ขอทราบสถานที่ฝึกมโนมยิทธิ เชียงใหม่ 2561

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย รัฐดล, 18 กันยายน 2018.

1. รัฐดล

รัฐดล สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2018
    รบกวนแนะนำสถานที่ฝึก มโนมยิทธิเชียงใหม่ให้ด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ

2. กำลังเดินทาง

กำลังเดินทาง Active Member

21 กรกฎาคม 2018
    เหมือนกับเจ้าของกระทู้เลย
    เคยเซิร์ทหาจากเน็ตแล้วไม่พบเจอ
    ในแถวจังหวัดหรือภาคเหนือเลย
    ที่มีอยู่ก็เลิกอบรมไปหมดแล้ว หลายที่น่ะ (ก็ไม่ทราบเหตุผลว่าทำไมถึงเลิกอบรมไป)
    ตอนนี้ก็เลย
    อาศัยศึกษาจากสิ่งต่างๆ
    ที่ค้นพบจากอินเตอร์เน็ตล่ะครับ
    พอจะเข้าใจ ปะลอมปะแล่มบ้าง
    ..
    ลองดูครับ
    หาอ่านจากเน็ตนี่ล่ะ
    เดียวก็จะเข้าใจขึ้น
    เคยเสาะหาครูบาอาจารย์สอนธรรม หาผู้มาแนะแนวทาง
    ตอนนี้ยอมแพ้แล้วครับ
    หันมาฟังจากยูทูปและไฟล์เสียง mp3 และ แลกเปลี่ยนเรียนรู้จากเน็ตแทน
    หรือหาอ่านจากที่ผู้มีใจดีเขียนบอกเล่าไว้ในเน็ตนี่แหล่ะดีกว่า
    นอกนั้นก็ปฏิบัติด้วยตนเองที่บ้าน หรือโอกาสวันหยุดก็ไปขอปฏิบัติธรรมในที่สงบตามวัด
    แถวนี้แหล่ะ
    พบว่าธรรมก้าวหน้าอยู่น่ะครับ
    ..
    ส่วนที่ จขกท สอบถาม
    ก็ฟังจากยูทูปได้น่ะ
    หลวงพ่อท่าน
    สอนได้ดีน่ะ
    มีหลากหลายคำสอน
    หลายระดับชั้นธรรมะ
    แนวเพื่อสนับสนุนกำลังใจให้อุ่นใจ
    พร้อมการก้าวเดินในสเต็ปถัดไป
    ท่านจะสอนเทคนิคการท่องสวรรค์
    ด้วยเจโต
    เพื่อให้เห็นธรรมขั้นตอนก่อน
    ถัดนั้น
    ..
    พอศรัทธาเชื่อมั่นแล้ว
    ท่านจะเพิ่มระดับชั้นธรรม
    ทางลมหายใจ อสุภะและกำจัดกิเลส
    จนสิ้นอาสวะครับ
    ..
    ส่วนตัวผมเอง ไม่ค่อยได้แวะไปทางสวรรค์ครับเวลานั่งสมาธิ
    ออกมาทางกำจัดกิเลสมากกว่า
    หรือเน้นฝึกให้มีความชำนาญ
    ในการนั่งสมาธิมากกว่า
    เดียวถ้าสมาธิเป็นวสีแล้ว
    สิ่งที่ จขกท สนใจ น่าจะไปง่าย
    เพราะเคยอ่านว่า เจโต ถ้าฝึกเอง อาจจะสับสนได้ง่ายถ้าไม่มีครูบาอาจารย์ที่มีความชำนาญกำกับ อาจจะผิดพลาดได้ง่าย
    ก็เลยไม่ทำครับ
    ..
    ปล. สรุปเพื่อแชร์ร่วมข้อมูลอันน้อยนิด เท่าที่ได้เริ่มศึกษาคำสอนของหลวงพ่อมาเริ่มแต่ที่เข้าในเวปพลังจิต อาจจะไม่ถูกต้องเท่าไหร่ แก้ไขได้น่ะครับ
    ..
    ส่วนข้อมุลแน่นๆ เดียวรอลูกศิษย์ของหลวงพ่อหรือผู้แชร์ข้อมูลเจ๋งๆ มาเล่าให้ฟัง

3. รัฐดล

รัฐดล สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2018
    ขอบคุณมากครับพี่ ที่แนะนำผม

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาน้องฟังเทปท่าน
    ทริคสำคัญท่านมักจะพูด
    ลดโทนเสียงลงมา
    และเสียงสม่ำเสมอ
    จำประเด็นที่ท่านบอกให้มั่น
    อย่าทำที่ท่านใช้คำว่าห้ามเป็นอันขาด

น้องจะไปได้ดีทางสายนี้
    โดยที่ไม่หลง
    และปลอดภัยทั้งกายและจิตครับ