ขอถามหน่อยค่ะพระพุทธรูปปางสมาธิเนื้อหินอ่อนมีสีติดควรจะเช็ดสีให้ออกด้วยอะไรดีค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย penquinz, 10 ตุลาคม 2014.

1. penquinz

penquinz Active Member

คือฝากป้าคนนึงซื้อพระพุทธรูปขนาด 5 นิ้ว เค้าก็เลือกให้เป็นพระพุทธรูปปางสมาธิเนื้อหินอ่อนมา ได้เห็นครั้งเเรกก็สบายตาแต่ติดขัดใจตรงสีที่ติดบริเวณรอบพุทธรูป สีแดงๆ สีเชียวๆ อยากเช็ดให้ออกค่ะ พอซูมเข้าไปบางทีก็เป็นเหมือนเนื้อข้างในเเล้วด้วยค่ะ โปรดให้คำแนะนำหนูทีค่ะว่าควรจะเช็ดสีออกด้วยอะไร
    คือหนูจะไปทำบุญวันเกิด ถวายแก่พระสงฆ์กลัวเป็นบาปนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ:':)':)'(

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      125
  2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ดูให้ดีก่อนครับว่าสีติดหรือว่าเป็นที่เนื้อพระเนื้อหินอ่อนหรือเรซิ่น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2014
  3. นทีสีทันดร

นทีสีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรซิ่นหล่อครับ ไม่ใช่หินอ่อน ถ้าไม่ชอบสีเขียวๆ ก็ไปซื้อสีทองมาทาฐานพระ ให้เป็นทองปิดสีเอา

4. karon1

karon1 สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2014
    สีดำไปเลยครับจะได้ไม่ต้องมีสีอื่นมาแซก

5. penquinz

penquinz Active Member

สีที่ติดตรงเรซิ่นขัดออกด้วยน้ำสบู่หรืออะไรดีค่ะ ช่วยแนะนำทีค่ะ

6. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

มันอยู่ในเนื้อเรซิ่นเลยครับ เอาไม่ออกหรอกครับ
    แต่ด้วยความเคารพครับ กราบพระพุทธรูปอันเป็นตัวแทนองค์สัมมาสัมพุธเจ้าแล้ว
    จะเป็นเนื้อไหน สีอะไร ก็ไม่สำคัญหรอกครับ
    ไม่งั้นเวลากราบพระ แล้วใจคำนึงถึงสี ถึงความไม่ถูกใจ
    จิตจะไม่นิ่งนะครับ แล้วสุดท้าย สีจะไม่ได้ติดที่องค์พระครับ แต่มาติดที่ใจเราแทนครับ
    บางทีมันก็ยาก พูดมันง่าย แต่ถ้าทำได้ ก็อนุโมทนาครับ
    ชาย
    ปล. ถึงจะเอาไปถวายพระท่านในวันเกิด ก็ไม่เป็นบาปอะไรหรอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2014
  7. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ทุกอย่างอยู่ที่ใจ เกิดที่ใจ จบที่ใจ ความทุกข์ความสุขเกิดจากใจทั้งนั้น ตาเราไปกระทบแล้วให้ใจปรุงแต่งให้แบบนี้ก็เกิดทุกข์สิครับคุณ เอาตามแบบหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านบอกไว้สิครับ ทำบุญก็เอาง่ายๆไม่ต้องเรื่องมาก ไม่ต้องคิดมาก ตั้งใจดี ทำให้ดี ผลก็จะดีเอง อย่าไปคิดหรือทำอะไรให้ยากครับ