ขอถามคำถามแรงๆหน่อยครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย itsun, 2 ธันวาคม 2011.

1. itsun

itsun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามผู้รู้และใจเป็นกลางครับ
    1. ในการที่ในหลวงทรงแนะนำให้รัฐบาลทำอย่างนั้นอย่างนี้เพื่อประโยชน์สุขของชาวไทย(สยาม) แต่รัฐบาลไม่ทำตามแล้วประชาชน อย่างนี้เรียกกบฏได้ไหมครับ แล้วผลจะเป็นอย่างไร รับกรรมแบบไหน
    ( ผมทราบมาว่วาพระองค์ท่านจะสร้างเขื่อนที่หนองงูเห่าหรือสุวรรณภูมิในปัจจุบันเพื่อเก็บกักน้ำ แต่รัฐบาลทักษิณนำไปทำสนามบิน)
    2. การที่คนบางคนไม่ให้น้ำท่วมกรุงเทพแต่คนในต่างจังหวัดเดือดร้อนบางครอบครัวเสียคนรัก เสียทรัพย์สินเงินทองบางครอบครัวหายสาปสูญ อยากทราบว่าเขาจะได้รับผลกรรมอย่างไรกับชีวิตคนพวกนั้น และคำสาปแช่งของคนที่เดือดร้อน:'(
    (ภัยธรรมชาติไม่น่ากลัว เท่ากับภัย คนมีอำนาจเลย) เกิดมาเพิ่งเคยเห็นน้ำท่วมจนคนทั้งประเทศลำบาก น้ำตานอง ร่ำร้องเพราะสูญเสียสิ่งที่พวกเขารัก:mad:
    3. การที่คนบางคนเอาพระบรมฉายาลักษณ์ พระบรมฉายาทิสลักษณ์ไปตักต่อลงในเวปยูทูปเป็นสัตว์นานาสัตว์อย่างนี้เรียกกบฏได้ไหมครับ และจะได้รับผลกรรมอย่างไร (พวกนี้เสียชาติที่เกิดมาในประเทศไทย ):mad:
    ต้องขอโทษกับคำถามบางคำที่ไปทำลายน้ำใจของเพื่อนๆสมาชิกทุกคนด้วยนะครับ คำบางคำอาจทำให้เพื่อนๆไม่พอใจ คำบางคำอาจทำให้เพื่อนๆน้อยใจ ก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    เรื่องของเขา
    ปล่อยวาง
    กรรมใครกรรมมัน
    หรือท่านต้องการมีส่วนที่จะรับบาปหาบโทษกับเขาด้วยจึงพิจารณาด้วยอาการส่งออกของจิตตน
    ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ
    ไม่ผิดที่สงสัย
    แต่ผิดที่ไม่ปล่อยวางครับ

3. banfh

banfh เป็นที่รู้จักกันดี

คนเรามีกรรมเป็นของๆตน มีกรรมเป็นผู้ให้ผล ใครทำกรรมสิ่งใดไว้ ไม่ว่าจะเป็นกรรมชั่วหรือกรรมดี จะต้องได้รับผลของกรรมนั้น ไม่ว่าใคร กรรมไม่เคยไว้หน้าใครว่างั้นเถอะ จะเป็นใครก็ช่างไม่มีข้อยกเว้น เว้นแต่ว่าจะหนีไปนิพพานก่อนกรรมถึงจะไม่สามารถส่งผลได้ ไม่มีอะไรเหนือกรรม เหนือธรรมไปได้