ขอถามเรื่องโปรเเกรม paint ในคอมหน่อยครับ

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 24 เมษายน 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    paint นี่เราสามารถตัดรุปได้ไหมครับ เช่น รูปเเรกเป้นเรา รูปสองมีเเต่ backgroud เเล้วเราตัดรุปเราจากอันเเรกไปใส่กับ background ในรูปที่สอง ผมว่าทําได้เเต่ทําไม่เป็น ใครเป็นรบกวนช่วยสอนหน่อยครับ save เป็นรูปเเล้วลงในนี้ก็ได้จะได้ดูตามขั้นตอน ขอบคุณครับ อนุโมทนา

2. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ในโปรแกรม Paint สามารถทำได้ด้วยเครื่องมือ Free-Form Select ครับ

อยู่ด้านบนซ้าย แต่ว่าจะใช้ได้ยากมาก มือต้องนิ่ง

ผมแนะนำถ้าจะตัดต่อ ใช้ Photoshop ดีกว่าครับ ง่ายกว่า เนียนกว่าเยอะ

3. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

มายืนยันอีกคน photoshop เริ่ดสุดค่ะ
    ขอบอกว่าถ้าใครใช้เพนท์ แล้วทำได้แบบเนียนๆๆๆมาก
    โอยยยยย........ข้าเจ้าล่ะซูฮก ท่านจริงๆๆ "\(_ _)/"

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ขอบคุณครับพี่ buucha ไว้ผมไปทําครับ ถ้าพี่มีเทคนิกอะไรดีๆที่น่าใช้อีก เอามาโพสเรื่อยๆก็ดีครับ ผมอยากลองทํามัน อ้อ เเล้วอีกอย่างที่อยากถามคือ ถ้าเราเป็นคนวาดรูปไม่เป็น เเต่มีไอเดียในหัวเช่น อยากให้ได้ภาพเเบบนั้นเเบบนี้ ใน photoshop มันมี function ให้เราทําได้ไหมครับ ? พี่ีไล้เคยบอกว่าได้ ถ้าใครมีอะไรที่โชว์ได้เเบบที่พี่ buucha โชว์ให้ดู รบกวนโพสให้หน่อยก็ดีครับ คงจะดีต่อตัวผมเเละคนอื่นๆอีกไม่น้อย ขอบคุณครับ อนุโมทนาครับทุกคน

5. วิญญาณนิพพาน

51
    ขอบคุณครับพี่ buucha ไว้ผมไปทําครับ ถ้าพี่มีเทคนิกอะไรดีๆที่น่าใช้อีก เอามาโพสเรื่อยๆก็ดีครับ ผมอยากลองทํามัน อ้อ เเล้วอีกอย่างที่อยากถามคือ ถ้าเราเป็นคนวาดรูปไม่เป็น เเต่มีไอเดียในหัวเช่น อยากให้ได้ภาพเเบบนั้นเเบบนี้ ใน photoshop มันมี function ให้เราทําได้ไหมครับ ? พี่ีไล้เคยบอกว่าได้ ถ้าใครมีอะไรที่โชว์ได้เเบบที่พี่ buucha โชว์ให้ดู รบกวนโพสให้หน่อยก็ดีครับ คงจะดีต่อตัวผมเเละคนอื่นๆอีกไม่น้อย ขอบคุณครับ อนุโมทนาครับทุกคน

6. วิญญาณนิพพาน

51
    อ้อ ขออีกอย่างครับ ถ้าผมมีรูปเเล้วตัวเราอยู่ไกล เเล้วผมอยากจะ zoom เข้าไปใกล้ๆต้องกดอะไรครับใน photoshop เดาว่าน่าจะเป็น zoom เเต่ยังไม่ได้เปิดเลยไม่รู้มันอยู่ตรงไหน รบกวนพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณ

7. วิญญาณนิพพาน

51
    สมมุติผมใช้ดินสอลากๆระบายสีอยู่บนตัวเราเเล้วดันระบายออกนอกตัวไป พลาดไปนิดนึง เเล้วต้องการ undo จากตรงนั้นนิดนึงต้องกดอะไรครับ ? คือถ้าผมไป undo มันจะเริ่มใหม่หมด เเนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2009
  8. วิญญาณนิพพาน

51
    http://www.geocities.com/siliconvalley/lab/4422/PT01-Levels/PT01-Levels2.htm ตามกระทู้นี้ครับพี่ Bucca ผมไปดูีทีี่ histogram ไอ้เจ้าเเผนภูมิเเท่งของ histogram ผมไม่ชิดกัน ผมเลยจะทําตามที่พี่บอกคือไปเลื่อนเ้จ้าสามเหลี่ยม เเต่มองดูหมดเเล้ว มันไม่มีสามเหลี่ยมอยู่ใต้เเท่งเเผนภูมิครับ ผมงงมาก เเละลองเลื่อนปรับสีต่างๆเเล้ว ปรับไปก็เหมือนเดิมครับ ปรับอะไรไม่ได้ มีเเต่ทําให้สว่างขี้นได้โดยไปเเบบที่พี่บอกคือ level รบกวนชี้เเนะด้วยครับ อนุโมทนาครับพี่

9. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ไม่มีสามเหลี่ยมใต้ histogram อย่างในรูปนี้เหรอครับ ตรงที่วงไว้สีแดง

ตรง histogram นี้ ปรับไปก็มีผลกระทบต่อความสว่างความมืดของภาพ