ขอทราบวัดที่มีสอนสมาธิ/วัดที่มีพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย marine24, 22 พฤษภาคม 2012.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    จะขอทราบว่าในจังหวัดอยุธยา มีวัดไหนที่มีการสอนสมาธิ และปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบบ้าง จะไปถวายสังฆทาน

2. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    พระดี วัดดีที่อยากแนะนำที่ข้าพเจ้าจะกล่าวถึงนี้ คือ วัด ตาลเอน อ.บางปะหัน จ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งวัดนี้ได้รับการยกย่องให้เป็นสำนักปฏิบัติธรรมประจำจังหวัดของชาวอยุธยาด้วย โดยท่านเจ้าอาวาสมี ชื่อว่าพระครูสมุห์จิรยุทธ์ อธิฉันโท สำหรับท่านเจ้าอาวาสนั้นเป็นพระนักปฏิบัติเก่งทั้งปริยัติและปฏิบัติ ด้วยวัยเพียง 37 ปี 21 พรรษา ซึ่งท่านบวชเรียนมาตั้งแต่เป็นสามาเณรด้วยวัยเพียง 14 ปี ซึ่งท่านเป็นลูกศิษย์ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม แห่งวัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี เนื่องจากว่าวัดตาลเอนแห่งนี้เป็นวัดเก่าแก่หลายร้อยปี ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาและเจ้าท่านอาวาสได้มรณะภาพลงไปชาวบ้านจึงได้ไปกราบเรียนหลวงพ่อจรัญว่าอยากได้พระที่วัดของหลวงพ่อมาเป็นเจ้าอาวาส และหลวงพ่อจรัญจึงได้พระดี วัดดีที่อยากแนะนำให้ส่งท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันนี้มาเป็นเจ้าอาวาส เนื่องจากเห็นว่าเป็นผู้มีบุญวาสนา ซึ่งเจ้าอาวาสรูปนี้ขอบอกได้เลยว่าไม่ธรรมดาเนื่องจากท่านรู้ว่าระจิตคนและตอนที่ท่านเข้ากรรมฐาน 30 วัน เนื่องในวันเกิดของท่านก็มีพระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาเป็นจำนวนหลายร้อยองค์ ซึ่งตัวข้าพเจ้าก็ได้รับความเมตตาจากพระที่วัดให้มาบูชาด้วยเช่นกัน หากว่าใครต้องการสถานที่ปฏิบัติธรรมที่เป็นที่สัปปายะและต้องการทำบุญกับพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ท่านสามารถมาที่วัดตาลเอนแห่งนี้ได้ ซึ่งท่านเจ้าอาวาสท่านมีเมตตาบารมีสูง หรือท่านสามารถเข้าไปเยี่ยมชมเว็บไซต์ของทางวัดตาลเอนได้ที่ http://www.wattanen.org หรือทาง วัดตาลเอน สำนักปฏิบัติธรรมประจำจังหวัดพระนครศรีอยุธยา แห่งที่ ๑๕ | Facebook
    รูปขนาดเล็ก

3. คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ

คนชอบใส่ร้ายโดนธรณีสูบ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอโทษที่ตอบล่าช้านะคะ พอดีเพิ่งกลับมาจากการปฏิบัติธรรมมาค่ะ ^-*

วัดที่มีการสอนปฏิบัติกรรมฐานก็จะมีอีกวัดคือ วัดมเหยงค์ค่ะ เจ้าอาวาสคือพระครูเกษม ตอนนี้ท่านได้สร้างยุวพุทธที่ อ.วังน้อยจ.อยุธยา ด้วยค่ะ ท่านเป็นพระที่ปฏิบิติดี ปฏิบัติชอบองค์นึงค่ะ ภูมิธรรมท่านสูงและบารมีท่านก็มากล้นด้วยขค่ะ ^-^