ขอถามข้อข้องใจเกี่ยวกับ การสวดมนต์พระคาถาชินบัญชรหน่อยคะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย smetwarun, 11 มกราคม 2014.

1. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    สวัสดีคะ

หนูหยุดสวดคาถาชินบัญชรมาได้ประมาณ 2 เดือนแล้ว
    เมื่อวาน นึกได้อยากสวดมนต์ขึ้นมา หนูเลยสวดยอดพระกันต์ไตรปิฎกและชินบัญชร จากนั้นก็สวดแผ่บุญกุศลและกรวดน้ำ
    หลังจากเข้านอนได้ประมาณ 10 นาที อยุ่ๆก็รู้สึกขยับไม่ได้
    พยายามลืมตาขึ้นมาก็เห็นเหมือนเป็นสิ่งใสๆอยู่บนตัว ไม่มีรูปร่าง
    (นี่เป็นครั้งแรกเลยคะที่รู้สึกแบบนี้) และมีเสียงเหมือนผู้ชายพูดเสียงดังมาก แต่จับใจความไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าพูดภาษาอะไร

ตอนแรกก็ท่องนะโม 3 จบ (รัวและเร็วมาก) เขาก็ไม่ไป .. จากนั้นหนูก็คิดในใจว่าจะอุทิศส่วนกุศลไปให้ เขาก็ไม่ไป ดังนั้นคิดขึ้นมาได้ว่า เคยมีคนบอกว่าถ้าเขาจะกลัวถ้าขู่ว่าจะแช่ง หนูเลยบอกเขาไปว่า "ถ้ามึงไม่ออก กูจะแช่งนะ"
    แล้วเขาก็หายไป..

หนูเล่าเรื่องนี้ให้เพื่อน 2 คนฟัง เพื่อนหนูทั้ง 2 คนเคยบวชมาก่อน
    เขาก็บอกว่า คาถาชินบัญชรเป็นคนคาถาศักดิ์สิทธิ์ จะปกป้องคุ้มครองเรา
    แต่คาถานี้ก็อาจจะไปกวนผีสางเจ้าที่ได้ ทำให้เขาไม่พอใจ..

อยากทราบว่าเรื่องนี้จริงหรือเปล่าคะ?
    หนูควรหยุดสวดคาถาชินบัญชรหรือเปล่าคะ?
    คุณแม่สวดมาได้เกือบปีแล้ว หนูก็ไม่เห็นว่าคุณแม่เจอผีหรืออะไร แต่ที่เห็นๆคือทะเลาะกับคุณพ่อเกือบทุกวันคะ ไม่ค่อยลงรอยกัน แต่ก็เป็นแบบนี้มาได้ซักพักแล้ว แต่นับวันยิ่งแย่ขึ้นเรื่อยๆคะ

2. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนึญาติ อิดความเก็นตรับ
    คาถาชินปัญชรปมเพิ่งกัดสวดำเ้หนึ่งแีที่ผ่านมานี้เอง
    เป็นคาถาที่มัีอานุภาพมากแต่ยาวไปหน่อย
    จากประสบดารณ์ส่วนตัว เฉพาะปมกรือเปล่าก็เป็นำเ้
    ผมต้องสวดครั้งละเก้าจบขึ้นไปอานุถาพของคาถาจึงจะสมบูรณ์
    อละถ้าเปลี่ยนอาสนะ คือเปลื่ยนที่
    เช่นนั่งสวดอยู่แล้วลุดเดินไปเข้าก้องน้ำ
    ประทาณเดินำปเดินมาเครือ่นที่
    จะต้องนับเด้าจบใหม่
    ถ้าเปลี่ยนที่ เช่นสวดมนต์ก่อนนอน ในท่านั่งเก้าจบ
    คาถามีอนุภาพ
    พอล้มตัวลงนอน อยากใหคาุามีอานุภาพ ต้องสวดสำกรับท่านอนอีกเก้าจบ
    แล้วถ้าลุกจากที่นอน จะให้มีอานุภาพอีก
    ต้องสวดใหม่จบครบเด้าจบ
    กลับมานอนที่ที่นอน ก็อีกเด้าจบ

เป็นอน่างนี้ทุกครั้ง

เวลาผมจะใช้อานุภาพของคาถาชินปัญชร
    แนะนำใหสวดคาถาจักรพรรดิ์ แบบที่วัดถ้ำเมืองนะ
    อ เชียงดาว จ เชียงใหม่สวด

ลองแล้วทำใหคาถาชินปัญชรมีอานุภาพเหลืออยู่
    ถ้าเราไม่ออกจากอาสนะ หรือสถานที่สวดไปไกลนัก
    และบดปริมาณการสวดได้ช
    เช่นสวด้ก้าจบตอนตื่นเช้าตาทด้วย คาถาจักพรรดิ์
    อาจะคุ้มไดถึงเย็นวันนั้น

คาถาจักรพรรดิ์
    มีวิธีสวดที่เวปถ้ำเมืองนะ
    ใช้โทรศัพท์มือถือพิมพ์
    แมพขิงๆ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    หนูเล่าเรื่องนี้ให้เพื่อน 2 คนฟัง เพื่อนหนูทั้ง 2 คนเคยบวชมาก่อน
    เขาก็บอกว่า คาถาชินบัญชรเป็นคนคาถาศักดิ์สิทธิ์ จะปกป้องคุ้มครองเรา
    แต่คาถานี้ก็อาจจะไปกวนผีสางเจ้าที่ได้ ทำให้เขาไม่พอใจ..

อยากทราบว่าเรื่องนี้จริงหรือเปล่าคะ?

หนูควรหยุดสวดคาถาชินบัญชรหรือเปล่าคะ?

*** ไม่จริงครับ ... คาถาทุก ๆ พระคาถาศักดิ์สิทธิ์ทั้งนั้น สวดบทไหนก็ไปกวนเขาครับ

สวดต่อไปเถิดครับมีแต่กุศล จังหวะที่ผีอำเกิดได้หลายสาเหตุ ไม่ได้เกิดจากการสวดมนต์ครับ

ถ้ามีผีอำ เขาให้หาเข็มกลัดมากลัดเอาไว้ใต้หมอนครับ ลองทำดู

คุณแม่สวดมาได้เกือบปีแล้ว หนูก็ไม่เห็นว่าคุณแม่เจอผีหรืออะไร แต่ที่เห็นๆคือทะเลาะกับคุณพ่อเกือบทุกวันคะ ไม่ค่อยลงรอยกัน แต่ก็เป็นแบบนี้มาได้ซักพักแล้ว แต่นับวันยิ่งแย่ขึ้นเรื่อยๆคะ

*** ใช่ครับคุณแม่สวด ฯ มาเป็นปีไม่เจอผีอำ เพราะไม่มีกรรมกับผีพวกนั้น

ส่วนทะเลาะกับพ่อก็ไม่เกี่ยวกับคาถาเหมือนกัน เขาเป็นคู่สร้างคู่สมกันมาก็ต้องมีรักกันทะเลาะกันตามปกติของคู่สามีภรรยา

ต้องหาสาเหตุของการทะเลาะ(การใช้เงิน หรือเปล่า)

4. smetwarun

ขอบคุณคำแนะนำจากทั้ง 2 ท่านคะ
    ถ้าอย่างนั้นหนูจะสวดชินบัญชรต่อไปคะ และหนูจะได้บอกคุณแม่ด้วย
    คุณเฮียปอ ตำมะลัง: ใช่เลยคะ ท่านทั้ง 2 ทะเลาะกันเรืองเงินจริงๆ
    หนูไม่อยากเห็นพ่อแม่ทะเลาะกันเลยคะ แต่ก่อนไม่หนักขนาดนี้
    เดี๋ยวนี้ไม่คุยกันเป็นอาทิตย์ก็มี และคุณแม่ก็คิดอย่างเดียวว่าท่านอยู่คนเดียว ไม่มีใครสนใจ

หนูไม่รู้จะทำยังงัยเลยคะ

5. smetwarun

คุณแม่บอกว่า ระยะนี้ฝันเห็นแต่คนตายคะ ฝันเห็นคนกระโดดตึกตายบ้างอะไรคะ
    หนูเลยอยากจะรู้ว่ามันเกี่ยวอะไรกับการสวดชินบัญชรหรือเปล่าคะ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    บอกคุณแม่ ถ้าการเงินติดขัดให้หมั่นทำบุญตามกำลัง สวดมนต์ตามปกติ แล้วให้เพิ่มการสวดคาถาเงินล้าน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

แต่การสวดคาถาเงินล้าน มีเคล็ดลับอยู่ว่าให้สวดถวายพระ สวดเพื่อพระรัตนตรัย อย่าสวดหวังรวยจะมีเงินเยอะ ๆ

.

7. เฮียปอ ตำมะลัง

2

ไม่เกี่ยวครับ ... ฝันแบบนี้ให้ไปทำบุญตักบาตร ถวายสังฆทาน แล้วอุทิศบุญให้คนตายในฝันนะครับ

8. smetwarun

ขอบคุณมากๆๆคะ คุณเฮียปอ ได้ความรู้เพิ่มเติมมากๆเลยคะ หนูได้บอกคุณแม่เรียบร้อยคะ หนูกับคุณแม่จะปฎิบัติตามคะ

9. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    สวดต่อไปเถอะค่ะ เดียวอะไรดีดีก็จะตามมา อย่าลืมแผ่เมตตาด้วย

10. Pubeth

Pubeth เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำเวลาสวดมนต์อย่าสักแต่สวดๆไปไม่เกิดประโยชน์อันใด
    ให้พิจารณาตามบทสวดนั้นๆตามไปแล้วนำไปปฏิบัติครับ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. ผีเข้ามาแทรกตอนที่หยุดสวดไป พอสวดใหม่ผีเลยโกรธ
    2. สวดยอดพระกัณฑ์นานมาก พอมาถึงชินบัญชร กำลังสมาธิถอยไปเยอะแล้ว เลยไม่พอจะกันผี ทีหลังสวดชินบัญชรก่อนแล้วกัน
    3. ฝันเห็นคนตายจะได้ลาภ

12. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ

จะขอแนะนำเรื่องการอุทิศบุญให้กับเทวดาประจำตัวครับ ไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้ได้อุทิศบุญให้กับเจ้าของกระทู้บ่อยขนาดไหน ถ้าทำอยู่แล้วก็อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เนื่องจากเทวดาประจำตัวจะเป็นผู้ที่ดูแลและคอยปกป้องเราจากสิ่งอัปมงคลทั้งหลาย ยกเว้นเจ้ากรรมนายเวร เราสามารถบอกท่านได้ทางจิต เหมาะสำหรับผู้ที่จิตไม่แข็งแกร่งนะครับ ขอแนะนำเท่านี้นะครับ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

สวดเสร็จแล้วเปลี่ยนมาเป็นแผ่เมตตาให้คนเอง ครอบครัว และผู้กำลังมีความทุกข์

หาเวลาไปทำบุญกันทั้งครอบครัวบ้าง

14. กุหลาบ111

กุหลาบ111 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2013
    สวดทุกคืนสวดมา 20 ปีแล้วมีกำลังใจดีจิตไม่ตก เคยลองหยุดสวด มีปัญายุ่งเรื่องงานแล้วจิตตก คิดมาก แต่พอสวดทุกวันแล้วปัญาหาเรื่องงานก็มีอยู่ แต่ปล่อยวางได้ กำลังใจเปลี่ยน แต่สวดครั้งแรกต้องสวดวันพฤหัส ใช้ดอกบัวสีขาว จุดธุป จุดเทียนบอกหลวงปู่โตก่อนครั้งแรกค่ะ
    ขอให้เจริญในธรรมค่ะ