"ขอดผ้าปาฏิหาญ"

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 2 ธันวาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พรศิระ

พรศิระ สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2008
    ขอร่วมทำบุญ 500 บาท และช่วยค่าจัดส่ง 50 บาทครับ

ขอร่วมทำบุญ 500 บาท และช่วยค่าจัดส่ง 50 บาทครับ

เงินจะโอนให้ภายในอาทิตย์นี้นะครับ โอนแล้วจะ PM ไปพร้อมสลิปครับ

ที่อยู่ในการจัดส่งวัตถุมงคล

นายศิระ พูนวัฒนาพงษ์
    บริษัทแกมมาโก้ (ประเทศไทย) จำกัด
    769/29-30 ถ.ประชาชื่น
    แขวงบางซื่อ เขตบางซื่อ
    กรุงเทพฯ
    10800

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

บาปไม่กลัวครับ ชินเสียแล้ว แต่ถ้าอยากจะให้บูชาลูกแก้วที่ว่านี่ ก็ต้องบอกที่มาที่ไป ถ้าขุดเจอได้ ก็ต้องมีเอกสารยืนยันว่าได้แจ้งเจ้าหน้าที่บ้านเมืองแล้ว และได้ขออณุญาติอย่างเป็นทางการ ผมเคยติดต่อกับกรมทรัพยากรธรณี เจ้าหน้าที่ยืนยันว่าไม่มีแร่ธตุหรือโลหะมีค่าอยู่ในบัญชีแต่อย่างใด แต่ถ้าซื้อมา เพื่อให้คนทำบุญ ก็บอกกันตั้งแต่แรก ผมก็จะไม่เข้าไปยุ่ง แต่นี่บอกว่าเข้าไปขุดได้ในถ้ำมันก็ต้องหาเหตุผลกันหน่อยล่ะ ส่วนเหรียญบุพโพ หรือผ้าขอด ทุกอย่างตรวจสอบได้ ป่านนี้ยังไม่มีใครร้องเรียน และรายได้เข้าวัดแน่นอนไม่มีแบ่งสรรปันส่วนตามความโลภแน่นอน

3. Jantip

Jantip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคุณมันตรัย...เป็นคนนึงที่ทุกคนในเวปให้ความเชื่อถือมากคนนึงครับ....ในการสร้างบุญกุศลในเวปนี้....ผมเคยเจอลูกศิษย์วัดเดียวกัน...ต้องทะเลาะกันเพราะมีการหวงแหนตัวหลวงพ่อ....เพราะว่าท่านดังแล้ว....ส่วนพระดีที่ไม่ดังก้อไม่มีใครไปคอยหวงครับ...ใช้สติและความใจเย็นมากๆครับ....ตอบโต้โดยใช้อารมณ์...ทำลายบรรยากาศเปล่าๆ....การเตื่อนคนข้ามถนนให้ระวังรถ....ไม่ได้หมายความว่า คนขับรถไม่ดีครับ....แต่ให้คนข้ามระวังเท่านั้นครับ....ผมเป็นเพียงคนนึงในเวปที่เปิดอ่านครับ....ต้องขอโทษด้วยครับ...คนที่ทำไปมีเจตนาดี...อาจโดนกระทบอาจทำให้เสียกำลังใจครับ....ทางสงบได้ดีที่สุดครับ

4. ปิยาจาโร

ปิยาจาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณjantipผมก็เป็นคนหนึ่งที่เข้วมาอ่าน และผมได้เคยไปปฏิบัติที่วัดมา ผมไปหลายครั้งแล้วและก็ศรัทธาเลื่อมใส แต่ผมมาเจอคุณมันตรัย รู้สึกว่าแรงไป ว่าน้องเขาเป็นแก๊งหลอกลวง ซึ่งมันไม่จริง เรามาช่วยกันทำนุบำรุง
    พระพุทธศาสนา ก็ไม่น่าจะว่าน้องเขาขนาดนั้นครับ ผมว่าน้องเขาก็เป็นคนดีคนหนึ่งเหมือนกันครับ สาธุขออนุโมทนา
    ขออำนาจคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงดลบันดาลบุญแก่ทุกท่านด้วยเทอญ สาธุ

5. Jantip

ในโลกกลม ๆ ใบนี้ไม่มีคำว่าแน่นอน
    คนเราเมื่อม้าตาย ก็ต้องลงเดิน
    ท้อแท้ได้ แต่อย่าท้อถอย
    อิจฉาได้ แต่อย่ าริษยา

เหตุผลของคน ๆ หนึ่ง อาจไม่ใช่ของอีกคนหนึ่ง

ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า ข้างหน้าเป็นอย่างไร
    หนทางอันยาวไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกก่อนเสมอ

อย่ายอมแพ้ ถ้ายังไม่ได้พยายามอย่างเต็มที่

จงใช้สติ อย่าใช้อารมณ์
    เบื้องหลังความเข้มแข็ง สมควรมีความอ่อนโยน
    ไม่มีคำว่า บังเอิญในเรื่องของความรัก มีแต่คำว่าตั้งใจ< /SPAN>

ยินดีกับสิ่งที่ได้มา และยอมรับกับสิ่งที่เสียไป

หลังพายุผ่านไป ฟ้าย่อมสดใส
    หลังผ่านปัญหาจะรู้ว่า ปัญหานั้นเล็กนิดเดียว
    ไม่เป็นขุนนางน่ะ ได้ แต่ไม่เป็นคนไม่ได้
    มีแต่วันนี้ที่มีค่า ไม่มีวันหน้า วันหลัง เมื่อวานก็สายเกินแก้
    พรุ่งนี้ก็สายเกินไป

อย่าหวังว่า . . ..จะได้รับความรักจากคนที่คุณรัก
    เพราะคนที่คุณรัก ไม่ได้รักคุณหมดทุกคน

6. jupiter1971

jupiter1971 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ..

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านที่คิดดีทำดีครับผม

7. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ครับ ผมขอสรุปนะครับแล้วแต่วิจารณญาณของและบุคคล ถ้าเพื่อนสมาชิกมีความศรัทธา ก็ร่วมทำบุญไปนะครับ เพราะต่างฝ่ายก็ทำประโยชน์เพื่อศาสนา ขอให้ยุติกันนะครับ ความเห็นที่แตกต่าง อย่าทำให้เกิดความแตกแยก ซึ่งความสามัคคีของหมู่คณะย่อมนำมาซึ่งความสุขของส่วนรวม

ทุกท่านต่างทำหน้าที่ของเราไป ต่างฝ่ายต่างมีเจตนาดี หวังว่าคงยุตินะครับ ไม่มีใครผิดและไม่มีใครถูก นอกจากใจเราเองจะรู้เอง ว่าเราอยู่จุดไหน แต่ตอนนี้เราอยู่รวมกัน ให้อภัยคือธรรม ที่เป็นเลิศอย่างยิ่งครับ

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่คิดดี ทำดี พูดดี จึงเจริญดีครับ

ด้วยจิตคาระวะ
    อดุลย์ เมธีกุล

8. ปิยาจาโร

ปิยาจาโร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมันตรัย คุณควรจะฝึกจิตดูจิต(ของหลวงปู่ดุลย์)

รับทราบครับ ก็จะให้พิจรณากันเอาเองครับ ผมก็ถือว่าได้ทำหน้าที่แล้วครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    ขอเชิญร่วมทำบุญ กับหลวงพ่ออิ้น ปภากโร รับผ้าขอด ของหลวงพ่อท่าน ครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=162309

หน้าที่ของคุณคือ อย่า........
    ทำไมคุณถึงตามก่อกวนกระทู้คนอื่นจัง คุณทำอย่างนี้คุณมีความสุขมากใช่มั๊ย จะได้รู้ว่านี่คือนิสัยของคุณ(แก้ไม่หาย) คุณน่าจะเข้าใจนะถ้าคนเขาทำไม่ดี เวรกรรมก็เข้าตัวเขาเอง แต่คนที่เขาคิดดี ทำดี แล้วคุณไปทำอย่างนี้เวรกรรมมันก็จะเข้าที่ตัวคุณ การที่บุคคลใดจะคิดบูชาของสิ่งใด เขาก็มีสมอง มีวิจารณญาณ ก่อนที่จะเสียเงินเสียทองบูชาเขาก็ต้องโทรเช็คแล้ว ไม่มีใครเขาจะโง่ไปบูชาโดยไม่ดูตาม้าตาเรือหรอก และกระทู้นี้ที่น้องเขาเปิด คนที่เข้ามาส่วนมากก็ลูกศิษย์เดียวกัน เขารู้ที่มาที่ไป เขาศรัธาที่ที่วัด ของที่นำออกมาให้บูชาก็เพื่อหาเงินเข้าวัด สร้างวัดเพราะวัดนี้เคยเป็นวัดร้างมาก่อน น้องเขาให้รายละเอียด เบอร์โทรติดต่ออย่างชัดเจนคุณก็ไม่ดู คูณปัญญาดีอยู่รึปล่าวเนี่ย
    น้องเขาเปิดเว็ปเพื่อจะให้ลูกศิษย์เก่าๆเข้ามากระทู้กันในเว็ป ได้ทราบข่าวคราวทางวัด เพราะเว็ปเก่าที่คุณอนุชวนปิดไป เพราะเขาติดธุระหลวงพ่อจึงอนุญาติให้น้องสาวคนนี้สานต่อ และอีก 3-4คน
    ธาตุกายสิทธิ์ที่คุณเห็น มันมีทั้งของจริงของปลอม คนที่จะดูออกต้องมีตาที่สาม ต้องมีบารมีพอ คนตาธรรมดาอย่างเราไม่สามารถมองเห็นหรอก ถ้าคุณไม่สามารถสัมผัสได้คุณก็ควรจะอยู่เฉยๆจะดีกว่า เพราะสิ่งที่คนเราศรัทธาไม่เหมือนกัน ล้วนเป็นสิ่งที่ดีทั้งนั้น
    ไม่งั้นจะมี ศาสนาพุทธ ศาสนาอิสลาม ศาสนาคริสต์ อื่นๆ หรือไม่ว่าจะเป็น ขอดผ้า พระบุพโพ ลูกแก้ว เหล็กไหล ผ้ายันต์ ตระกุด เบี้ยแก้ เหรียญพระต่างๆ อื่นๆอีกมากมาย
    สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่สมมุติขึ้นมา ใช้แทนตัวพระพุทธองค์ ส่วนศาสนาอื่นๆเขาก็มีสิ่งแทนตัวของแต่ละศาสนา เช่นไม้กางเขน สิ่งแทนตัวต่างๆเหล่านั้น ใช้เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจของแต่ละบุคคล
    ให้ประพฤติปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ แล้วคุณจะพิสูจน์ได้อย่างไรว่าอะไรดี ไม่ดี แท้ ไม่แท้
    เอาเป็นว่าถ้าเขาจะศรัทธาในสิ่งใดก็ควรปล่อยให้เขาเหล่านั้น บูชาในสิ่งนั้นๆไปจะดีกว่า เพราะผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ดีๆทั้งนั้น (ดี ไม่ดี มันอยู่ที่ใจ) คิดดีแล้วใจสบาย เราก็ควรจะคิดดี ทำดี จะได้สบายใจ
    ศาสนาต่างๆ เช่นศาสนาคริสต์ สิ่งแทนตัวเช่นไม้กางเขน ก็เห็นว่าเขาก็ว่าของใครก็ดีหมด ไม่มีว่าของเธอดี ของฉันไม่ดี เห็นก็แต่คนบ้านเราเท่านั้นแหละที่ชอบตีกันเอง บ้านเมืองถึงได้วุ่นวายเหมือนอย่างทุกวันนี้ไงหล่ะ!!!!!

ที่ผมเพิ่มเติมเพราะอยากให้ข้อคิดบางอย่าง
    ผมเห้นด้วยกับทีมงานเว็ปพลังจิตครับ และขอขอบคุณคณะทีมงานเว็ปพลังจิตทุกคน ที่ทำเว็ปขึ้นมาให้พวกเรา ได้มีโอกาสร่วมทำความดี เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา บุญกุศลใดๆ ที่ข้าพเจ้าและหมู่คณะได้ทำมา ขอบุญกุศลนั้นจงหนุนนำให้ชาวคณะทีมงานเว็ปพลังจิตทุกคน จงมีแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป

<!-- / sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2008
  9. มันตรัย

แหมได้ฟังเทศเรื่องกรรมดีกรรมชั่ว แล้วรู้สึกสบายใจขึ้นเป็นกอง หูตาสว่างเจิดจ้า สาธุครับท่านมหาฯ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

10. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    อนุโมทนาครับ
    ขอบคุณครับ

11. นนท์..

นนท์.. เป็นที่รู้จักกันดี

พี่มันตรัย.

พี่มันตรัยครับ นนท์ขอร่วมบุญกับทางวัดและหลวงพ่ออิ้น 100 บ. ครับ
    จะโอนเงินร่มบุญสิ้นเดือนธันวาคม โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ
    ขออนุโมทนานะครับ สาธุ สาธุ..

12. นนท์..

นนท์.. เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางมาร่วมบุญเพื่อสร้างทางแห่งบุญ..

วันนี้นนท์ได้โอนเงินร่วมบุญเพื่อชำระหนี้สงฆ์ 100 บ. เข้าบัญชี
    056-2-61239-4 เรียบร้อยแล้วนะครับ.

ขอผลบุญจงสำเร็จตราบถึงพระนิพพาน ขออนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ

13. มันตรัย

14. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    โอนแล้ววันนี้ 19.53 น.ref. S1A3370 Seq.no.7969 รวม 1050.11บาท

ที่อยู่ตามที่เคยร่วมบุญ ถ้าไม่พบ ช่วยPM ด้วยนะครับ

15. Jantip

ร่วมทำบุญด้วยคนครับ

...วันนี้โอนเงินร่วมทำบุญด้วยแล้วครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

16. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้โอนยอด1050บาทเรียบร้อยแล้วนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

17. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    อนุโมทนาครับ
    ขอบคุณครับ

18. มันตรัย

1.เอกณัฏฐ์ ปฐมสวัสดิ์ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    1000 บาท<o:p></o:p>
    2.อรรธพล ด่านศรีชาญชัย<o:p></o:p>
    3. พนมวรรณ สุดจิตจูล<o:p></o:p>
    500 บาท<o:p></o:p>
    4.ธานุวัฒน์ พรมจันทร์<o:p></o:p>
    5.ฐิติวิชญ์ วัฒนสกุลพงศ์<o:p></o:p>
    6.กมลวรรณ ตาปสนันทน์<o:p></o:p>
    1000 บาท <o:p></o:p>
    7.สมศักดิ์ เสียมไหม<o:p></o:p>
    8.วีรวัฒน์ ไชยทอง<o:p></o:p>
    9.อรรถกฤต โรจนวิภาต<o:p></o:p>
    10. อดิศร สุทธาวาส<o:p></o:p>
    11.นนท์<o:p></o:p>
    100 บาท<o:p></o:p>
    12. พรชัย พูลสวัสดิ์<o:p></o:p>
    13.ลิขิต เงาเอกสิทธิ์<o:p></o:p>
    14.ดญ.มีบุญ วัชราเกียรติ<o:p></o:p>
    15.นพ.จิมมี่ คงเจริญ
    แผนกศัลยกรรม รพ.กรุงเทพพัทยา
    อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150<o:p></o:p>
    16. newcomer<o:p></o:p>
    100 บาท<o:p></o:p>
    ยอด 11,700 บาท

19. มันตรัย

อดิศร สุทธาวาส 500 บาท(ตกหล่นจำนวนเงิน)
    17.นายศิระ พูนวัฒนาพงษ์<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ยอด12,700 บาท วันนี้ครับ

20. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006

โอนเงินบุญ จำนวน 1,000 บาท ไปให้แล้วครับ โมทนาบุญด้วยครับ
    thaiput007@hotmail.com

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้