ขอถามประสบการณ์ สัมพเวสี มาด้านซ้ายหรือขวากันคะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Thanks-Epi, 9 มกราคม 2014.

1. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ถามประสบการณ์ท่านอื่นๆ เวลาสัมผัสได้ถึงสัมพเวสี (เน้นว่า มาขอส่วนบุญอุทิศ) ส่วนตัวสัมผัสภพอื่นๆไม่ได้ค่ะ
    สัมพเวสีจะมาด้านซ้ายหรือขวา
    แรกๆ ดิฉันแยกไม่ออกหรอกค่ะ พอมานั่งนึก เวลาเห็นก็จะเห็นที่ตาซ้ายก่อน (ไม่ได้เห็นหน้าตรง)
    ถ้าขนลุกก็ประจำอยู่ที่ด้านซ้ายตลอด

ทีนี้พอช่วงสวดมนต์ข้ามปี วันนั้นได้สวดมนต์ไปด้วย (ปกติเป็นคนไม่สวดมนต์ เพราะหลับค่ะ) คืนนั้นมาทางด้านขวา

เมื่อวานก็มาทางด้านขวา เพิ่งจะรู้สึกแปลกออกไปนะค่ะ ว่าซ้ายกับขวา ต่างกันนิดหน่อย หรือเพราะไม่ชินก็ไม่ทราบค่ะ

2. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ดิฉันเห็นจะมาตรงๆด้านหน้านะคะคุณกระต่าย แต่ขอส่วนบุญหรือเปล่าไม่ทราบคะ อันนี้ต้องรอ คุณนพกานต์มาตอบ เพราะเค้ารู้เรื่องภพภูมิเยอะ

3. Onarmol

Onarmol เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2013
    ถ้าจำไม่ผิดมาทางซ้ายนะคะ รอพี่ nopphakan มาคอนเฟิร์ม ๕๕๕๕
    เคยเห็นพี่ท่านเขียนไว้เยอะค่ะ

ส่วนตัวเจอเคยเจอเยอะๆในความฝัน มาเป็นร้อยๆ อุทิศบุญให้จนหมดพลังไปเลย ในสภาวะที่รู้ตัวแค่เพียงขนลุกแต่ไม่เห็นค่ะ ขนลุกเป็นบ่อยๆเวลาสวดมนต์เป็นทางการแล้วอุทิศบุญให้ภพภูมิค่ะ ถ้าเห็นที่ไม่ใช่ในนิมิตเห็นครั้งเดียว ท่านมา ๔ ทิศ แต่ไม่ใช่สัมภเวสีนะคะ เป็นยักษ์ค่ะ

4. Onarmol

Onarmol เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2013
  5. Thanks-Epi

ตอนแรก ก็คิดว่า ตรงหน้าค่ะ เพราะเห็นทั้ง 2 ตา
    ทีนี้ มานั่งนึก เห็นที่ตาซ้ายมากกว่า ชัดกว่า (คือการมองของเราจะเห็นที่ตาซ้ายก่อนนะค่ะ)
    เคยเห็นแค่ 2 ครั้ง (แบบตาเนื้อนะค่ะ)
    โดนดึงผม ก็ดึงด้านซ้าย
    โดนนั่งก็ บ่าซ้าย

ทั้งนี้ไม่รวม เห็นในจิตนะค่ะ อันนั้นเห็นแบบ 2 ตา (ไม่ใช่สัมพเวสีขอส่วนบุญ )

รูัสึกเอะใจนิดหน่อย เพราะการขนลุกต่างกันนิดนึงค่ะ
    ด้านซ้ายจะบรึ่ยๆ
    ด้านขวา รู้สึก จั๊กกระดึ๋ยกว่า หรือเพราะไม่ชินก็ได้ค่ะ
    ..ไม่นับ แรงของสัมพเวสีนั้นๆนะค่ะ ความแรง-เบา ไม่เกี่ยว อยู่ที่ตนนั้นๆ ว่ามีแรงแค่ไหน ส่วนใหญ่จะอ่อนแรงค่ะ

แต่ส่วนมาก มาทางซ้ายค่ะ ขวามีนิดเดียว เวลาแห่ ก็มามุมเดียวกัน
    ไม่มาพร้อมกันหรือ สลับ ซ้าย-ขวา-ซ้าย เป็นแบบเดินมาร์ชเข้าแถว

ถามเพราะไม่คิดว่า การสวดมนต์ข้ามปี(เพราะปกติไม่ค่อยสวดมนต์นานๆค่ะ) จะให้ขนลุกต่างมุมกันค่ะ

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

7. Thanks-Epi

ขอบคุณมากค่ะ รอพี่นพมาตอบนะค่ะ อ่านไปพลางๆก่อน

การขนลุก จะอยู่ประมาณ ช่วงคอ กับ ศีรษะ บางครั้งมีสูงถึงเกือบขวัญ แต่ไม่สูงถึงกระหม่อมนะคะ
    (ไม่ต่ำไปจนถึงอกหรือเอว)

ซ้ายจะขนลุกแบบผิวๆ (ถ้าความสัมพเวสีตนนั้นมีแรงมากหน่อย การขนลุก ก็ยังผิวๆค่ะ แต่สัมผัสได้ชัดกว่า เขาไม่ต้องสื่อนานเพราะดิฉันจะรู้ตัวได้ไว้กว่ามาตนที่อ่อนแรง )

ขวามันจั๊กกระดึ่ย ลึกลงไปนิดนึงค่ะ

8. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ดิฉันเห็นก็คือกลางวันแสกๆ เดินมาแบบคนนี้แหละคะ เคยเล่าไปนกระทู้นึงนานแล้ว ว่า พอบรรยายหน้าตาและเสื้อผ้าก็ไปตรงกับสามีของป้าแม่บ้านที่ถูก้าผ่าตายตอนหนุ่มๆ ป้าแกเอารูปโชว์ให้ดูด้วย หน้าตาแบบที่ดิฉันเห็นว่าเป็นผู้ชายเดินมกับป้าเข้ามาในรั้วบ้าน พอถึงประตูก็หายไป ที่ยุโรป ก็เคยเจอบ่อยมาก เดินมาแบบซอมบี้มาเลยก็มี

9. Thanks-Epi

คุณดัชเชสเล่า เหมือนในหนังผีฝรั่งเลยค่ะ เมื่อก่อนดิฉันกลัวผีมาก
    เพราะหนังผีนั่นล่ะค่ะ แต่ทีนี้ พอตัวเองสัมผัสได้เอง กลับไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

มาแบบเละ เลือดอาบ มีมั้ยคะ ถามท่านอื่นก็ได้ค่ะ
    --มาเละ หน้าไม่เหมือนคน เลือด ฯลฯ
    --หรือมา สวย เหมือนคนปกติคะ

ที่ดิฉันเห็นมาเป็นส่วนค่ะ ไม่เต็มตัว แค่นิดเดียว แล้วดิฉันก็ไม่มองต่อ หลับตาอุทิศส่วนกุศล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2014
  10. DuchessFidgette

ดิฉันเคยเจอหลายแบบมากคะ ลองอ่านกระทู้เก่าๆที่ดิฉันเคยโพสต์ดูคะ แต่โดยมากไม่เคยเจอมาหลอกคะ
    ผีบางตนรู้ด้วยว่าดิฉันกลัว เขาก็ไปยืนห่างๆ

http://palungjit.org/threads/มารีอังตัวเน็ต-หรือ-อีผีตายพราย.508986/

http://palungjit.org/threads/ประสบการณ์-โพลเทอร์ไคสท์.508784/

http://palungjit.org/threads/ประสบการณ์เจอซอมบี้.508362/

http://palungjit.org/threads/ผีที่โรงพยาบาลต่างประเทศ.505080/

http://palungjit.org/threads/ฤทธิ์ธียายยิปซีเฒ่า.503713/

edit- http://palungjit.org/threads/grandmother-keepsake-box.509249/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2014
  11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านๆดูน่าจะพอเข้าใจแล้วนะครับ..
    เด่วพรุ้งนี้มาเล่าให้ฟังถึงหลักการสังเกตุระดับภพภูมิ
    การคาดคะเนประมาณกำลังจิตของภพภูมิที่สัมผัส.
    ทั้งแบบหลับตาและลืมตา.ทั้งด้านซ้าย ขวา หน้า และหลัง
    ทั้งทางตา หู กลิ่น และแบบจับตัวเราแบบเป็นๆด้วย
    รายละเอียดจะยาวหน่อย

แต่แบบถ้าเห็นตรงๆหน้าในระดับ
    เดียวกันหมายถึงลืมตาแล้วเห็น
    หรือเห็นตอนหลับตาชัดเจน
    ในแบบที่ขาหรือมีส่วนติดพื้นจะเป็นคนที่เราเคยรู้จักมาก่อนไม่ว่า
    ชาตินี้หรือในอดีตชาติ..ยกเว้นถ้าลอยสูงประมาณ
    ถึง เมตรไม่ใช่ธรรมดาแน่นอนครับ.
    .
    ปล.ยังไม่ค่อยสดวกเท่าไรวันนี้.

12. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอติดตามอ่านด้วยคนค่ะ

13. Thanks-Epi

เดวค่อยๆ ไล่อ่านไปนะค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะ

ค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ กะจะถามพร้อมๆกับหลังไมค์ ที่ติดต่อไป เพื่อจะได้มาตอบกระทู้นะค่ะ

แล้วเสียงล่ะค่ะ
    เคยได้ยินเสียงดนตรีอยู่ 2 ที เบาๆ ตอนลมหายใจดับ
    (ปกติเดวนี้นั่งสมาธิแล้วลมหายใจไม่ดับ ไม่ค่อยนิ่งค่ะ ) พอดีวันนั้นนั่งได้ ได้ยินเสียงเหมือนเครื่องดนตรีแผ่วๆ นิดนึงค่ะ ทางด้านขวาค่ะ ห่างออกไป เกิน 1เมตร (ไม่ได้ยินแบบ ชิดหูขวาค่ะ) แบบว่า เสียงมาทางด้านขวา

14. DuchessFidgette

ถ้าคุณกระต่ายอ่านตอนมารีอังตัวเน็ต จะมีตอนที่ลงบรรไดไปกลางคืนได้ยินดลตรีแบบ ควิน่า โบราณ ด้วยคะ แปลกดี

15. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อ!ลืมไว้เสียงด้วยครับ ทั้งซ้ายและขวา ระยะใกล้และไกล
    ที่จะบอกระดับภพภูมิได้และวัตถุประสงค์ได้
    และในกรณีที่เป็นคนเก่งๆมาหาเราด้วย
    .มีหลักสังเกตุโอปาติกะที่ชอบมาแอบดูเรา
    ตอนนั่งสมาธิด้วยครับ.

เด่วถ้าใครที่สามารถเปิดจักระจนสามารถรวมให้หมุนเป็นวงกลม
    แล้วหมุนที่ตัวได้จะบอกหลักสังเกตุในกรณีที่เราเจอภพภูมิ
    ที่จะทำให้ทราบว่ามาดีหรือมาร้าย.และระดับฤิทธิ์
    และวิธีการป้องกันอันตรายเด่วค่อยว่ากัน.
    และที่สำคัญเวลาคนใกล้ชิดกำลังนินทาเราด้วยครับ.
    ที่ไม่ใช่แค่รู้สึกนะครับ ๕๕๕

.เด่วตอนนี้ขอทำภารกิจส่วนตัวก่อนครับ.​

16. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เจอมาแล้วจากทุกทิศ ห้อยหัวลงมาจากด้านบนก็มี dannce_

บางทีก็เป็นคนมาหา เราก็คิดว่าคิดคน แต่เค้าบอกรถคว่ำมาขอบุญจะได้ไปเกิด
    เละๆมาก็มี บางทีก็เป็นแค่เงา มีแต่เสียงหรือไม่ก็ไม่มีรูปร่าง ต้องใช้จิตรับรู้อันนี้จะเจอบ่อยมาก

17. DuchessFidgette

คุณนพกานต์คะดิฉันจะตั้งใจฝึกกสิณต่อไปคะ
    ดิฉันว่าหมู่นี้มันแปลกมากคะ ดิฉันเห็นจุดไฟสีออก
    ขาวขอบอมส้มแดงบ่อยมากคะ

สีประมาณนี้คะ

18. Thanks-Epi

เสียง เคยได้ยินแค่ 2 ครั้ง(ได้ิยินคนละวันนะคะ ทางด้านขวา ห่างออกไป ไม่ได้ชิดหู) วันนั้นนั่งจนลมหายใจดับ (เดวนี้ จะนั่งไม่ค่อยนิ่ง ลมหายใจไม่ดับนานแล้วค่ะ) ได้ยินตอนลมหายใจดับค่ะ
    -เสียง ห่างประมาณ เกิน 1 เมตร ไม่ใช่ได้ยินแบบ ชิดหู
    -ได้ยินด้วยหูเปล่า ไม่ใช่ได้ยินในหัว
    -เบาแต่ชัด แผ่ว ไพเราะ เพราะเป็นเสียงเครื่องดนตรี
    เสียง ครั้งแรก(วันแรก)ที่ได้ยิน เป็นเสียงกรีดสายกีตาร์ หรือเครื่องสาย
    เสียง ครั้งที่สอง (ได้ยินครั้งที่ 2) เป็นเสียง คนไทยเรียกระฆังราว หรือรูปนี้

ส่วนจักระไม่หมุนค่ะ และรู้สึกว่า ตั้งแต่เปิดแล้ว เกือบ 1 ปีแล้วด้วย กลับนั่งสมาธิได้แย่ลงเสียด้วย เรื่องสารพัดจนเครียด ยุ่ง ฯลฯ อาจจะทำให้ลืมการเจริญสติระหว่างวันไปเลย (เดวนี้แทบเจริญสติไม่ได้เลยค่ะ )

เพื่อนบอกให้ดูจักระหมุนแล้วเจริญสติ นั่งแล้ว ยังไงก็ปกติ ถึงแย่ลงค่ะ
    เพื่อนบอกว่า ถ้าเปิด สมาธิจะดีขึ้นค่ะ วันนั้นที่รู้ว่าเปิด เพราะต้องโทรไปหาเพื่อนว่า เกิดอะไรขึ้น ให้เพื่อนช่วยอธิบายหน่อย ตรงที่กระหม่อมวูบๆ ขนลุกแรงมากติดกันตลอดหลายชั่วโมงแล้ว และก็ทนอาการ ล้ม เหมือนมีแรงผลักอยู่หลายทีเป็นเกือบเดือนค่ะ
    คล้ายความดันต่ำ แต่แรงกว่ามาก เซถลาหกล้มไปด้านข้างตลอด (ไม่ใช่แบบหน้ามืด)

19. Thanks-Epi

ขอรบกวนถามนะค่ะ
    เรื่องเสียงที่ได้ยินจาก สัมพเวสี ส่วนตัวยังไม่เคยได้ยิน
    เพือนบอกว่า เสียงเหมือนในหัว คล้ายคิดไปเองตอนแรกๆ อย่างนั้นหรือคะ
    นานแล้วนะค่ะ จากที่เพื่อนพูด คิดว่า ตัวเองสมาธิไม่ค่อยก้าวหน้าซักเท่าไหร่ การสัมผัสได้ก็น้อยลงด้วย

คือเขาเข้าใจเราพูด แต่เราไม่ได้ยินที่เขาพูดนะค่ะ
    เดวนี้ทุกตนที่มา ต้องอธิบายเขาด้วย ถึงประโยชน์ที่ได้จากการเวียนว่ายตายเกิด ไม่ใช่ติดค้างอยู่อย่างนี้ ไม่งั้นบางตนจะอยู่นาน นานมากก็เรื่องมาก

20. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ในกรณีดิฉันตอนทำงานอยู่ ก็เปรยขึ้นมากะเด็กๆว่าดีนะวิลัยพวกเราไม่มีผีโชคดีจังปกติไปที่ไหนเจอตลอด นักเรียนเลยบอกว่าใครว่าละที่นี่มีประวัติครับ
    จากนั้นเด็กๆก็เล่าให้ฟังว่าแถวๆนี้เป็นสนามรบเก่าเขายิงกันโครมๆ สมัยที่ปราบคอมมิวนิสต์ ถัดไปตรงสำนักงานเขตด้านข้างก็เป็นที่ประหารเจ้าเมือง
    พอจะถามต่อก็รู้สึกเย็นที่หัวเหมือนมีคนมาลูบไล่ลงไปถึงศอกแต่จำไม่ได้ว่าข้างไหน เพราะสามสี่เดือนมาแล้วค่ะ เลยบอกว่าไม่ได้ลบหลู่นะถามเพื่อเป็นความรู้เฉยๆ ความรู้สึกเย็นยะเยือกและขนลุกหายไปทันทีเลยค่ะ