ของดีราคาถูก พระหลักร้อย พุทธคุณหลักล้าน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย mayakarn, 22 กรกฎาคม 2011.

1. เด็กมัธยม

เด็กมัธยม เป็นที่รู้จักกันดี

พอเอ่ยถึงหลวงปู่หมุน ก็เลยอยากแนะนำองค์นี้ซะเลย

พระพิมพ์หลวงปู่ทวด หลังพระคเณศ หลวงปู่หมุนเสกครับ

เหตุใดหลวงปู่ทวดชุดนี้จึงมีผู้รู้ข้อมูลลึกๆ ตามเก็บพระชุดนี้จนพระเกือบทั้งหมดหายเข้ากลีบเมฆไปมากแล้ว แทบจะไม่เหลือให้เห็นกันเลยครับผม

สาเหตุหลักๆเพราะว่า..........

หลวงปู่หมุนเป็นสหธรรมมิกกับหลวงปู่ทิม วัดช้างไห้ ตอนที่หลวงปู่หมุนธุดงค์เท้าเปล่าลงภาคใต้เพื่อเสาะหาอาจารย์ผู้เก่งกล้าในสายวิชาต่างๆหลวงปู่หมุนได้พบเจอกับพระอาจารย์ลึกลับหลายต่อหลายรูปขอศึกษาวิชาก็มากมาย เรียนจนเจนจบก็เก็บอัฐบริขารเดินธุดงค์ต่อไปเรื่อยๆเพื่อไปพบพระอาจารย์ที่เก่งในสายวิชาต่างๆต่อไปเรื่อยๆตอนที่หลวงปู่หมุนธุดงค์ลงใต้ได้มีโอกาสไปพำนักอยู่กับหลวงปู่ทิม วัดช้างไห้เป็นเวลาเกือบ2ปีแลกเปลี่ยนวิชาอาถรรพณ์เวทมต์กันจนหมดไส้หมดพุงกันเลยทีเดียว โดยที่ทั้งคู่มีภูมิธรรมและการปฏิบัติกรรมฐานอย่างชำชองเป็นทุนอยู่แล้วจึงทำให้เรียนรู้ซึ่งกันและกันได้เร็วและครบถ้วน หลวงปู่ทิมเองมีบารมีเชิญขอบารมีหลวงปู่ทวดให้ช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้เช่นไรหลวงปู่หมุนก็มีบารมีเชิญขอบารมีหลวงปู่ทวดได้เช่นกัน แต่หลวงปู่หมุนเป็นพระที่ไม่เคยเปิดเผยตัวให้มีชื่อเสียง ไม่ชอบความวุ่นวาย แสวงหาแต่ความวิเวกถือธุดงค์เป็นวัตร จึงไม่ปรากฏชื่อเสียงเรียงนามของหลวงปู่หมุนที่ไหนๆมาก่อนเลย เหมือนตอนที่หลวงปู่หมุนธุดงค์เข้าเขตจังหวัดปราจีนบุรีไปขอร่ำเรียนแลกเปลี่ยนวิชากับหลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา หลวงปู่หมุนก็ไม่เปิดเผยชื่อเสียงเรียงนามแต่อย่างไร ทั้งๆที่เป็นผู้ช่วยจารตะกรุดต่างๆเพื่อแจกทหารในช่วงสงครามอินโดจีน และยังขึ้นฮอลิคอปเตอร์ของทหารขึ้นไปกับหลวงพ่อจาด เพื่อให้ไปปัดอาวุธสงครามร้ายแร้งไม่ให้ตกในพื้นที่ที่มีผู้คนอาศัยอยู่อีกด้วย หลวงพ่อจาด ยังให้หลวงปู่หมุนเป็นผู้พรมน้ำมนต์ ในงานพิธีสวนสนามของเหล่าทหารผู้ที่จบไปออกรบเพื่อเป็นขวัญกำลังใจแก่ทหารทุกคนด้วย สิ่งเหล่านี้แสดงให้เห็นว่าครูบาอาจารย์ต่างยอมรับในตัวหลวงปู่หมุนเป็นอย่างมากหลวงปู่หมุนต้องเป็นพระที่ไม่ธรรมดาอย่างแน่นอนและสำเร็จวิชาหลายแขนงด้วยเป็นแน่ถึงได้รับความไว้วางใจถึงขนาดให้ร่วมประกอบพิธีกรรมสำคัญระดับชาติเช่นนี้

สาเหตุต่อไปน่าจะเป็นเพราะว่า......

มีศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่หมุนท่านหนึ่ง ไม่ขอเอ่ยนามครับผม ได้นำวัตถุมงคลที่หลวงปู่หมุนสร้างทั้งหมดไปให้หลวงปู่หมุน ดูแล้วถามหลวงปู่หมุนแบบตรงๆว่า หลวงปู่หมุน ขอรับ วัตถุมงคลของหลวงปู่ชิ้นไหนที่หลวงปู่ปลุกเสกดีที่สุดและพุทธคุณแรงที่สุด ผมจะได้นำไปขึ้นคอติดตัวครับหลวงปู่ หลวงปู่หมุนไม่ตอบ ด้วยความเมตตาและไม่อยากทำให้ลูกศิษย์คนนั้นเสียความตั้งใจ(เสียความรู้สึก) สักพักหลวงปู่หมุนก็ชี้ไปที่พระเนื้อว่านหลวงปู่ทวดหลังพระพิฆเนศวร เท่านั้นแหละครับ พี่ท่านนี้ตามเก็บไปเป็นร้อยองค์เลยทีเดียว เอาเป็นว่าแค่นี้ดีกว่าเดี๋ยวบอกข้อมูลอะไรเพิ่มเติมต่อไปเดี๋ยวแพงจนจะหาไว้บูชากันไม่ไหว
    (Credit จาก G-Pra.com:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      552
      ขนาดไฟล์:
      85.1 KB
      เปิดดู:
      459
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2011
  2. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    พระซุ้มประตู หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ เนื้อเมฆภัทร์ องค์นี้ใช้ดีมากๆ ครับ
    ราคาไม่แพง แต่ก็ไม่ค่อยมีให้เจอเท่าใหร่ ใครเห็นรีบเก็บไว้เลยครับ

3. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ม่น วัดเนินตามากครับ ราคาไม่แพง ประสบการณ์ดี

4. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกระทุ้แบบนี้จังเลยครับ

5. mayakarn

ขอบคุณครับ ว่าแต่หาพระดีๆ มาแบ่งปันความรู้กันมั่งนะครับ

6. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พอจะหาเช่าได้จากที่ไหนบ้างครับ รู้ที่ช่วยบอกทีนะครับ

7. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้พอจะหาเช่าได้จากที่ไหนบ้างครับ รู้ที่ช่วยบอกทีนะครับ

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ร่วมแจมด้วยครับ....หลวงปู่หมุนองค์นี้น่าจะยังหลักร้อยนะ..
    แต่พุทธคุณส่วนใหญ่เห็นเขาว่าๆกันพุทธคุณเกินล้านกันทุกๆรุ่นอ่ะครับ... ^__^

ขนาดไฟล์:
      164.1 KB
      เปิดดู:
      7,379
      ขนาดไฟล์:
      177.1 KB
      เปิดดู:
      7,410
  9. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    พระ 25 พุทธศตวรรษ (ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไรครับ)

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      883
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      206
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      212
  10. เด็กมัธยม

อีกองค์สำหรับใครที่ชอบพระ สายป่าครับ สร้างน้อยมาก เจอให้รีบเก็บครับ

พระสมเด็จ 9 เกศาพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ

สร้างที่ วัดใหม่บ้านตาล ต.โคกสี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร (สร้างรุ่นพิเศษ)

ส่วนผสมมวลสารมี
    ว่านร้อยแปดชนิด ทองคำเปลวปิดพระพุทธรูปทั่วประเทศ ผงเจ้าคุณนรฯ ดินสถานที่ตรัสรู้ และผงพุทธคุณอีกร้อยแปดชนิด

เกศา หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    เกศา หลวงปู่ฝั้น อาจาโร
    เกศา หลวงปู่พรหม จิรปุญโญ
    เกศา หลวงปู่ตื้อ อจลธัมโม
    เกศา หลวงปู่ขาว อนาลโย
    เกศา หลวงปู่วัน อุตตโม
    เกศา หลวงปู่หลุย จันทสโร
    เกศา ท่านพ่อลี ธัมมธโร
    เกศา หลวงปู่แหวน สุจินโน
    หลวงปู่แหวนได้แผ่เมตตาจิตเป็นพิเศษถึง สามปีเต็ม หลวงพ่อคำบ่(ผู้สร้างพระ) ได้ปฏิบัติดูแลท่านมาถึง ห้าปี จึงได้มาสร้่างวัดที่สกลนคร

พระสมเด็จรุ่นนี้ ที่เคยเห็นผ่านตามามีสองพิมพ์นะครับ องค์ตามรูปข้างหลังพระเป็นบริขารของพระสายป่า และอีกพิมพ์หนึ่ง ข้างหลังเป็นยันต์ห้า ด้านล่างมีคำว่า วัดใหม่บ้านตาล ของดีถ้าเจอให้รีบเก็บนะครับ เอื้อเฟื้อรูปจาก G-PRA นะครับ

ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      391
      ขนาดไฟล์:
      59.9 KB
      เปิดดู:
      377
    • get_auc1_img 2.JPG
      get_auc1_img 2.JPG
      ขนาดไฟล์:
      58.3 KB
      เปิดดู:
      419
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2011
  11. mayakarn

เหรียญครูบาหล้า ตาทิพย์ วัดป่าตึง รุ่นเมตตา รุ่นนี้ประสบการณ์รอบด้านครับ ทั้งเมตตา แคล้วคลาด เหนียวอีกต่างหาก เพื่อนผมขับรถกลับจากเชียงใหม่ ยางรถแตก รถพลิกคว่ำหลายตลบลงไปหงายท้องที่ข้างทาง สภาพรถพังยับไม่มีชิ้นดี รถ TOYOTA โซลูน่า รุ่นเก่าแล้ว แต่ตอนนั้นเป็นป้ายแดงนะครับ ซ่อมไม่ไหว ขายได้แต่ซาก ประมาณแสนนึง หรือไม่ถึงแสนดีเนี่ยแหละ ชาวบ้านและรถคันอื่นๆ ที่เห็นสภาพรถบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ไม่มีทางรอดแน่ๆ แต่เพื่อนผมออกจากรถมาได้ในสภาพที่ไม่มีแม้แต่รอยขีดข่วนเลย มีแค่เคล็ดขัดยอกนิดหน่อย และก็เขียวช้ำบ้างเท่านั้นเอง ที่ตัวไม่มีพระ หรือเครื่องรางอะไรเลย มีเหรียญรุ่นนี้เหรียญเดียวเท่านั้นที่ใส่ไว้ในเกะรถ เพิ่งได้มาจากวัดเลย เพื่อนบอกว่าเข้าไปไหว้พระ ตอนจะกลับครูบาท่านเรียกเข้าไปหา แล้วบอกว่าขับรถดีๆ นะ อย่าขับเร็วนัก พร้อมมอบเหรียญนี้ไว้ให้ เจ้าตัวรับพระมาก็ไม่ได้สนใจ เปิดเกะหน้ารถแล้วโยนลงไป แล้วก็เหยียบฮ้อตะบึงกลับกรุงเทพ

12. mayakarn

รูปสวยมากเลยครับ ว่าแต่ทำไงถึงเอาเหรียญตั้งได้ล่ะครับ

13. เด็กมัธยม

รุ่นนี้พระดีประสบการณ์เพียบไม่ถ้ามีทรัพย์จะรีบเก็บเลยครับ

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขอบคุณครับคุณmayakarn....
    สาเหตุที่ตั้งได้เพราะใช้ความพยายามสูงในการจับให้เหรียญตั้งในช่องว่างเล็กๆของตัวอีกษร C อ่ะครับ... พอดีใช้ฝาปิดเลนส์ Canon มารองไว้อ่ะครับ..กว่าจะตั้งได้ก็เหนื่อยเอาการอยู่ 55 ^^

15. mayakarn

คุณเด็กมัธยมมาแต่ละทีข้อมูลแน่นปึ๊ก ไม่เหมือนเด็กมัธยมเลย
    น่าจะเป็นคุณครูซะมากกว่า 55555 แซวเล่น หยอกล้อเล่นนะคร๊าบบบบ
    แต่ชอบข้อมูลมากๆ ครับ แน่นดี

16. mayakarn

สุดยอดความพยายามเลยพี่ :cool:

17. เด็กมัธยม

ขอบคุณมากๆครับ ผมยังเด็กอยู่เลย 19 ปี พูดไปคนจะเชื่อรึเปล่า 5555

18. เด็กมัธยม

องค์นี้ เอาใจคนรักพระกริ่งครับ หลายคนคงคุ้นกับชื่อพระกริ่งที่มีคำว่านเรศวร ที่สร้างกันมาหลายๆรุ่น ส่วนใหญ่ล้วนแล้วแต่ราคาสูงลิบ เช่นพระกริ่งนเรศวร วังจันทร์ เป็นต้น ผมจะขอแนะนำพระกริ่งสายนเรศวร ที่กำลังถูกจับตามองว่า อนาคตน่าจะสดใส รุ่นนึงครับ
    พระกริ่งนเรศวรเมืองหาง วัดไชยสถาน จังหวัดเชียงใหม่ครับ
    รุ่นนี้ ราคาหลักร้อย ศิลป์สวย สร้างจำนวนไม่มาก เจตนาดี พิธีเยี่ยม ถ้าชอบก็รีบเก็บนะครับ

19. godteerayut

godteerayut เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    เชียร์หลวงปู่แหวนรุ่นเราสู้ครับ :cool:

20. mayakarn

พระเม็ดน้อยหน่า กรุวัดศาลาปูน อยุธยา นี่ก็เหนียวใช้ได้ครับ ราคาแค่หลักร้อยต้นๆ เท่านั้นเอง