ขอทราบประวัติหลวงพ่อวัชระ วัดป่าภูทับเบิก

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย marine24, 16 สิงหาคม 2010.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    เนื่องจากมีผู้สนใจจะไปกราบไหว้หลวงพ่อวัชระ วัดป่าภูทับเบิก จึงขอทราบประวัติท่าน

2. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจครับ มารออ่านด้วยคนครับ

3. praw@ti

praw@ti เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเท่าไรครับ...แต่ท่านกำลังสร้างพระมหาเจดีย์โพธิปักขิยธรรม...เท่าที่ทราบตามประวัติของวัดป่าภูทับเบิก...ท่านธุดงค์มาถึงเมื่อปี 32 มาเริ่มสร้างวัด...ผมเพิ่งจะไปถือศีล 3 วัน ช่วงเข้าพรรณษา บบรยากาศที่วัดสงบมาก..หมอกและเมฆเคลื่อนตัวคลุมวัดเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

4. praw@ti

praw@ti เป็นที่รู้จักกันดี

อีกอย่างนึงครับ....ท่านเป็นพระสายธรรมยุติครับ

5. bigbanggd

bigbanggd เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์วัชระเป็นศิษย์หลวงปู่หลอด ปโมทิโต องค์หนึ่งครับ

6. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เคยได้ยินชื่อท่านมานานยังไม่ทราบประวัติเหมือนกันค่ะ

7. auytwissty

auytwissty สมาชิกใหม่

1 พฤศจิกายน 2010
    ช้าไปป่าวไม่รู้นะค่ะ

เค้าเล่ากันว่าหลวงตานิมิตว่ามีเทวดามาบอกชื่อวัดในฝันค่ะแล้วหลวงตาก็เดินธุดงจามนิมิตค่ะพร้อมกับถามชื่อวัดในนิมิตกับชาวบ้านค่ะจำไม่ได้ว่าในนิมิตรนั้นเป็นชื่อวัดอะไรค่ะแต่พอหลวงตาถามชาวบ้านชาวบ้านเค้าได้ยินเป็นชื่อวัดภูทับเบิกหลวงตาก็ได้ธุดงไปตามทางที่ชาวบ้านบอกจนมาเจอวันภูทับเบิกนี้ค่ะ และเคยมีชาวม้งหาว่าหลวงตาบุกรุกที่เค้าค่าะแต่ที่จริงแล้วไม่ใช่ค่ะพวกเค้าจะเอาที่วัดไปปลูกกะหล่ำแต่ต่อมาชาวม้งก็ทำไม่สำเร็จแพ้ภัยไปก่อนค่ะ หนูเองก็ได้ขึ้นไปวัดหลายครั้งค่ะเพราะว่าแม่ก็เป็นลูกศิษหลวงตาอยู่ค่ะ ขึ้นไปตั้งแต่ยังมีศาลาหลังเก่าค่ะ บอกครั้งที่ขึ้นไปปฏิบัติแล้วก็ไม่อยากลงมาเพราะว่าข้างบนเหมือนสวรรค์และเงียบสงบดีค่ะเหมาะมากกับการนั่งทำสมาธิค่ะ:cool:

8. auytwissty

auytwissty สมาชิกใหม่

1 พฤศจิกายน 2010
    น่าทึ่งมากๆ

มีเหตุการณ์นึงค่ะหน้าแดง(คนที่ต้มยาอยู่บนวัด)เล่าให้คุณแม่ฟังว่า ครั้งนึงมีนักท่องเที่ยวขึ้นมาเที่ยวที่วัดค่ะด้วยความที่มาครั้งแรกจึงไม่รู้จักทางค่ะพอเค้าเดินทางไปถึงหมู่บ้านทับเบิกก็เริ่มไปไม่ถูกพอดีเห็นประจวบเหมาะกับเห็นมอไซด์คันนึงจึงถามทางกับมอไซด์คันนั้นค่ะ มอไซด์คันนั้นจึงอาสาบอกทางให้ค่ะพอขับนำทางไปพอจะถึงวัดรถนักท่องเที่ยวจะขอบคุณซะหน่อยรถมอไซด์คันนั้นก็หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ค่ะ นักท่องเที่ยวพอเค้ามาพูดให้หลวงตาฟังหลวงตาก้บอกว่าเทวดามาบอกทางค่ะ น่าทึ่งจริงๆๆ

หรือถ้าอยากรู้เรื่องราวของหลวงตามากกว่านี้ โทรถามน้าแดงได้ค่ะ เพราะน้าแดงเค้าเป็นคนดูแลอยู่ค่ะ

9. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยเดชแห่งบุญบารมี ที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมา ทุกภพทุกชาติ ขออุทิศบุญ
    บารมีนี้ให้กับ ทุกดวงจิต ดวงวิญญาณ
    มนุษย์ อมนุษย์ ทั้งหลาย ไม่มีสิ้นสุด
    ไม่มีประมาณ เจ้ากรรม นายเวร ทุกภพทุกชาติ จงมีส่วนร่วมในบุญบารมีนี้

ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามองค์พุทธ พระอรหันต์ และ
    ขอ-อโหสิกรรม-ซึ่งกันและกันด้วยเทอญ.....สาธุ.. สาธุ.. สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

10. indrarubber

indrarubber สมาชิกใหม่

13 กุมภาพันธ์ 2012
    พระอาจารย์วัชระ วิจิตโต

พระอาจารย์วัชระ วิจิตโต เกิดปี 2504 อุปสมบทเมื่อปี 2530 และได้ธุดงค์ขึ้นไปบนเขาทับเบิกตามนิมิต.. ท่านไปปักกลดอยู่ที่ยอดเขา และเริ่มสร้าง ศาสนสถานเมื่อปี 2534.. วัดป่าภูทับเบิก เป็นวัดป่าสายธรรมยุต ฉันอาหารมื้อเดียว เน้นการปฏิบัติเร่งความเพียร เดินจงกลม นั่งสมาธิ พระอาจารย์ท่านมีเมตตา ใครว่างๆ ก็ขึ้นไปเสวนาธรรม ร่วมทำวัตรเย็น ถือศีลอุโบสถ ศีล8 ได้ทุกวัน พระท่านจะเริ่มเตรียมตัวฉันอาหารเวลา 8:30 และจะเสร็จกิจประมาณ 10 โมง.. ช่วงเวลานี้ญาติโยมจะได้มีโอกาสพบพระอาจารย์วัชระ หลังจาก 11 โมงไปจนถึงบ่าย 2 พระอาจารย์อาจไม่สะดวกให้พบ หลังจากบ่าย 2 ถึง 5 โมงเย็น สามารถเข้าพบท่านได้ตลอด.. อีกครั้งตอน ทุ่มครึ่งซึ่งเป็นเวลาทำวัตรเย็น และจะเสร็จประมาณ 4 ทุ่ม ซึ่งบางครั้งมีญาติโยมสนทนากับท่านต่อถึง 5 ทุ่มก็มี ช่วงเวลา 6 โมงเช้าถึง 5 โมงเย็น จะมีผู้ช่วยพระอาจารย์ ชื่อจ่าแดง นั่งภาระกิจอยู่ใกล้ๆวิหาร สามารถติดต่อจ่าแดงเพื่อขอพบพระอาจารย์ได้ โดยอาจโทรหาจ่าแดงเพื่อสอบถามข้อมูลต่างๆ ได้ที่ 0872101920 หากข้อมูลด้านบนคลาดเคลื่อนบ้างก็ขอประทานอภัย ขอขมาพระอาจารย์วัชระ มา ณ.ที่นี้ด้วย... ลูกศิษย์วัดทับเบิก..