ขอถามเรื่องการวางพระบรมสารีริกธาตุบนโต๊ะหมู่บูชาครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย onlyli, 7 มกราคม 2008.

1. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ขอถามเรื่องการวางพระบรมสารีริกธาตุบนโต๊ะหมู่บูชาครับ

คืออยากจะทราบว่าเราจะนำวางไว้ บนไหนดีครับ

คือบนโต๊ะหมู่มีพระ พุทธโสธร - พระสุโข เป็นองค์ประธาน จะอยุ่ด้านบนสุด

พร้อมด้วยหลวงพ่อ ต่างๆเช่นหลวงปู่ทวดครับ จะอยุ่รองลงมา

หากนำพระบรมสารีริกธาตุ - พระธาตุนำมาบูชาเราควรวางไว้ตรงไหนดีครับ

อยุ่เหนือพระประธาน หรือรองจากองค์พระประธานลง มาดีครับ แต่ควรอยุ่เหนือหลวงพ่อต่างๆด้วยใช่ไหมครับ

2. ฉัตรชัย พรหมแก

ฉัตรชัย พรหมแก เป็นที่รู้จักกันดี

พระบรมสารีริกธาตุ ควรอยู่เสมอพระพุทธรูป หรือสุงกว่า หรือสุงสุด หากสถานที่คับแคบ ควรใช้พาน แล้วใช้ผ้าแดงรอง 1 ชั้น ผ้าขางรอง 1 ชั้น ก็ใช้ได้ครับ ส่วนพระธาตุพระสาวก ไม่ควรรวมกันควรแยกต่างหาก วางลอหลั่นกันลงมา ตามฐานะครับ เป็นความเห็นส่วนตัว

3. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับ

4. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

เราควรวางพระบรมสารีริกธาตุขององค์พระพุทธเจ้าไว้สูงเป็นอันดับแรก(สูงกว่าสิ่งใดๆ)
    และควรวางบรมธาตุของพระอรหันต์อื่นๆตามลำดับรองลงมา
    แล้วค่อยตั้งพระพุทธรูปก็ได้(ถ้าพื้นที่พอนะ อิอิ..) สวัสดีครับ