ขอถามวิธีบนหลวงพ่อโสธรครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ราเซฟารัส, 7 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ราเซฟารัส

ราเซฟารัส เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีว่าผมอยากจะบนเรื่องเกี่ยวกับหน้าที่การงานน่ะครับ

แต่ประเด็น อยู่ที่ว่าผมจะสามารถบนกับพระพุทธโสธรฯ ที่หน้าหิ้งพระที่บ้านจะได้ไหมครับ? และวิธีการขอบนจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    อย่างเช่น
    -คำพูดต้องกล่าว ว่าบาลีอะไรบ้างครับ
    -จุดธูปกี่ดอกครับ
    -ดอกไม้ , ธูปเทียน

ช่วยทีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บนที่บ้านได้ครับ....ถ้ามีรูปหล่อท่านไม่จำเป็นต้องไปที่วัด(รูปหล่อควรออกมาจากวัดท่าน..ก็คือไม่ปลอมนะครับ)....จริงๆแล้วมีค่าเท่ากันนะครับเพราะรูปหล่อก็ทำพิธีหน้าท่าน(องค์จริง)..สำคัญที่กำลังใจเราต้องถึงนะครับ....

บนพวกว่าถ้าสำเร็จ จะถวายพระไตรปิฏกหรือสังฆทานชุดใหญ่...ปฏิบัติธรรมอยู่วัด..หรือ จะทำสาธารณกุศล อะไรก็แล้วแต่ที่เป็นประโยชน์.....

ถ้าจัดพานได้...ก็มีดอกไม้ธูปเทียน..ใส่พาน....ธูป ๓ ดอก เทียน ๒ เล่ม ดอกไม้เท่าที่หาได้....คำกล่าวก็คำที่เราเข้าใจหละครับ...

นมัสการพระรัตนตรัย กล่าวไตรสรณคม อาราธนาศีล คำกล่าวบูชาหลวงพ่อโสธร แล้วก็กล่าวเลยครับ .....ไม่ยาก....

วิธีบนแบบนี้ใช้ได้ทุกที่นะ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2011
  3. pareeyawadee

pareeyawadee สมาชิก

บนหลวงพ่อโสธร

ปกติถ้าบนหลวงพ่อจะใช้การบนด้วยไข่ต้มน่ะค่ะ จะ 9 ฟอง 19 ฟอง หรือ 99 ฟองก็ตามแต่สะดวกค่ะ และพวงมาลัยจำนวนเมือนกับไข่ต้ม หรือจะบนเป็นละครนางรำวงเล็ก วงกลาง หรือวงใหญ่ก็ได้ค่ะ

แต่ถ้าไม่สะดวกไปบนที่วัดก็บนที่หิ้งบูชาพระที่มีหลวงพ่อโสธรที่บ้านก็ได้นะคะ จุดธูป 3 ดอกค่ะ พร้อมบทบูชาหลวงพ่อโสธรนะคะ

4. ราเซฟารัส

ราเซฟารัส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ^^

5. พลายนพมาศ

พลายนพมาศ สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2010
    บนที่บ้านก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นหลวงพ่อจริงหรือปลอม

ก็ขอให้มีกำลังใจตั้งมั่นให้ดีๆ นึกถึงหลวงพ่อ จะมีธูปหรือไม่มีก็ได้

แล้วอธิษฐาน ถึงสิ่งที่ต้องการ โดยขออาศัย บารมีจากหลวงพ่อให้การงานสำเร็จ

แล้วก็จะนำลูกระเบิด(ลูกระเบิดก็คือไข่ต้มคนเก่าแก่ในพื้นที่มักกล่าวอย่างนี้)

จำนวน 9 19 99 หรือเท่าไรก็ได้ขอให้ลงที่เลข 9 แล้วก็ถือศีล 5 ให้บริสุทธิสัก 1 วันก็จะดี

ครับ ลองไปทำดูครับ

6. Treize13

Treize13 สมาชิกใหม่

แล้วถ้าไม่สะดวกแก้บนที่วัดจริงๆ
    จะแก้บนที่บ้าน สามารถทำได้ไหมค่ะ?