ขอถามครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย imaginary, 5 เมษายน 2005.

1. imaginary

imaginary Active Member

การปรามาสพระรัตนตรัยมีอะไรบ้างครับ และผลกรรมจากการปรามาสพระรัตนตรัยเป็นอย่างไร[b-wai] [b-wai]

2. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ง่ะ ทำไมมะมีใครตอบ ก้อยก็อยากรู้เหมือนกัน เพราะตอนก้อยฝึกมโนมยิทธิ พอก้อยเอาจิตออกแล้ว จิตยังไม่หายตกฌานเลย (อันนี้หมูขี้ริ้วบอก) เพราะก้อยไปปรามาสพระท่านน่ะค่ะ แล้วปรามาสนี่ เป็นไงอะ

3. Karz

Karz Active Member

มิน่าละครับ ก้อหัวข้อมันกว้างนี่ครับ มันขึ้นอยู่กับการกระทำของแต่ละคนเลย ตอบยากน่ะครับ ปรามาสถ้าจะให้ง่ายๆก้อคือตรงข้ามกับความเคารพนั่นแหล่ะครับ

หากจะให้ครอบคลุมคงต้องตอบว่ามีสามอย่างใหญ่ๆครับ นั่นคือ กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม โดยเราอาจจะปรามาสโดยทั้งตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจ

ส่วนผลกรรมนั้นขึ้นอยู่กับวิธีการปรามาส มันคือกรรมที่เป็นผลจากการกระทำนั้นๆ จึงไม่สามารถเฉพาะเจาะจงลงไปว่าจะต้องได้รับผลกรรมแบบไหน ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับความคิดสร้างสรรค์ในการปรามาสของแต่ละคนครับ

จริงๆแล้วพระรัตนไตรยท่านไม่ถือสาหรอกครับ แต่คนทำความผิดก้อต้องมีความผิดอยู่ดี แต่ถ้าขอขมา ท่านให้อภัย (ท่านให้อภัยตลอดเวลาอยู่แล้ว) กรรมที่เกิดนั้นจะไม่มีผล (อโหสิกรรม)

บทขอขมาพระรัตนไตรยมีดังนี้ครับ

(นะโมฯ สามจบ)

สัพพัง อะปะราทัง ขะมะถะเมพันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะกะตัง
    สัพพัง อะปะราทัง ขะมะถะเมพันเต อุกาสะ ขะมามิพันเต

เวลาจะขอขมาก้อบอกท่านว่า กรรมใดก้อตาม ที่ข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินพระรัตนไตรย ทางกายก้อดี ทางวาจาก้อดี ทางใจก้อดี จะด้วยตั้งใจก้อดี หรือไม่ตั้งใจก้อดี ขอพระรัตนไตรย ได้โปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้าด้วยเถิด

เท่านี้เองครับ

4. imaginary

imaginary Active Member

ขอบคุณมากครับ

ผมต้องขอขอบคุณมากๆครับที่มาชี้แนะ

[b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]