ขอทราบบทส่งเทวดา

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย chakrit, 27 ตุลาคม 2006.

1. chakrit

chakrit เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2006
    อยากรบกวนถามผู้รู้นอกจากบทเชิญเทวดา สัคเคกาเมเวลาสวดมนต์ไหว้พระหลังจากสวดมนต์จบแล้วมีบทส่งเทวดาไหมครับ ขอความเมตตาช่วยบอกด้วยครับ

2. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    แผ่เมตตาเสร็จท่านเล่านั้นก็ไปเองครับ

3. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

บบส่งเทวดา มีชื่อเรียกว่า
    " เทวะตาอุยโยชะนะคาถา " มีบทสวดดังนี้

ทุกขัปปัตตา จะ นิททุกขา........................ภะยัปปัตตา จะ นิพภะยา

โสกัปปัตตา จะ นิสโสกา.........................โหนตุ สัพเพปิ ปาณิโน

เอตตาวะตา จะ อัมเหหิ.......................... สัมภะตัง ปุญญะสัมปะทัง

สัพเพ เทวานุโมทันตุ............................. สัพพะสัมปัตติสิทธิยา

ทานัง ทะทันตุ สัทธายะ .........................สีลัง รักขันตุ สัพพะทา

ภาวะนาภิระตา โหนตุ..............................คัจฉันตุ เทวะตาคะตาฯ

สัพเพ พุทธา พะลัปปัตตา.........................ปัจเจกานัญจะ ยัง พะลัง

อะระหันตานัญจะ เตเชนะ..........................รักขัง พันธามิ สัพพะโสฯ

4. Pishate

Pishate เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ยืนยันกับข้อความของคุณ chanin ครับ บทนั้นแหละคือบทอันเชิญเทวดากลับครับ ถ้าใครเคยนิมนต์พระมาทำบุญบ้าน จะสังเกตุได้ว่าพระจะสวดบทนี้ เสร็จแล้วต่อด้วย บทถวายพระพระ ( อิติปิโส พาหุง มหากา ) คือผมเคยเป็นพระมานะครับ แต่ผมไม่แนะนำให้ฆราวาส อันเชิญเทพนะครับเวลาจะสวดไม่ต้องอันเชิญก็ได้ เพราะปกติเวลาเราสวนมนต์จะมีบันดาเทพเทวามาอนุโมทนา กันอยุ่แล้ว ส่วนใหญ่การอันเชิญจะใช้กับพระสงฆ์นะครับ และใช้ในเวลาที่เป็นงานทำบุญสวด 7 ตำนานอะไรพวกนี้นะครับ โดยปกติเวลาผมสวดมนต์ ก็จะเริ่มคำบูชาพระ คำนมัสการพระรัตนตรัย ตั้งนะโม ถวายพรพระ แล้วต่อด้วย บทสวดที่เราจะสวดตามที่ต้องการ ไม่ว่าจะเป็น ชินบัญชร ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก ธรรมจักร์ หรือจะเป็นบทอื่นแล้วแต่ แต่ละคนจะนิยม แต่ทุกครั้งที่ผมสวดมนต์ ผมมักจะสวดคาถา กรณียเมตตาสูตร ให้กับภูต ผี สัมภะเวสี ทุกครั้ง เสร็จแล้ว กรวดน้ำแผ่เมตตา เพียงเท่านี้ ก็สมบูรณ์แล้วครับ เดียวบรรดาเทพ เทวาเขาจะมา อนุโมทนาเอง เพียงแต่ขอให้เราตั้งใจสวดมนต์อย่าทำเป้นเล่น ทำจิตใจให้สงบก็พอแล้วครับ

5. Manbiki

Manbiki เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณมากครับท่าน อนุโมทนา สาธุ....

ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม กรรมใดที่ทำแก่ผู้ใดในชาติใดๆ ก็ตาม ขอให้เจ้าเวรและนายกรรม จงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า อย่าได้จองเวรจองกรรมต่อไปเลย

แม้แต่กรรมที่ใครๆทำแก่ข้าพเจ้าก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้ทั้งสิ้น ยกถวายพระพุทธเจ้าเป็นอภัยทาน เพื่อจะได้ไม่มีเวรกรรมต่อไปด้วยอานิสงส์แห่งอภัยท่านนี้<O:p</O:p

ขอให้ข้าพเจ้า ครอบครัว บุตรหลาน ตลอดจนวงษาคณาญาติและผู้อุปการคุณของข้าพเจ้า มีความสุขความเจริญ ปฏิบัติแต่สิ่งที่ดี และสิ่งที่ชอบด้วยเทอญ