ขอถามหน่อยครับเรื่องเตโชกสิน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย คนอีสาน, 2 พฤศจิกายน 2006.

1. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

คือว่าผมมีหนังสือเกี่ยวกับการฝึกกสินแล้วพบว่าการทำเตโชกสินนั้น การเพ่งเทียนเป็นกสินโทษ
    การเพ่งกสินนั้นควรทำดังนี้ ให้ทำการตัดกระดาษให้เป็นรูวงกลมขนาดเท่าแผ่นกสินทั่วๆไปแล้วก่อกองไฟจากนั้นนำกระดาษที่เจาะรูไปวางไว้หน้ากองไฟแล้วทำการเพ่งกสินปกติ
    คือว่าผมอยากทราบครับว่าอันไหนถึงจะใช้ได้เพราะในหนังสือที่ผมอ่านนั้นเน้นเลยว่าการเพ่งเทียนนั้นเป็นกสินโทษ
    ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    ผมขอไม่เปิดเผยหนังสือของผมนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อืมม์ ผมก็มีหนังสือแบบที่ว่าเหมือนกัน เค้าก็ว่าเพ่งเทียนเป็นกสิณโทษ แต่สำหรับส่วนตัวผมแล้ว ผมก็เพ่งทั้งเทียน ทั้งไฟแช็ค(ตอนอยู่หอ) ก็ทำให้ฝึกได้เหมือนกันนะ ที่ว่าเป็นกสิณโทษคือเวลาเพ่งเทียนคือนอกจากจะเห็นไฟแล้วยังจะเห็นควัน เห็นอะไรต่อมิอะไร เลยทำให้จับจุดสมาธิยากอ่ะครับ แต่ผมว่ามันก็ได้แหละ ไม่จำเป็นเตรียมการอะไรมากมาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2006
  3. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    ไว้มีอะไรเกี่ยวกับกสินอีกจะขอรบกวนอีกนะครับ
    ปล.พึ่งจะเริ่มได้ไม่นานเท่าไหร่ครับคงต้องพยายามกันอีกเยอะครับ

4. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เขาให้จับตรง สีของไฟ มั้งครับ ไม่ให้สนใจอย่างอื่น ไม่ว่าจะเป้นลักษณะของเปลวไฟ เราก็ไม่สน การวูบไปวูบมาเราก็ไม่สน เราจับเฉพาะสีของเปลวไฟ จะเทียนหรือไฟแช็ค ก้คงได้เหมือนกัน เพียงแต่จับจุดให้ดี ผมเดาๆเอานะคับ

5. lagus

lagus เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ฝึกใหม่ครับ ที่ว่าเป็นกสิณโทษอย่างที่พี่ๆด้านบนบอกไว้ก็ถูกเลยครับบางคนเผลือไปดูเปลวไปจำรูปร่างขอบเปลวไฟก็คงจะเป็นกสิณโทษอะคับที่ผมฝึกก็ เพ่งไฟจากเทียเนียหละ แรกๆก็งงนะเพ่งแล้วหลับตาก็เป็นรูปเปลวไฟเลยคิดว่าไม่น่าใช้ ที่จริงนี้จำจำเนื้อไฟครับไฟมีความร้อน และก็ใส่เทียนก็อย่าเอามาปนนะเป็นโทษเหมือนกัน

ปล. ตามความคิดผมที่ฝึกมาและก็อ่านข้อมูลในเว็บอะครับ
    ปล2. อนุโมทนาด้วยนะครับ