าเพิ่งสึกจากการเป็นพระออกมาไม่นาน ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักเริื่องกสิณด้วยมั้งผมเลยไม่ได้ถามเค้าว่า เค้าฝึกกสิณรึเปล่า แต่ส่วนตัวแล้วผมว่า เค้าคงไม่ได้ฝึกนะ คือเค้าคงจะนั่งดูลมหายใจพุทโธเฉย ๆ ถ้าไม่ใช่ยังไงต้องขออภัยครับ

จากเรื่องของเพื่อนผมที่จิตหลุดออกมา คือมันจะเป็นไปได้ไหมว่า ถ้าเราไม่ได้ฝึกกสิณหรือฝึกถอดจิต แต่เราแค่นั่งสมาธิดูลมหายใจเข้าออกพุทโธเฉย ๆ แบบนี้ไปเรื่อย ๆ แล้วซักวันจิตมันจะหลุดออกมาเองได้ แบบนี้มีโอกาสเป็นไปได้รึเปล่าครับ ? หรือจิตมันจะหลุดออกมาได้ก็เพราะเราฝึกถอดจิตโดยตรงอย่างเดียว ? ขอคําแนะนําหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

5. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    3
    ขออนุญาติตอบคำถามนี้นะครับ
    สามารถทำได้ครับด้วยอานาปานสติ
    แต่คุณต้องฝึกสติสัมปชันญะให้ครบถ้วนให้ไม่หลงไม่ตกอยุ่ภายใต้อำนาจของนิวรนะครับ
    โดยต้องกำหนดสติลงในจิต ให้มีสติต่อเนื่องกันเป็นมหาสติ สติที่สานต่อกันคือสมาธิที่จะเกิดขึ้นครับให้รู้ถ้วนทั่วในอาการจิตอาการกายที่เกิดขึ้น
    เมื่อนิวรทั้งหมดสงบรกลิพร้อมสมบูรผณ์ว่าขณะจิตนั้นนิวรได้สงบระงับไปหมดแล้วหากนิวรยังคงอยู่จิตของคุณก้เท่ากับว่ายังไม่รวมตัวลงดัวยความสงบเป็นเอคตาจิต
    เมื่อนิวีสงบลงแล้วให้พิจารนากายพิจารณาจิตครับตรงนี้เด่วตัววิญญานจะเด่นชัดขึ้น ตอนแรกนั้นคุณจะภาวนาในความว่างก่อนให้คุณพิจารณากายไปเรื่อยๆพิจารณาจิตไปเรื่อยๆเมื่อเข้าถึงสภาวะนึงตัววิญญานของคุณจะเด่นชัดเองและตัวคุณเองก้จะรู้ชัดด้วยว่านี้คือวิญญานของคุณเป็นกายละเอียดตรงนี้คุณก้พร้อมจะใข้วิญญานออก/ปทำกิจได้ครับแต่สมาธิของคุณต้องตั่งมั่นมากนะครับไม่เช่นนั้นแค่มาถึงตรงนี้ยังไม่ทุนบังคับวิญญานอย่างไรก้สติแตกกระจายแล้ว

6. ชนัสถ์นันท์

ชนัสถ์นันท์ สมาชิกใหม่

ไม่รุคับแค่เคยปฏิบัติจนเลยภวังค์ไปเหมือนหลับลึกแต่มีสตินะครับรู้ว่าเป็นในถ้ำมีคนนุ่งห่มหนังเสือเขียนอักขระที่วิ่งบนอากาศให้ดูเลยจำออกมาจารบนแผ่นทองแดงปรากฏว่าขลังศักดิ์สิทธิ์ใช้จนทุกวันนี้ครับ