ขอธรรมะสำหรับคนจะติดคุกหน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย itou, 12 เมษายน 2018.

1. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังจะต้องติดคุกทหารรับสงกรานต์ 55+ (น่าจะเป็นช่วงสิ้นเดือน) เพราะการตัดสินใจไม่รอบคอบ ใครมีธรรมะบทไหน จะช่วยปกป้องจิตใจเราจากคนพาล และการกระทำของคนพาลที่ผมจะต้องอยู่ด้วยอย่างน้อยหนึ่งปี เรื่องร่างกายไม่สนใจเท่าไร ตายไปกลับสบายเรา (วิภวตัณหา 55+) หลักๆ คือ ตอนนี้ไม่มีความมั่นใจในตัวเองเท่าไร กลัวว่าจะทนความทุกข์ไม่ไหวจะทิ้งธรรมไป ช่วยแนะนำหน่อยครับ

งอแงขอให้พระท่านช่วยมาหลายวันล่ะ 555 ไม่รู้จะไปปรับทุกข์กับใคร เพราะคนในครอบครัวไม่ปฏิบัติธรรม เลยทุกข์มากกว่าเราเสียอีก คนจะติดคุกกลับต้องมาปลอบใจคนไม่ติด ขำดี สุดท้ายได้แต่มาระบายไว้ ณ ที่นี้

พอรู้ว่าจะต้องติดคุก สิ่งแรกที่เกิดในใจก็คือ ความกลัว ความกังวล ที่จะต้องอยู่ร่วมกับคนพาล แต่เพราะฝึกตนตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแบบไม่ค่อยขยันเท่าไรมาหลายปี ยังพอมีความดีอยู่บาง เลยจับความทุกข์ที่เกิดมาพิจารณาเป็นกรรมฐานไปซะเลย ก็เอาจิตไปดูๆ หวังว่าจะเห็นต้นเหตุแห่งความกลัว ดูเป็นร้อยๆครั้ง แต่ก็ยังไม่เห็นซักที ผมทำผิดวิธีรึเปล่าก็ไม่ทราบ ก็มั่วๆไป ต้วมเตี้ยมตามพระท่านไป สักวันต้องสำเร็จ

แต่ก่อนฝึกแต่การนั่งสมาธิ ตอนนี้ว่าจะลองฝึกกายานุสติว่าจะเอาไปใช้ตอนเค้าเกณฑ์นักโทษไปทำงาน และอยากฝึกดูจิตเพื่อปกป้องจิตใจไม่ให้เสื่อม เมื่อเจอกับความทุกข์ความลำบาก ใครมีแนวทางหรือคำสอนของครูบาอาจารย์ท่านไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

หลังจากฟังคำแนะนำจากเพื่อนๆ คำสอนของครูบาอาจารย์ และได้ปฏิบัติธรรมมาช่วงหลายวันนี้ ความทุกข์ลดลงไปเยอะแล้ว แค่ยังขาดความมั่นใจในตัวเองอยู่เล็กน้อย กลัวว่าสติจะไม่เข้มแข็งพอ แต่ก็ชั่งมันเถอะ ถือซะว่าเป็นการสอบอารมณ์ไป ทนไว้ก็ทน ทนไม่ไว้ก็งอแงขอให้พระท่านช่วย ท่านจะช่วยหรือไม่ก็แล้วแต่ความเมตตาของท่าน

ต้องขอบคุณเรื่องนี้เหมือนกันที่ทำให้ผมได้รู้จักหลวงปู่เทสก์ เทสรังสี รู้สึกว่าคำสอนของท่านจะตรงกับจริตของผมเป็นพิเศษ ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว อยากให้เพื่อนๆ มองเป็นธรรมทาน เป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ชีวิตหาความแน่นอนอะไรไม่ได้ ต้องมีการพลัดพรากจากของรักของชอบใจเป็นธรรมดา ภัยอันตรายอาจเกิดขึ้นได้ทุกขณะ อยู่ดีๆอาจถูกจับขังเหมือนผมก็ได้ 55+ พระอริยะเจ้าท่านยังเจ็บ ยังแก่ ยังตาย เรามีความดีน้อยกว่าท่านมากจะรอดได้อย่างไร ขอเพื่อนๆญาติๆทางธรรมทั้งหลายตอนที่ยังมีโอกาสนี้ เร่งสร้างความดี และดำรงตนอยู่ด้วยความไม่ประมาทเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2018