ขอถามเกี่ยวกับพระคาถาเงินล้าน

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย พิม, 24 พฤษภาคม 2015.

1. พิม

พิม Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    อยากถามเกี่ยวกับพระคาถาเงินล้านค่ะ ว่า มีอานุภาพรักษาโรคได้ด้วยหรือคะ
    เรื่องมีอยู่ว่า ป่วยกล้ามเนื้อหลังและเส้นเอ็นต่างๆอักเสบมา 2 อาทิตย์แล้ว กินยาแล้วแผงนึงกับนอนเฉยๆอย่างเดียว ไม่เคลื่อนไหวร่างกาย ก็ดีขึ้นครึ่งนึง

และโดยปกติใส่พระปรอทติดตัวแบบไม่สามารถถอดออกได้ พระปรอทนี่ก็รักษาโรคตามอานุภาพที่เชื่อกันนั่นแหละ ที่รู้เพราะเวลาตื่นสายมาก เช่น 11 โมง เวลาพลิกตัวจะรู้สึกเย็นสบายมาก ก็เลยนอนต่อเรื่อยๆ (ความเย็นของปรอท) มั่นใจเพราะบ้านเราไม่ได้ติดแอร์ และอากาศในเดือนนี้ทุกคนคงรู้ว่าเป็นยังไง (ร้อนนรก)

แต่ถึงเราแขวนพระปรอทติดตัวตลอด อาการป่วยเราก็แค่ทรงๆทรุดๆ และเราก็เพิ่งเริ่มสวดคาถาเงินล้านมาพร้อมๆกับการเริ่มเจ็บหลัง คือ ประมาณวันที่ 6 พค. 2558 แรกๆก็สวดแค่ 9จบ เพราะขี้เกียจ (เราสวดแบบจำพระคาถาได้โดยไม่ต้องกางโพย). แต่เมื่อวันที่ 18 พค.2558 เราเริ่มฮึดสวด 30 จบ แล้วในวันที่ 18 พค. จากที่ปวดหลังมากๆ ก็หายปวดเลย ตอนแรกก็เข้าใจว่า อาการเจ็บหลังถึงเวลาหายเองแล้ว เพราะเจ็บมาได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ก็คงถึงเวลาที่ร่างกายฟื้นตัว พอเราหายเจ็บหลัง เราก็ทำกิจกรรมปกติของเรา แต่เป็นกิจกรรมเบาๆ เท่านั้นแหละ ปรากฏว่าเราปวดหลังมากชนิดที่ว่าทนไม่ได้เลย

จากวันที่ 18-23 พค. เราปวดหลังมากๆ พอสวดทีก็หายปวดหลังที แปลกมากๆ. อย่างวันนี้เราปวดหลังมากๆชนิดทุรนทุราย. เราสวดพระคาถาเงินล้าน. 30 จบ รอบแรก เราก็หายปวด แต่ยังปวดเส้นเอ็นที่คออยู่ ก็สวดอีก 30 จบ รอบที่ 2 ก็หายปวด วันนี้ปกติดีมาก

ขอบอกว่าเรามั่นใจว่า พระคาถามีอานุภาพช่วยรักษาการป่วยของเราร่วมกับพระปรอท เราแปลกใจและสงสัยมากว่าทำไม ทั้งๆที่ไม่ใช่พระคำข้าวสักหน่อย และก็แปลกใจมากด้วยที่ทำไมพระคาถาเงินล้านถึงรักษาโรคได้ด้วย งงค่ะ

2. พิม

โดยความเชื่อส่วนตัวคิดว่า เกิดมาจากพระคาถาท่อนที่เป็นของพระพุทธกัสสปพระพุทธเจ้า ,พระปัจเจกพระพุทธเจ้า และพระคาถาระงับอุปสรรคที่มีต่อลาภ (พรหมมา จะมหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ)

แต่เดิมเข้าใจแค่ว่า ถ้าตั้งใจสวด เป็นการสร้างสมาธิขั้นอ่อนสุด แต่ไม่เคยเข้าใจเลยว่า พระคาถาจะศักดิ์สิทธิ์ในตัวเองอย่างไร เพิ่งจะซึ้งนี่แหละ ขนาดตัวเองสวดสักๆแต่ว่าให้จบกับให้ครบจำนวน

หายชนิดที่ว่า ยกของหนักได้เลยล่ะ จากที่ว่าแค่ยืนนิ่งๆแล้วหันคอก็ปวดร้าวตั้งแต่คอไปจนถึงข้อเท้าอะ

และตอนสวดนะ พอช่วงไหนเป็นสมาธินะ จะรู้สึกเลยว่า ไอเย็นของปรอทเข้าไปจับตามเส้นเอ็นของปรอท แล้วก็ทำให้เพิ่งรู้สึกว่า เส้นเอ็นเราอักเสบร้อนขนาดนั้นเลย เพราะพอไอเย็นของปรอทไปจับตามเส้นเอ็นที่อักเสบ ความร้อนเพราะพิษอักเสบ กับ ไอเย็นของปรอท มันต้านกันชัดเจน รู้สึกได้ชัดเจนมากๆ.

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เคยฟังมาว่า
    ถ้า
    เราเชื่อ

คาถาเงินล้าน
    คาถาชินบัฐชร

ค่ามหาศาล ครับ
    แค่ เชื่อ ซรัทธา

อนุโมทนา ครับ​

4. ขง

ขง เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2012
    คาถาเงินล้านมีบทหนึ่งว่า "สัมปจิตฉามิ" คาถานี้สนองกลับการกลั่นแกล้งทุกชนิด สนองกลับผู้กระทำไสยศาสตร์ และเป็นคาถารวมอภิญญา คือผู้ได้อภิญญามาในกาลก่อน ถ้าภาวนาคาถานี้ อภิญญา ที่เคยได้ในกาลก่อนก็จะรวมตัวกันใช้ได้ทันทีครับ

5. ขง

เรื่อง..คาถาสนองกลับผู้กระทำไสยศาสตร์

"สัมปจิตฉามิ"

คาถาบทนี้ พระ องค์ที่ ๑๐ มาบอกหลวงพ่อในขณะที่หลวงพ่อพักอยู่ที่เมืองควีนทาวน์ ประเทศนิวซีแลนด์ เมื่อวันที่ ๒๘ มีนาคม ๒๕๒๙ เวลา ๐๕.๐๐ น.

ก่อนนอนหลวงพ่อนอนภาวนาเป็นปกติ ตื่นขึ้นมามีอาการปากขยับไม่ได้ มือขยับไม่ได้ รู้สึกอึดอัด คล้ายเป็นอัมพาต แต่ใจสบาย พระ องค์ที่ ๑๐ มาบอกว่า

"เวลานี้มีคนคิดทำให้เธอเป็นแบบนี้"

และท่านให้เห็นตัวผู้ทำชัดเจน พระ องค์ที่ ๑๐ ให้ภาวนาว่า "สัมปจิตฉามิ" จึงคลายตัว คาถาบทนี้ไม่ได้ให้ใช้เฉพาะหลวงพ่อเท่านั้น อนุญาตให้พุทธบริษัทศิษยานุศิษย์และลูกหลานหลวงพ่อใช้ได้ด้วย

ก่อนนอนภาวนา ให้ตั้ง นะโม ๓ จบ และต่อด้วย พุทธัง สรณัง คัจฉามิ

ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ

สังฆัง สรณัง คัจฉามิ

และสวด อิติปิ โส ฯ ๓ จบ จึงภาวนาเรื่อย ๆ ในขณะที่ภาวนาให้ทำใจสบาย ๆ ผลของคาถาบทนี้ จะมีผลต่อผู้สั่ง ผู้รับคำสั่ง ผู้ร่วมมือ และผู้กระทำไสยศาสตร์มายังเราโดยฉับพลัน

ผลพิเศษ ถ้าตั้งใจรักษาศีล ๕ บริสุทธิ์ หรือ ตั้งใจรักษากรรมบถ ๑๐ ได้ครบถ้วน สามารถระงับนิวรณ์ได้ ภาวนาวันละ ๑ ชั่วโมงเป็นเวลา ๓ เดือนติดต่อกัน จะมีผลคล้าย "อภิญญา"

หมายเหตุ "สัมปจิตฉามิ" อ่านว่า สัม - ปะ - จิต - ฉา - มิ คาถาบทนี้ใช้ได้เฉพาะผู้ที่เป็นสัมมาทิฏฐิเท่านั้น ไม่มีผลสำหรับผู้เป็นมิจฉาทิฏฐิ พระโมคคัลลาน์ท่านมายืนยันว่า คาถาบทนี้เป็นคาถาอภิญญา บอกว่าคนที่ได้อภิญญามาในชาติก่อน ถ้าใช้คาถาบทนี้ของเก่าจะรวมตัว คือว่า ทำไป ๆ ถ้าเข้าถึงผรณาปีติจะรู้สึกว่าตัวไม่มีเหลือแต่หน้า ต่อไปก็ไม่มีอะไรเหลือเลย หน้าก็ไม่มี ถ้าทำได้เช่นนี้บ่อย ๆ ไม่ช้าก็รวมตัวจะไปไหนก็ได้ เที่ยวต่างประเทศเรื่องเล็ก ฆราวาสทำได้ทุกอย่าง แต่พระห้ามแสดงต่อหน้าคน

อย่างท่านปิณโฑลภารทวาชะ เป็นต้นบัญญัติ ถูกห้ามเพราะอะไร เพราะถ้าไปทำอย่างนั้น คนก็ไม่ต้องการธรรมะ ต้องการพระแสดงปาฏิหาริย์ ถ้าขอให้พระแสดงปาฏิหาริย์ พระทำให้ คนนั้นตายแล้วเกิดใหม่ต้องไปเป็นทาสเขา ๕๐๐ ชาติ ถ้าพระไม่ทำให้แล้วโกรธก็เลยลงนรก

พระพุทธเจ้าจึงทรงห้าม แต่ว่าพระที่อยู่ในป่าท่านมีความจำเป็นก็ใช้ได้ แต่ต้องไม่ให้คนเห็น อย่างพระที่เข้านิโรธสมาบัติ ออกมาแล้วปั๊บร่างกายต้องการอาหารก็ต้องดู เราจะไปหาที่ไหน เห็นหน้าคนที่จะให้ปั๊บก็เหาะไปทันที แต่ต้องไม่ให้คนเห็น พอเห็นว่าคนจะเห็นก็ต้องลงเดิน ถ้าเหาะจริง ๆ แล้วไวมาก ตามบาลีว่าที่พระโมคคัลลาน์ขึ้นไปดาวดึงส์ในคราวนั้น บอกว่า "แค่ลัดนิ้วมือเดียว"ความจริงไวกว่านั้น แต่ศัพท์ภาษาไทยไม่รู้จะใช้อะไร ความจริงนึกก็ถึงเลย ..สวัสดี*

6. ขง

ถาม : จะถามเรื่องคาถาย่นระยะทาง เราจะใช้ภาวนาคาถาเงินล้านหรือว่าภาวนาพุทโธนี่ถือเป็นการย่นระยะทางได้หรือเปล่าคะ ?
    ตอบ : จริง ๆ การย่นระยะทางมันต้องเป็นพื้นฐานของวาโยกสิณ แล้วโดยเฉพาะมันไม่ใช่วาโยกสิณตัวเดียว ลักษณะของการย่นระยะทางเป็นของผู้ชำนาญในกสิณ ๑๐ พอตั้งใจใช้กำลังของอภิญญา กำลังของกสิณอธิษฐานแล้วมันจะเป็นไป แต่ว่าเท่าที่เคยใช้ได้ผลน่ะ สัมปจิตฉามิ อาตมาเดินน่ะเขาควบมอเตอร์ไซค์ไล่ไม่ทัน เราไม่รู้หรอก เรารู้สึกว่าเราเดินปกติ
    สมัยที่ไปอยู่ทองผาภูมิใหม่ ๆ แล้วเดินบิณฑบาตไป ๕ กิโลกว่า กลับ ๕ กิโลกว่ารวมแล้ว ๑๐ กิโลเศษ ๆ น่ะ คราวนี้มันก็ขึ้นเขาขึ้นเนินตั้งหลายลูก พอไปบิณฑบาตได้พวกข้าวของมาเยอะ พอได้ข้าวของมาเยอะ ชาวบ้านเขาก็ถือมาส่ง ชาวบ้านส่วนใหญ่ก็เป็นพวกมอญพวกทวายที่ทำงานอยู่กับหน่วยป่าไม้นั่นล่ะ ไปอยู่กันแค้มป์ข้างบน เขาก็ถือของมาส่ง วันแรกวันสองวันสามก็มาส่ง พอท้าย ๆ มันหายกันหมด พอหายกันหมด ไอ้เราก็ไม่รู้
    พอจนกระทั่งวันหนึ่งหัวหน้าคนงานเขาบอกว่าหลวงพี่เดินเร็วจริง ๆ ครับ ถามว่าทำไมวะ ? เขาบอกปกติพวกคนงานมันเดิน ผมต้องวิ่งไล่ตาม แต่หลวงพี่เดินน่ะคนงานมันต้องวิ่งไล่ มันก็เล่นไล่กันไม่ไหว...มันเหนื่อยเขาว่างั้น เสร็จแล้วผมก็สงสัยหลวงพี่เดินยังไงผมเอามอเตอร์ไซด์ไล่ตามดูไล่ไม่ทันจริง ๆ ครับ มันว่างั้น เราไม่รู้เรื่องอะไรเลย รู้อยู่อย่างเดียวว่าเราเดินปกติ
    ถาม : ภาวนาอะไรคะ ?
    ตอบ : สัมปจิตฉามิ เพราะว่าหลววงพ่อท่านสั่งไว้ตั้งแต่บวชพรรษาแรกบอกว่าให้ภาวนาบทนี้ให้เป็นปกติ เพราะว่าบทนี้จะเป็นคาถาสำหรับสร้างอภิญญา ถ้าใครทำทรงตัวจะเหมือนกับได้กสิณ ๑๐
    ท่านบอกว่านานไปข้างหน้าบรรดาเดียรถีย์จะโจมตีศาสนาพุทธมาก โดยเฉพาะเรื่องของอภิญญาสมาบัติเขาจะกล่าวว่าเป็นเรื่องหลอกลวงกัน เมื่อถึงเวลานั้นแล้วพวกแกจะต้องไปแสดงให้เขาดูว่าเรื่องของอภิญญาเป็นเรื่องจริง ท่านสั่งให้ทำตั้งแต่พรรษาแรกเลย
    แล้วอีกครั้งหนึ่งก็เดินทางไปเยี่ยมสถานีวิจัยลุ่มน้ำแม่กลอง ก็เดินขึ้นไปดูพื้นที่การจัดการลุ่มน้ำของเขาน่ะ เดินไปเรื่อย ๆ มันก็ ๑๑ โมงครึ่งแล้ว ๑๑ โมงครึ่ง ห่างจากสถานีประมาณ ๔ กิโลเมตรเศษ หัวหน้าเขาบอกว่านิมนต์ฉันเพลด้วยครับ เพราะว่าสั่งเขาจัดของไว้แล้ว เราก็มองนาฬิกาตายห่า ! ๔ กิโลครึ่งชั่วโมง.....ยังไงก็ไม่ทันอยู่แล้วใช่ไหม ? ก็เลยต้องใช้วิธีนี้ บอกเออ.....ถ้าอย่างนั้นขอเดินล่วงหน้าไปก่อนแล้วกันนะ พวกโยมตามมาทีหลังก็แล้วกัน แล้วก็เดินของเรา ตั้งใจเสร็จเดินมา มาถึงข้างสถานีรถมันออกมาบอกว่ากำลังจะไปรับพอดีเออ.....ไปรับหัวหน้ากับคนอื่นเขามาก็แล้วกัน ไอ้ของฉันแค่นี้มาถึงแล้ว ก็...ลงไปนั่งฉันดูนาฬิกามันเพิ่งจะ ๑๑ โมง ๔๐ นาทีเท่านั้น ปรากฎว่าเขาตามมาถึงก็โน่นน่ะ แม่จุ๊บเขาบอกว่าท่านเดินยังไงเร็วขนาดนั้น จุ๊บมันวิ่งตามซะจนเลือดกำเดาไหลไล่ไม่ทัน บอกไม่รู้เหมือนกัน เราเดินปกตินี่แหละ รู้สึกว่าระยะทางมันไกลเท่าเดิม แต่ว่ามันถึงเร็ว เท่าที่ใช้ดูก็ใช้บทนี้แหละ แต่ว่าถ้าหากว่าอย่างหลวงปู่จงพาหลวงพ่อไปสุวรรณวิหารอย่างนี้ อันนั้นเป็นอำนาจของกสิณ ๑๐ ไม่ใช่ประเภทคาถงคาถาอย่างนี้หรอก

7. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    https://m.facebook.com/graphsearch/...,"result_creation_time":1400397543}&__tn__=*s

มหาปุญโญ มหาลาโภ ภวันตุเมฯ
    ผลของพระคาถาเงินล้านที่เราไม่รู้
    ที่ผ่านมาทุกท่านคงรู้และทราบเรื่องราวของผลในการสวดพระคาถาเงินล้านแล้วนะครับ คือมีผลให้เกิดความร่ำรวย ความคล่องตัว และก็รวยไปเรื่อยๆ จากมีมนุษย์สมบัติ เทวโลกสมบัติ พรหมสมบัติ และตราบถึงพระนิพพานเลยครับ สาธุ วันนี้พึ่งรับทราบผลของพระคาถาเงินล้านเพิ่มอีกหลายอย่างเลยครับ หลายท่านฟังแล้วอาจจะงง ถ้าบอกว่าพระถาคาเงินล้าน สวดภาวนาแล้วรักษาโรคได้ด้วยครับ คือนอกจากโรคจนแล้ว อันนี้ยังหมายถึงโรคภัยไข้เจ็บแบบปกติที่เป็นกันอยู่เลยครับ รักษาโรคทางกายนี้อย่างไรเหรอครับ ท่านเล่าว่า โรคภัยไข้เจ็บ เป็นเหตุให้เสียทรัพย์ การภาวนาพระคาถานี้ จะช่วยให้เงินขังตัว และเหตุอันเป็นเหตุที่จะต้องเสียทรัพย์ หรือทำให้ยากจนลง อุปสรรคและความขัดข้องทั้งปวงจะไม่มีกับผู้สวดพระคาถานี้ครับ สาธุ เพิ่งทราบเป็นครั้งแรกเหมือนกันเล่นเอาอึ้งไปเลย แสดงว่าผลของพระคาถาเงินล้านนี่ยังมีอีกหลายอย่าง หลายประการเลยครับ ที่เรายังไม่รู้ ยังไม่เข้าถึง ยังมีอีกมาก คิดว่าคงจะมีอานิสงส์รวมแบบครอบจักรวาลเลยครับ สาธุ ขอให้พวกเรามีความเชื่อมั่นในคุณพระ ภาวนาและทำตามที่พระ ที่หลวงพ่อท่านสอนก็คงจะเข้าถึงได้เหมือนกันหมดทุกท่านครับ สาธุ บุญพระอัศจรรย์เกินจะประมาณได้จริงๆครับ สาธุ (395/57)

8. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    คงจะเป็นคำตอบที่หาอยู่นะครับ
    ผมเคยอ่านเจอผ่านไปครั้งนึงพอดี
    มีคนถามในนี้จึงนำมาให้ดูกัน ทีแรกนึกว่า
    จะมีคนมาตอบครับ ยังไงๆอย่าลืมสวด
    อีกบทที่ว่า พุทธังมัดจิต ธัมมังมัดใจ โรคทั้งหลาย วินาศสันติ

9. พิม

ขอบคุณท่านๆที่มาตอบและกรุณาหาข้อมูลมาให้ค่ะ

10. พิม

พูดแบบนี้ ขอแปลเข้าข้างตัวเองว่า เคยมีอภิญญา ความหมายนี้ใช่ไหมคะ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แปลว่าโดนของ

12. ขง

อาจจะเคยมี และ อาจจะเคยไม่มี อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าคุณเคยมีไหม

เท่าที่ผมศึกษาพระคาถานี้ ( สัมปะจิตฉามิ)

เมื่อภาวนาไปถึงจุดหนึ่ง จะเกิดอาการที่เรียกว่า

จิตแยกออกจากกาย ตอนช่วงนี้ สภาวะความเป็นทิพย์จะเกิดขึ้น และอาจจะ

สื่อสารกับเทพเทวดาได้ เรียกว่าทิพยจักษุญาณเบื้องต้น ในตัวอย่างที่

คุณยก อาการของคุณมาในข้างต้น เป็นไปได้ว่า คุณภาวนาคาถาเงินล้าน ซึ่ง มี บท " สัมปะจิตฉามิ" อยู่

ไปจนกระทั้ง สภาวะความเป็นทิพย์ เกิดขึ้นกับจิตของคุณ และคุณ

สามารถสื่อกับพระปรอทได้ ครับ อำนาจศักดิ์สิทธิ์ของ พระปรอท จึงสามารถ

รักษาอาการป่วยของคุณได้

แต่ เรื่อง อย่างนี้คุณต้องมีสติพิจารณาดูอย่าไปหลงกับมันครับ

ความศรัทธา ( เชื่อมั่น ) ก่อให้เกิดพลังปาฏิหาริย์ ครับ

ขอให้ท่านมีความเชื่อมั่นในพระปรอท ของท่านต่อไป ท่านจะพบปาฏิหาริย์มากมาย นัก

คำว่าอภิญญา ผม ขอให้คำนิยาม สั้นๆ ว่า " พลังจิต "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2015
  13. พิม

ปัจจุบันนี้รู้จักกับกุนซือส่วนตัว (โดยปริยาย)เป็นพี่ที่มีญาณ 1. ระลึกชาติได้ และอดีตชาติของผู้อื่น 2. รู้ว่าชาติหน้าของบุคคลว่าจะไปเกิดที่ไหน 3.รู้ภาษาสัตว์ 4.หูทิพย์ 5. รู้วาระจิตผู้อื่น

พี่ท่านนี้บอกดิฉันว่า ถ้าดิฉันรวมจิตได้แค่เพียง 10 นาทีเท่านั้น จะได้ของเดิมที่เคยได้ทั้งหมดคืน หรือ ต่อให้ไม่ทำอะไรเลยในชาตินี้ ยังไงก็ได้ของเดิมที่เคยฝึกเคยได้คืนแน่นอน แต่อาจจะช้าหน่อย เข้าใจว่าคงแก่ๆ เพราะพี่แกพูดถึงยายไฮที่ได้สมาธิตอนแก่ ที่เป็นหนังสือขายในเซเว่นน่ะค่ะ และหลวงปู่บุญฤทธิ์ บัณฑิตโต ได้ให้พรดิฉันถึง 2 ครั้งว่า อายุยืนๆนะ ให้พรข้ออายุยืนแก่ดิฉันข้อเดียว ในขณะที่ดิฉันไปกับเพื่อนอีก 4 คน รวมดิฉันเป็น 5 ดิฉันไปทำบุญกับหลวงปู่ 2 ครั้ง ก็ให้พรดิฉันข้อเดียวคือ ขอให้อายุยืนๆ ในขณะที่เพื่อนๆดิฉันท่านให้พรว่า อายุ วรรณะ สุขะ พละ. 2 ครั้ง เหมือนกัน
    ดิฉันสะดุดใจ แต่ไม่เคยได้มีโอกาสถามท่านเป็นการส่วนตัว เพราะทุกครั้งคนเยอะมากๆ

14. ขง

จากที่ฟังไฟล์ยูทูป เรื่อง เตวิชโช มาล.พ.ฤาษีลิงดำท่านพูดเรื่องกสิณ ที่ทำให้ได้ทิพยจักษุญาณ

และตอนที่สอง ท่านว่า เด็กภาวนาพุทโธ แล้วเห็นพระ มาหา มีทิพยจักษุญาณ ทำนายทายทัก คนหาย ของหาย รุ้หมด มีคนหนึ่งพิจารณารูปนามจน เห็นนิมิตพระพุทธรูป นำนิมิตพระพุทธรูปมาเป็น นิมิตกสิณ มีทิพยจักษุญาณได้

บางท่าน ภาวนาแต่บทคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า ก็มีทิพยจักษุญาณได้

อย่างคุณ คงผลมาจากภาวนคาถาเงินล้านแล้วเป็นผล ก็ควรภาวนาไป

ตามที่ผมเรียนมาถ้าเราภาวนาคาถาไหน เริ่มมีผลเป็นฤทธิ์ เช่นมีทิพยจักษุญาณแล้ว

ห้ามเปลี่ยนบทไปจนกว่า จะใช้ฤทธิ์ด้านนั้นๆคล่องตัว

15. พิม

ขอบคุณ คุณขงที่มาสนทนาด้วยและให้คำแนะนำ และความรู้ต่างๆค่ะ

เมื่อสักสิบปีก่อน สมัยที่ยังมีงานทำ ตั้งสัจจะไว้ว่า จะสวดคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า 3 จบก่อนก้าวเท้าออกจากบ้าน ทำงานที่ใหม่ไปได้ 2 ปี ตาที่สามเริ่มหมุนช้าๆ แต่ก่อนเคยเข้าใจว่า มันต้องหมุนจากบนล่าง เพราะเราหลับตาลืมตาโดยเปิดเปลือกตาขึ้นข้างบนปิดลงข้างล่าง แต่ในความเป็นจริงตาที่สามหมุนจากด้านข้างค่ะ ตาที่สามหมุนได้ 1 อาทิตย์ ก่อนตกงาน พอตกงานด้วยความโง่บวกความขี้เกียจก็เลยหยุดสวด เพิ่งมานึกได้เมื่อไม่นานนี่เองว่า ตัวเองหยุดสวดคาถาทำไม ในเมื่อไม่ได้ทำงานมีเวลาเยอะแยะ ต้องขอบอกว่า สมัยก่อนเป็นคนขี้เกียจมาก เรื่องสวดมนต์ไหว้พระ สักแต่ว่าทำไปอย่างงั้นเอง ที่ตั้งสัจจะไว้ เพื่อป้องกันความขี้เกียจตัวเองที่จะไม่ทำ ทีนี้พอตกงานเลยเลิกทำเลย เพราะไม่มีเงื่อนไขบังคับว่า เพราะต้องออกไปทำงาน ลืมคิดต่อไปอีกนิดนึง ความโง่แท้ๆเทียวแบบดักดานด้วย อิอิ

16. ขง

อีกอย่างหนึ่งอยากจะแนะนำเพิ่มเติมครับ

"ถ้าดิฉันรวมจิตได้แค่เพียง 10 นาทีเท่านั้น จะได้ของเดิมที่เคยได้ทั้งหมดคืน หรือ ต่อให้ไม่ทำอะไรเลยในชาตินี้ ยังไงก็ได้ของเดิมที่เคยฝึกเคยได้คืนแน่นอน แต่อาจจะช้าหน่อย "

อยากให้เพิ่มเติมเรื่องวิปัสสนา ครับ นิดๆหน่อยๆ
    ศึกษาของหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ เอาง่ายๆ ศึกษาเรื่องอารมณ์พระโสดาบัน
    ไล่ ไปเรื่อยๆ จนถึง พระสกิทาคามี พระอนาคามี พระอรหันต์

ตอนแรกๆแนะนำ ศึกษาเรื่องพระโสดาบันให้เข้าใจ ก่อน ครับ

ตอนแรกๆ ผมค้านวิปัสสนาสุดตัว มาตอนหลัง ถึงเข้าใจสูตรสำเร็จ

ถ้าเราภาวนาคาถา ทั่วๆไป ก็ ให้เจริญสติ แต่ ถ้าหากว่าเราใช้คาถาธาตุ เราต้อง พิจารณาธาตุทั้ง 4 ร่วมด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2015
  17. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    มี

ถ้าเป็นโรคกรรม ^^

18. พิม

ขอถามค่ะ คาถาทั่วไป ได้แก่คาถาอะไรบ้างคะ และคาถาธาตุคืออะไร แล้วคาถาธาตุ คือคาถาอะไรบ้างคะ

19. ขง

คาถาทั่วไปผม หมายถึง คาถาที่ไม่ใช่ คาถาตั้งธาตุ 4 ที่เขาไว้ใช้สำหรับปลุกเสก

ส่วน คาถาธาตุ คือ คาถาที่ใช้ตั้งธาตุครับ ที่เขาไว้ใช้ก่อนปลุกเสกนี่ครับ

บางแห่ง คาถาธาตุไว้สำหรับ เพื่อเสริม กำลังพระคาถา เช่นธาตุน้ำ หนุนไปเพื่อใช้คาถาด้านเมตตา

บางแห่ง ใช้สำหรับรักษาโรคเพราะเหตุธาตุบกพร่อง เช่น ไม่มีแรงก็หนุนธาตุดิน เป็นต้น

20. ขง

คาถาชุมนุมธาตุ 

เอหิปะถะวีพรหมา เอหิอาโปอินทรา เอหิเตโชนารายะ เอหิวาโยอิสสะราฯ 

คาถาตั้งแม่ธาตุใหญ่ 

นะ อิ เพชชคง อะระหัง สุคะโต ภะคะวา 
    โม ติ พุทธะสัง อะระหัง สุคะโต ภะคะวา 
    พุท ปิ อิสะวาสุ อะระหัง สุคะโต ภะคะวา 
    ธา โส มะอะอุ อะระหัง สุคะโต ภะคะวา 
    ยะ ภะ อุอะมะ อะระหัง สุคะโต ภะคะวาฯ 

ตั้งธาตุ 

นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ 
    นะมะมะนะ นะอะอะนะ นะอุอุนะ 

นะโมพุทธายะ มะพะธะนะ ภะกะสะจะ 
    มะนะนะมะ มะอะอะมะ มะอุอุมะ 

นะโมพุทธายะ พะธะนะมะ กะสะจะภะ 
    อะนะนะอะ อะมะมะอะ อะอุอุอะ 

นะโมพุทธายะ ธะนะมะพะ สะจะภะกะ 
    อุนะนะอุ อุมะมะอุ อุอะอะอุ 

คาถาธาตุคือบทนี้ครับ ถ้าผมภาวนาบทนี้จะใช้กรรมฐานธาตุสี่พิจารณา

ถ้าผมสวดบทอื่นๆจะใช้เจริญสติอย่างเดียว