ขอทราบพระนามของพระวิษณุ ปางที่เป็นพญานาคด้วยค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย hengymaru, 8 มีนาคม 2010.

1. hengymaru

hengymaru Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยมีคนบอกมา แต่ชื่อยาวก็เลยจำไม่ได้ค่ะ

ถ้าจะบอกว่าไม่มี อย่าบอกเลยนะค่ะ -__-'' เข้าใจ ว่าปางนี้ ไม่เป็นที่รู้จัก

ขอบคุณค่ะ

2. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

3. hengymaru

ขอบอกว่ามีค่ะ .. ที่เกริ่นแต่แรกว่า เพราะหลายคนไม่ทราบกรุณาอย่าบอกว่าไม่มีเลยนะค่ะ

คือฝันว่าท่านมาหาค่ะ แล้วท่านเป็นคนมาแล้วก็กลายเป็นพญานาคในตอนท้ายค่ะ (จำไม่ได้ว่า 3 หรือ 5 เศียร) มีคนบอกว่า ท่านแท้จริงก็เป็นพญานาคค่ะ (มีปางที่เป็นพญานาคค่ะ)

เข้าใจว่า ปางนี้ ไม่เป็นที่รู้จัก แต่ว่าท่านมีอวตารหลายปาง แต่คนไม่ได้พูดถึงทุกปางค่ะ

กลับไปถามคนที่บอก .. เค้าก็บอกว่าจำไม่ได้แล้ว เพราะตอนนั้นบอกผ่านญาณ องค์ปู่ ... จำได้แค่ พญา... (อะไรไม่รู้) นาคราช -_-'' ฟังช่วงตรงกลางไม่ออก เพราะไม่คุ้นหูเลย แต่คิดว่าไม่ใช่ พญาอนันตนาคราชค่ะ เพราะชื่อนี้คุ้นหู ถ้าฟังแล้วต้องจำได้ .. รู้แบบนี้ ตอนนั้นไม่เกรงใจ ถามไปเลยดีกว่า -__-'' เค้าบอกว่า ถ้านึกไม่ออก เรียกท่านว่า นารายณ์นาคราชก็ได้ ...

ขอบคุณ คุณภราดรภาพด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2010
  4. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาตอบ ตามที่ทราบนะคะ...

หากเปนไปตาม ที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าว.. คงต้องไปหาตำราฉบับภารตะ สมัยกึ่งพุทธกาลที่ต้นกำเนิดเลยหล่ะคะ...นิมิตของท่าน เท่าที่จับกระแสดู มีอยู่ 2 มิติ คือมิติที่เปนทิพย์มนุษย์ และนาคราช ซึ่งนั่นมิได้แปลว่า ทั้งสองมิติ เปนบุคคลเดียวกัน แต่อาจจะเปนคนละมิติ มาปรากฎให้เหนในช่วงเวลาเดียวกันก็ได้...เรื่องแบบนี้ ต้องใช้จิตญาณเช็คเท่านั้นค่ะ ตำราไม่มีบอก เพราะไม่ใช่เรื่องที่ต้องเปิดเผย...

5. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

พระวิษณุท่านมีหลายปางครับเท่าที่ทราบมาก็นับไม่ถูกอ่ะครับแต่ที่คนส่วนใหญ่ทราบก็มีประมาณ10ปางหลักๆแต่ที่จริงมีเยอะมากครับเห็นเค้าบอกว่ามีหลายสิบปางเลยครับ

6. hengymaru

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆ ค่ะ
    ทั้งคุณ พิชญ์ และ คุณ tumkuk
    ข้อความของคุณ พิชญ์ ฟังดู ลึกซึ้งเกินเข้าใจค่ะ -_-'' "มีอยู่ 2 มิติ คือมิติที่เปนทิพย์มนุษย์ และนาคราช ซึ่งนั่นมิได้แปลว่า ทั้งสองมิติ เปนบุคคลเดียวกัน"

เรื่องของเรื่องคือ รู้สึกว่า มีคนคอยอยู่ด้วยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าใคร ก็เลยจุดธูปอธิษฐานถาม ก็เลยฝันเห็นพระวิษณุ (ในฝันไม่เอ่ยพระนาม) เอาพญาครุฑสีทองมาให้ 1 องค์ แล้วก็บอกว่า "ครุฑนี้เป็นพาหนะของเรา" ตื่นมาก็รู้ได้ว่าเป็นท่าน ในนิมิต ท่านก็พาไปเที่ยวด้วยค่ะ (ยังมีแก่ใจคิดว่า ขึ้นหลังครุฑ มันจะเจ็บไหมหนอ) แล้วตอนท้ายของฝัน เห็นเป็นพญานาคใต้ต้นไม้ใหญ่ฝนปรอยๆ ค่ะ (ยัง งงว่าเกี่ยวข้องกันยังไง)

อันนี้ไม่เคยเข้าใจมาก่อนว่าหมายความว่าอะไร ก็เข้าใจว่าเป็นพระวิษณุนั่นแหละ เราก็บูชาพระวิษณุเรื่อยมา จนมีคนมาบอกว่า .. รู้ไหม ว่าพระนารายณ์คือพญานาค (ในใจเราก็ยังแย้งใช่หรอ มีด้วยหรอ) จนมานึกถึง นิมิตแรกที่ท่านมาบอก ก็จำได้ว่า เราเห็นพญานาค แล้ววันที่เอาท่านเข้ามาบูชาในบ้านวันแรก ก็ฝันเห็นพญานาคเลื้อยเข้ามาในบ้านด้วย .. คิดไปได้ว่า เราไม่ได้พูด ไม่ได้บอก เค้ายังรู้เลย ..

มันก็เลยติดอยู่ในสมองมา ตลอดค่ะ อยากทราบพระนามท่าน โทรไปถาม ก็บอกไม่ได้แล้ว ฮือๆ ...

สุดท้าย หากหาคำตอบไม่ได้ อาจจะพยายามจุดธูปถามค่ะ ท่านจะมาให้เห็นในนิมิตบ่อยๆ ค่ะ ชอบมายืนยิ้มๆ แล้วก็ไป เวลามีปัญหา ท่านก็มาเป็นคนปกตินี่แหละค่ะ มาบอกในฝัน ก็เลยยัง สงสัยว่า ปางพญานาคนี่ .. มีประวัติยังไง ..

ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

7. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบพระนามจริงๆ ครัับ พยายามหาพระนามทั้ง 1000 พระนามแล้ว ยังไม่ปรากฎ naga avatar เลย เท่าที่ทราบนะครับ องค์อนันตะราชา มีพระนามว่า พระอนันตะเศษะ (Ananta-Shesha) เมื่อครันพระนารายณ์อวตารเป็นพระราม พระอนันตะเศษะ อวตาร เป็นพระลักษณ์ ในเรื่องรามเกียรติ ส่วนเรื่องราวพระกฤษณะ พระนารายณ์อวตารเป็นพระกฤษณะ ส่วนพระอนันตะราชาอวตารเป็น พลราม ครับ

แต่ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า พระนารายณ์มักจะเสด็จพร้อมกับพระองค์ใดพระองค์หนึ่งเสมอ กล่าวคือ พระนารายณ์กับพระอนันตะราชา พระนารายณ์กับพระแม่ลักษมี และพระนารายณ์กับพระศิวะ ครับ ยังไม่เคยเห็นมากันเป็นทีมมากกว่าสองพระองค์เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2010
  8. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

พระวิษณุเทพเวลาท่านจะเสด็จไปที่ใดจะทรง2ท่านไม่ท่านใดท่านหนึ่งคือพญาครุฑหรือเสด็จพ่ออนันตนาคราชแต่เท่าที่ผมทราบคือเวลาจะเสด็จมาปราบอสูรจะมาพร้อมกับพ่ออนันตนาคราชแต่เวลาจะเสด็จไปไหนจะทรงพญาครุฑใช่หรือไม่

9. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

พอพูดถึงพญานาคใต้ต้นไม้ที่มีฝน นึกถึงพญามุจลินทร์นาคราชค่ะ ผิดถูกอย่างไร ขออโหสิการ

10. พิชญ์

หากมีโอกาส ท่านเจ้าของกระทู้ควรไปที่ นครวัด-นครธม นะคะ คุณจะได้คำตอบจากที่นี่...และจะเข้าใจว่าเหตุใด จึงกล่าวว่าพระนารายณ์ คือพญานาค..

มิติ ซ้อน มิติ ... ยากที่มนุษย์อย่างเราจะเข้าใจ ...

กลิ่นกำยานภายในห้องคุณ .. ถ้าไม่จำเปน อย่าจุดมากนะคะ เพราะเปนการเชื้อเชิญวิญญาณรอบข้าง การอธิษฐานจิต จึงมักโดนแทรกได้ง่าย ก่อให้เกิดมิติลวง... จริงเปนเท็จ เท็จเปนจริง สิ่งที่เหน คุณเหนจริง.. แต่ความจริง มิได้เปนอย่างที่เหน...

บุญรักษา..

11. hengymaru

ขอบคุณๆ ทุกๆ ความคิดเห็นนะค่ะ โดยเฉพาะ คุณภราดรภาพ และคุณพิชญ์
    ขอโทษที่หายไปพักนึง

เคยไป พระนครวัด พระนครธมมาแล้วค่ะ แค่นั่งคิดขณะไหว้พระว่า หากลูกมีบุญ จะไปนมัสการท่านที่ ปราสาท นครวัด เพราะจำได้ว่า ปราสาทนี้ สร้างเพื่อบูชาพระวิษณุ อีก 1 อาทิตย์ก็ได้ตั๋วมาฟรีๆ เหมือนปาฏิหารย์ค่ะ เรียกว่า กินฟรี เที่ยวฟรี ไปอย่างหรูเลยค่ะ .. (ยัง งง มาถึงทุกวันนี้เลยค่ะ ญาติเอามาให้ค่ะ)

แต่ตอนนั้นไม่เข้าใจว่ามีปางพญานาคด้วย ไปแล้วก็ แค่ดื่มด่ำบรรยากาศของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราเคารพได้แค่นั้นเองค่ะ (มันก็ประมาณ 5 ปีมาแล้ว)

เป็นเรื่องยาก ที่จะเข้าใจจริงๆ ค่ะ ตอนนี้เป็นเหมือนเด็กหัดเดิน คิดว่าต่อไปอาจจะได้รู้เองได้ ... เพราะท่านเคยมาบอกว่า ยังไม่ถึงเวลาที่เราจะได้รู้ค่ะ .. พลาดพระนามท่านไปอย่างน่าเสียดาย

12. saktayu

saktayu Active Member

ท่านชื่อเศียรนาคท่านเป็นนาคเทพอยู่บนสวรรค์คนละองค์กันกับท่านอนันตนาคราชในสมัยยุคพระรามท่านก็คือน้องชายชื่อพระลักษณ์

13. พญาสิทธา

พญาสิทธา สมาชิก

พญามุจรินทร์นาคราช - พญานาคที่มาแผ่เศียร ปกป้องพระพุทธเจ้า
    พญาอนันตนาคราช - พญานาคประจำพระนารายณ์ หรือพระวิษณุ
    นางพญาอุษอนันตนาวดี(มเหสีของพญาอนันตนาคราช) - เป็นพญานาคิณีประจำองค์พระแม่ลักษมี
    พญาเอนกชาติภุชงค์(พญาภุชงค์นาคราช - พญานาคประจำพระอิศวร
    นางพญาเทวีศรีปางตาล(แม่ย่าทองคำ)(เมเหสีองค์พญาภุชงค์ฯ) - เป็นพญานาคิณีประจำองค์พระแม่อุมาเทวี
    พญาจันทรคุปต์นาคราช - พญานาคประจำองค์พระพิฆเนศ
    ฯลฯ

14. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009

ได้ข้อมูลมาจากไหนอะคะ อยากทราบมากกว่าอะ:cool:

15. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่หามาให้รู้กันนะครับ

16. radha

radha เป็นที่รู้จักกันดี

namastre..........kha.

อนุโมทนาบุญกับ จขกท. ค่ะ ได้รับความรู้ใหม่หลายอย่างเลย
    และก็ขออนุญาต โพสต์ถามเรื่องที่สงสัยด้วยค่ะ

namastre ค่ะ แม่ย่าพิชญ์

* ไม่คิดว่าจะได้เจอแม่ย่าในกระทู้นี้.... และก็จะขอทำความเข้าใจในเรื่องของกำยานที่แม่ย่าบอกไว้ใน post ด้านล่างค่ะ

การจุดกำยาน มีผลดีหรือเสีย ประการใดคะ และควรจุดในเวลาใดจึงจะควร
    เพราะบางทีก็มีจุดบ้างเหมือนกันตามแต่ความต้องการค่ะ
    บางครั้งกลิ่นเดิมที่จุด จากหอมชื่นใจก็กลายเป็นเวียนหัวซะ

ซึ่งก็เข้าใจว่าอาจเป็นเพราะสภาพร่างกายตอนนั้น อ่อนแอ หรือเกิดสิ่งผิดปกติกับระบบทางเดินหายใจ
    ทำให้ได้กลิ่นเครื่องหอมแล้วเกิดอาการแพ้ค่ะ

รบกวนแม่ย่าด้วยค่ะ....

17. พิชญ์

สวัสดีค่ะ...คุณ radha

ทำไมเอ่ย... ตกใจหรือคะที่มาเจอพิชญ์ที่กระทู้นี้ ??? จริง ๆ พิชญ์เข้าอ่านทุกกระทู้ แต่ปฏิเสธที่จะเข้ามาตอบ เพราะบางสิ่ง มันเปนเรื่องเฉพาะ อธิบายไป ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยเข้าใจ ด้วยเกี่ยวเนื่องกับมิติโดยตรง แตะมากเกินไปก้ไม่ดีค่ะ...

ประเด็นที่คุณถามมา... พิชญ์ จะตอบเฉพาะในแง่มุมมองของพิชญ์นะคะ ใครจะนำไปใช้ หรือไม่นำไปใช้ก็ได้ พิจารณากันเอา..เรื่องธูป คติความเชื่อของฮินดู คือกำยาน..ถือเปนหนึ่ง ในสิ่งหอมที่น้อมบูชาแด่ผู้เปนใหญ่แห่งเบื้องบน ซึ่งอาจเปนเทพ พรหม และศาสดา

การจุดกำยาน มีผลดีหรือเสีย ประการใดคะ
    ผลดี คือ ช่วยในเรื่องของระบบหายใจ , การเดินพลังปราณภายใน หากกลิ่นที่ใช้ถูกจริตกับผู้จุด
    ผลเสีย....จะกล่าวตอนท้าย (ในบางท่านแพ้กลิ่นธูป+กำยาน อาจมีปัญหาต่อระบบทางเดินหายใจได้) จึงเปนเรื่องเฉพาะบุคคลอีกเช่นกัน....
    ควรจุดในเวลาใดจึงจะควร
    เหตุและผลในการจุดของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน จึงไม่มีบทกำหนดตายตัว ดังนั้น สามารถจุดได้ตลอดตามความเหมาะสมของแต่ละท่าน คือ เช้า ,กลางวัน , เย็นยันดึก แต่...มีแต่ค่ะ...
    ถ้าไม่จำเปน อย่าจุดมากนะคะ เพราะเปนการเชื้อเชิญวิญญาณรอบข้าง การอธิษฐานจิต
    จึงมักโดนแทรกได้ง่าย ก่อให้เกิดมิติลวง

ที่พิชญ์ต้องกล่าวไว้อย่างนี้ เนื่องจากว่า การติดต่อสื่อสารกับโลกของวิญญาณมีหลายวิธี และหนึ่งในวิธีดังกล่าว คือการจุดกำยาน มนุษย์มีอายตนะ เปนสื่อในการรับรู้สัมผัส โลกวิญญาณก้เช่นกัน ใช้กลิ่นของกำยานเปนสื่อในการเรียก..หรือเชิญ เปรียบได้กับการ์ดงานแต่ง ,ซองบุญกฐิน ผ้าป่า จุดปุ๊บมาปั๊บ...

18. พิชญ์

ต่อค่ะ...

วิญญาณ มาตามกลิ่นกำยานที่จุด อาจเรียกว่า..เปนแขกมิได้รับเชิญก้ได้ค่ะ ( เอ... หรือตั้งใจเชิญก็มะรุ..) ในระหว่างที่คุณเข้าสมาธิ หรือกรรมฐาน อาจถูกคลื่นแทรกจากบางมิติก่อให้เกิดมิติลับ ลวง พราง...อุปทานก็เกิด สิ่งที่เหน จึงจำเปนต้องมีครูบาอาจารย์กำกับ
    โดยส่วนตัว พิชญ์จะใช้วิธีนำกำยานตั้งตามจุดต่าง ๆ แทนการจุดแบบใช้ไฟ..เพราะธรรมชาติของกลิ่นกำยาน จะแรง และหอมอยู่แล้ว..แม้ไม่ได้จุด แต่จะจุดเมื่อจำเปนจริง ๆ เท่านั้น ส่วนธูปหอมแบบไทย ๆ จุดได้ตลอดตามประเพณีนะคะ...

สิ่งที่พิชญ์กล่าว ...ไม่มีตำราเล่มไหนบันทึกหรอกค่ะ... ธรรม...เปิดให้เหน เปิดให้เข้าใจ เข้าใจในเรา และเข้าใจในเค้า แม้จะคนละมิติ...

บุญรักษา...

19. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ ทราบ มาบ้าง กรณี ที่ เราอธิฐานจิต ให้ใด้พบ คนคนนั้น มีมากมาย ครับ
    -ส่งจิต
    -เจโต
    -โทรฯมือถือ
    -จุดธูป ---

แต่ สิ่งเหล่า นี้ อยู่ใน กามาวจระภพ
    บุญกุศล ส่งต่อเนื่องๆ ให้ ทุกท่าน จะก้าวสู่ โลกุตระ

แด่ ..น้อง..นาคี ท่านหนึ่ง..

http://palungjit.org/threads/ดวงแก้...่งข่ามทุกชิ้นเป็นหนึ่งไม่มีสอง.229500/page-55

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      11.3 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      18.2 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      162.2 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      6.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      205.6 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      219.4 KB
      เปิดดู:
      129
  20. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ไหน ๆ ก็ผ่านมาเจอแล้ว แม่พิชญ์ก็มา พี่พจน์ก็มา ก็ขอแจมด้วยหละกันนะครับ ที่แม่พิชญ์กล่าวมาก็เห็นชอบแล้วนะครับแต่อย่าได้สนใจเรื่องเหล่านี้ให้มากนักครับ ทำกายทำจิตเราให้บริสุทธิก็เพียงพอแล้วครับ ที่อยากรู้ก็จะได้รู้เองครับ จะเข้ามาโดยที่เราอาจจะไม่อยากรู้แล้วก็ได้