ขอถามครับ? ขอวิธีฝึกกังฟู

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย wuttichai0329, 2 กุมภาพันธ์ 2009.

1. poom076

poom076 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    :cool:
    ขออนุโมทนาครับผม
    ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากๆเลยครับผม

2. Despel2ado

Despel2ado Active Member

ข้าน้อยขอคาราวะศิษย์พี่และท่านอาจารย์ที่ให้คำแนะนำ ข้าน้อยจะนำไปใช้

หยั่งรากให้ผลิใบ

3. bnaly002

bnaly002 สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2010
    ทำไมไม่มีคนมาคุยกันต่อ

ทำไมไม่มีคนมาคุยกันต่ออะครับ
    ผมพึ่งมาอ่านเจอการฝึกกังฟูกับสมาธิ
    ผมเลยอยากฝึกมั่ง

4. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    อ่านมาแต่ต้นขำ มันส์ดีครับ แต่ไม่ใช่เรื่องเหลวไหลน่ะ เหมือนกับการฝึกสมาธินั่นแหล่ะฝึกเองได้เอง เบื้องต้นแนะนำให้ฝึกโยคะให้ชำนานก่อนครับ เพราะมวยจีนเบื้องต้น การเดินพลัง ท่าทางมาจากรากฐานของโยคะศาสตร์ครับ ตามด้วยฝึกสมาธิเพื่อดูการไหลของพลังในร่างกายว่าไปถูกต้องถูกทางไหม

5. bnaly002

มีตำราการฝึกไหมครับ

6. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ผมอยากให้ทุกคนฝึกสมาธิ แล้วจำกัดกิเลศแล้วเข้านิพพาน (เซียน) ลาก่อน ขอให้ตั้งใจฝึกสมาธิกันอย่างจริงจัง คัมภีร์ไม่มีหรอก วิชาล้วนมาจากอำนาจสมาธิทั้งนั้น กรรมฐานที่แนะนำ อานาปานสติ

7. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    เดินลมปราณปฎิภาค แบบฉบับภาคสนาม ลองเล่นตามได้
    ทฤษฎี
    1.หนังสือว่าหายใจออกออกเสียง (เฮิง) ลมออกหมดท้องแฟ้บ
    2.หายใจเข้าแต่ท้องไม่ป่อง ไม่เกร็งแต่คุมให้ไม่ป่อง
    3.หายใจออก ออกเสียงว่าฮา หายใจออกท้องป่อง ลมก่อนและหลังกำเนิดจมตันเถียนท้องน้อย

ภาคสนาม ในขั้นที่2 (ผมฝึกเอง) ให้เพิ่มลิ้นแตะเพดานปากให้ลมเชื่อมผ่านเพดานปากครบวงจรหน้าด้วย

ฝึกแบบ 1
    ให้ยกลูกเหล็กที่หนักสำหรับฝึกคือลองยกดู 10 ครั้งหมดแรง
    หายใจตามแบบนี้แต่แขนยกน้ำหนักไปด้วย สโตกละ3ครั้ง ทำแบบเดินลมปราณและไม่เดิน
    จะพบความแตกต่างด้วยตนเอง
    ฝึกแบบ 2
    ทำงาน มีเซ็กซ์(ผู้ฝึกลมปราณจะเสียพลังปราณไปมากกว่าคนธรรมดา ) ยกของหนักเหนื่อยมาก จนหายใจไม่ทัน ลองเดินลมปราณ แล้วดูผลการหายเหนื่อย
    แบบทดลองที่3 การขับถ่ายชัดเจนมาก ลองเดินลมปราณดู ขี้สุดไส้เลยทีเดียว

ร่างกายของผู้เล่นกล้ามแม้ดูแข็งแรงแต่เสื่อมเสียจากการทำงานหนักได้มาก แต่การเดินลมปราณจะแข็งแกร่ง ร่างกายประดุจยางสิบล้อเติมลมเต็ม และยั่งยืน อันนี้ลักษณะเส้าหลิน
    กล้ามโต ดุดันดุจพยัคฆ์ สาวๆจะกรี๊ดกว่า

ฝึกลมปราณ พลังทางเพศจะปึ๋งปั๋งมาก เพราะเลือดลมเดินดี หากต้องการก้าวหน้าเอาดีทางนี้ควรงดเว้นมีเซ็กซ์เพื่อพลังต้องนี้ก่อตัว เพิ่มขนาดท่อพลัง
    (ฝึกสัก1เดือนจริงจังทุกวันย่อมจะเห็นผล)
    แต่ถ้าฝึกสมาธิจิตมีกำลังมาก ย่อมควบคุมได้ทั้งสิ้น

8. Bull_psi

บททดลองที่6 เพิ่มพลังทางเพศชาย
    1.หายใจออก ท้องแฟบทำมือขนาดอกผลักลงไล่ลมลงล่าง ออกเสียงว่าเฮิง
    2.ดึงมือแบขึ้นราวนม ขนานกับพื้น ท่าเตรียมของฝึกมวยทั่วไป ลิ้นแตะเพดานปาก หายใจเข้าท้องไปต้องเบ่งป่องแต่เต็ม
    3.จังหวะแสมช (ระเบิดพลังออก)ออกเสียงฮา เอามือดันลมปราณลงไปล่างส่วนหน้า กำหนดจิตความรู้สึกไปที่ลำทวน ดังคำว่า ชี่เต้าคี่เต้า จิตถึงปราณถึง จะรู้สึกกระแสพลังเปรี๊ยะๆรู้สึกมีพลัง
    3.1ถ้าจะขับถ่ายดันมือลงบั้นเอวส่วนหลัง

นี่คือ เคล็กวิชากระเปี๊ยวเหล็กอัคนี หิน เหล็ก ไฟ จอมโหด
    จะเดินปราณไปที่แขนก็ทำแบบเดียวกัน ที่รำเป็นมวยคือกระบวนท่าเหนี่ยวนำลมปราณ
    จิตต่อสู้ของท่ามวยก็ชักนำกระบวนท่าอีกที อันนี้เรากำหนดเดินลมเองเลย

การฝึกทุกกระบวนท่าไม่มีเกร็งนะครับ ผ่อนคลายสุดๆ คนไม่เคยลำไทเก๊กผ่อนคลายยังไงก็ไม่หมด แต่ก็ลองเล่นได้ น่าจะรู้สึกดี

9. bnaly002

เด๋วผมจะลองทำดูนะครับ

10. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ ถ้าว่างจะลองทำดู ไม่เคยทราบมาก่อนเลยว่าท่านเป็นมวยด้วย พี่ใหญ่
    Bull_psi

11. bnaly002

ยังอยู่

ยังอยู่กันปะคับ
    .......

12. xazza

xazza สมาชิกใหม่

คือผู้มีวิชาในเว็ปบอร์ดยังอยู่ปะคับ
    ผมสนใจเเละอยากฝึกกังฟูมากจึงอยากได้คำเเนะนำครับ
    ผมเทควันโดสายนำ้ตาลขั้น1(พึ่งได้มาสดๆ)
    เเละยูโดรองสายดำขั้น 2 นำ้ตาลครับ
    เเนะนำทีครับ

13. lldreamll

lldreamll Active Member

มีวิชาที่ทำให้กระดูกและเอ็นที่ผิดรูปไป
    เข้าที่เหมือนเดิมได้ไหมครับ
    พอดีประสปอุบัติเหตุ ไหล่และเอว
    กระดูกสันหลัง ต้นคอ รู้สึกกระดูกมันจะผิดรูปไป
    เลยมาขอวิชาทางนี้ไปบำบัดตนน่ะครับ
    เอาวิชาทางกายภาพของกระดูก เส้นเอ็น กล้ามเนื้อ พวกนี้น่ะครับ

14. Bull_psi

วิทยายุทธแทบทุกอย่างฝึกแล้วอัตตาเกิด กิเลสฟู ข้าแกร่ง เก่ง เจ๋ง 1ในปัฐพี
    แต่ก็ไม่มีใครเก่งเกินชรา มีเสื่อมสลายในที่สุด เมื่อตายที่ฝึกก็หมดกัน
    แต่กำลังจิต อุปนิสัยความดีงาม บุญกุศลฝึกแล้วข้ามภพข้ามชาติ

มวยไทเก๊กสุดยอดอย่างไร มวยสุดยอดนี้ไม่เพียงสุขภาพดีแต่ขัดเกลาจิตใจให้สงบ
    เยือกเย็น
    มวยอื่นกล้ามเนื้อแข็งแกร่งในวันหนุ่ม เมื่อชรากล้ามเนื้อนั้นอ่อนกำลังให้พลังได้ไม่เที่ยง
    เมื่อเสื่อมในที่สุด
    มวยไทเก๊กฝึกหนุ่มจนแก่ พลังลมปราณสะสม ยิ่งแก่ยิ่งมีกำลัง
    มวยไทเก๊ก เข้าฌานขณะเคลื่อนไหวรำๆอยู่สภาวะกายไม่มี
    มีบทสัมภาษณ์หลี่เหลียนเจี๋ย (เจ็ท ลี)ผมฝึกวิทยายุทธหลายอย่าง มีกำลัง มีชื่อเสียง มีความสำเร็จ แต่กลับการใช้ชีวิตผมพบว่าเราไม่เข้มแข็ง มีหวั่นไหวเลยกับโลก กับสังคม กับการทำงาน
    วันนึงผมพบว่า การรำไท้เก๊ก การเข้าฌาน สร้างความเข็มแข็งให้ผมจากภายใน จิตใจ

สัมภาษณ์เจ็ท ลี เอามาจากmanager online นะครับ อนุโมทนา

ส่วนออกกำลังกายกระดูกก็ ไทเก๊ก โยคะ สมาธิหมุน ครับ

15. xazza

xazza สมาชิกใหม่

ถ้างั้นผมก็ควรฝึกสมาธิควบคู่ไปกับการฝึก ยูโด,เทควันโด เเละ
    อื่นๆ ใช้ไหมครับ เเล้วแนะนำวิธีฝึกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

16. wuttichai0329

สุดยอดกังฟู .ไท้เก็ก .สมาธิจิต

17. Bull_psi

การฝึกสมาธิกับการฝึกยุทธ

มีสติตั้งมั่นไม่หวั่นไหวไปกับการปรุงแต่งทางความคิด ทางอารมณ์ การยั่วยุ
    เช่น คู่ต่อสู้เรากล้ามโต(อาจจะไขมันหนา หรือเนื้อก็ไม่รู้ แต่เห็นกล้ามโตปรุงไปแล้ว หมัดแรงไหม ต่อยเราจะตายไหม) หรือว่าเค้าเคยเป็นแชมป์
    เด๊วนี้ยังเก่งเหมือนเดิมรึปล่าวไม่รู้ แต่กลัวไปแล้ว
    ทำให้ไม่ได้ต่อสู้ตามจริง มีกลัวแฝง เพิ่มแรงให้คู่ต่อสู้
    ซีดานนักเตะดีเด่น ถูกยั่วยุ ทำให้เผลอไหลตามอารมณ์ ทำให้โดนไล่ออก
    และฝรั่งเศสแพ้

สำคัญคือท่าพิ้นฐานที่ฝึกซ้ำไปซ้ำมาวันเป็นเดือนเดือนเป็นปี
    จนเข้าสู่จิตใต้สำนึก นั่นหล่ะ การตอบสนองอัตโนมัติ
    มันจะเร็วกว่าการคิดจะออกหมัด
    การฝึกท่าคอมโบ เอนเนอร์ยี่โฟล์วของมวยจีน
    การมีจิตใจที่มั่นคงไม่หวั่นไหวไปเมื่อโดนจิตสังหารของคู่ต่อสู้

18. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    การต่อสู้มือเปล่า
    ท่วงท่าภายนอกประยุกต์ตามจังหวะรุกและรับครับ
    ถ้ารู้ว่าตัวเองชกได้ยาวเท่าไหร่
    ก็จะรู้ว่าคู่ประลองชกได้ยาวเท่าไหร่ด้วย
    ถ้ารู้ว่าตนเองมีจุดอับที่ใด
    ก็จะรู้จุดอับของคู่ประลองด้วย
    ส่วนความเร็วนั้นอยู่ที่การฝึกฝน
    การต่อสู้ไม่มีค่ายหรือสำนัก
    ตวัดมือออกไปข้างหน้าถ้ากำก็เป้นหมัด
    ถ้าใช้สันมือ ถ้าใช้ปลายนิ้ว ถ้าใช้ฝ่ามือ
    ล้วนแล้วแต่ผู้ใช้พลิกแพลงทั้งสิ้น
    ความเร็วของท่วงท่าอยู่ที่ เคล็ดออกทีหลัง ถึงก่อนตามที่ได้เอ่ยกันไปบ้างแล้ว
    เคลื่อนไหวให้น้อยที่สุด
    เคลื่อนไหวเข้าสู่มุมอับของคู่ประลองให้ได้
    รักษาระยะหวังผลให้ได้ตลอดเพื่อการถ่ายพลังเข้าใส่
    (2ข้อหลังนี้เรียกว่าเคลื่อนตัวไปตามเงาของอีกฝ่าย)
    ทักษะสำคัญของมวยอ่อนอยู่ที่ตำแหน่งการปะทะ
    ส่วนผู้ที่ชำนาญทั้งอ่อนและแข็งสามารถประยุุกต์ใช้ได้ตามแต่สถานการณ์

ส่วนการใช้อาวุธนั้น
    ท่าแทง ท่าทะลวงนับเป็นจุดสูงสุดของการต่อสู้ทั้งมีและไม่มีอาวุธ
    แต่ถ้าเป็นสายพลอง2ท่อน 3ท่อน ตุ้มร้อยโซ่ เคียวร้อยโซ่ หรืออาวุธที่ใช้เชือก
    เน้นการพลิกแพลงไปกับท่วงท่า
    ใช้เป็นอาวุธลับหรือใช้ยืดระยะการต่อสู้ทำให้ตนได้เปรียบเท่านั้น
    แต่...
    ...ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าสู้กันเลยมีแต่จะสร้างความสูญเสีย

ฝึกเพื่อเอาชนะตน ยืดเส้นยืดสาย
    เพื่อสุขภาพจิต กายที่ดีดีกว่าครับ

19. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นผู้หญิงใช่ไหม วันนี้ไปเจอมา พูดเก่งหน้าดู อธิบายศัพท์แพทย์ผสมแพทย์แผนไทย ประมาณต้องรู้ธาธุเกิดประจำตัว ย้อนไปถึงตอนปฏิสนธิในครรภ์นั่นเลย

ถ้าคนละคน ขออภัย

20. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ได้หมายความอย่างนั้นครับ

เพราะที่พบในวันนั้น หมอท่านถวายการวินิจฉัยให้

ซึ่งฟังดูมีความรู้เรื่องแพทย์แผนไทย และเรื่องธาตุต่างเป็นอย่างมาก

ส่วนเรื่องการสัมผัสกาย เป็นเรื่องของฆราวาสชาย หรือพระอุปถากไปครับ

ผมไม่มีจิตคะนองตีกินเป็นแน่

ที่สอบถาม เพราะคิดว่าจะเป็นหมอท่านเดียวกัน เท่านั้น

อนุโมทนาในคำตอบลุงมหาครับ