ขอนิมิตถึงท่านพระอินทร์ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มณฑาทิพย์*, 21 ตุลาคม 2018.

1. มณฑาทิพย์*

มณฑาทิพย์* สมาชิก

18 กันยายน 2018
    สวัสดีค่ะ เคยขอนิมิตถึงท่านพระอินทร์ แล้ว งง ๆ ค่ะ เราเป็นคนปฏิบัติงูๆ ปลาๆ ไม่จริงจัง เข้มข้นเท่าไรค่ะ นั่งสมาธิบ้างเล็กน้อย บางทีเว้นนานนนนนนนมากค่ะ^^
    มีคืนนึงก็นั่งสมาธิ ภาวนาพุทโธๆๆๆ ไปตามประสาค่ะ ตอนแรกก็แวบไปคิดเรื่องโน่น นี่ นั่น พอสักพัก เริ่มหยุดคิด คงจะเหนื่อยมั้ง อิอิ ช่วงที่สงบไม่ได้คิดอะไร ก็อธิษฐานขอไปพบท่านพระอินทร์ค่ะ พอนั่งสมาธิได้สักพักก็หยุด แล้วนอนค่ะ
    คืนนั้นก็ฝันแฮะ ปกติไม่ค่อยฝัน ฝันว่า อยู่บนที่สูง มองเห็นด้านล่างเป็นสนามกีฬา มีอัฒจันทร์ แล้วมีการแข่งกีฬา คล้ายๆ ตีคลี ค่ะ
    ตื่นมาก็ งงๆ ประมาณว่า เกี่ยวกับท่านพระอินทร์ไหมเนี่ยะ รึว่าคิดมาก กินมาก เลยฝันเฟื่องฟุ้ง แห่ะ แห่ะ ขออนุญาตถามกัลยาณมิตร ถึงภพภูมิของท่านพระอินทร์ค่ะ

2. มณฑาทิพย์*

เมื่อมีครั้งที่ 1 ก็มีครั้งที่ 2 ค่ะ
    นั่งสมาธิได้สงบนิ่ง ว่างแล้ว ก็นึกขอเหมือนเดิมค่ะ
    คืนนั้นก็ฝันอีก ไปอยู่ที่สูงๆ เหนือสนามกีฬาเหมือนเดิม คราวนี้มีโต๊ะทำงานแฮะ มีแฟ้มเอกสารเสนองานด้วย ดูหนังสือในแฟ้ม คล้ายๆ หนังสือราชการค่ะ แบบฟอร์มเหมือนกัน แต่ตัวหนังสือเป็นภาษาอะไรไม่รู้ ไม่เคยเห็น ไม่รู้จักค่ะ พอมีการลงนามในหนังสือ ก็จะเห็นภาพคล้ายๆ สมุดบัญชีเงินฝากธนาคารค่ะ ที่ไม่เหมือนคือ ตรงกลางสมุดธนาคาร จะมีช่องสี่เหลี่ยมเล็กยาวๆ เป็นตัวเลขประมาณ 6-7 หลัก ลงนามปุ๊บ ตัวเลขก็มีการเคลื่อนไหวเปลี่ยนแปลง เลื่อนๆ แล้วหยุดค่ะ
    ครั้งที่ 2 ก็ฝันฟุ้งเฟื่องอีกไหมเนี่ยะ^^

3. มณฑาทิพย์*

ขอพักเรื่องฝันฟุ้งเฟื่องก่อนนะคะ :)
    ขอเล่าประสบการณ์การนั่งสมาธิครั้งแรกที่วัดท่าซุงค่ะ
    ...... เราไม่เคยนั่งสมาธิมาก่อน ได้แต่ทำบุญทำทาน ตามควรแก่วาระและโอกาส ก็มีโอกาสได้ไปวัดท่าซุงหลายครั้งค่ะ ส่วนใหญ่จะเข้าไปในวิหารแก้ว ไปกราบสมเด็จองค์ปฐม และหลวงพ่อฤาษีลิงดำค่ะ อยู่มาวันหนึ่ง ก็เข้าไปในวิหารแก้วเหมือนทุกครั้งค่ะ แต่ครั้งนี้แปลก ไม่เหมือนเดิม ตรงที่ว่าเรารู้สึกหลงใหลชื่นชอบ สมเด็จองค์ปฐมเป็นอย่างมาก เรียกว่ามากที่สุดก็ว่าได้ค่ะ ชอบมว้ากกกกกกก^^ ชอบจับจิต จับใจ ชอบจริงๆ อยากนั่งมอง มองๆๆๆ อยู่อย่างนั้น ไม่ทำอะไร ได้มองได้เห็นแล้วมีความสุขเป็นที่สุดค่ะ

4. มณฑาทิพย์*

เมื่อมีความรู้สึกอยากนั่งมองสมเด็จองค์ปฐมทั้งวัน มองให้ชุ่มชื่นใจ ก็คิดค่ะ จะไปนั่งอยู่ในวิหารแก้ว อย่างไรได้ พอดีเห็นมีตารางการนั่งสมาธิในวิหารแก้ว ช่วงเวลาประมาณ 11.00 น.- 14.00 น. เลยวางแผนค่ะ วันเสาร์- วันอาทิตย์ เราจะมานั่งสมาธิในวิหารแก้วค่ะ

5. มณฑาทิพย์*

พอถึงวันเสาร์ หลังจากเตรียมตัว ทานข้าวเรียบร้อย ก็เข้าไปในวิหารแก้ว ไปลงชื่อสมัครเพื่อนั่งสมาธิค่ะ คนที่รับลงทะเบียน ก็ถามว่า เคยนั่งไหม เราก็บอกว่าไม่เคยค่ะ เค้าเลยจัดให้เราเข้าไปฝึกนั่งสมาธิ ในห้องที่ 1 ค่ะ อั้ยหย่ะ! ที่วางแผนไว้ จบกัน ^^ ไม่ได้นั่งมองสมเด็จองค์ปฐมตามที่ตั้งใจไว้ แต่ทำงัยได้ ต้องปล่อยเลยตามเลย แบบ งงๆ ค่ะ

6. มณฑาทิพย์*

พอถึงเวลาที่กำหนด ก็เข้าไปนั่งในห้องค่ะ มีสมาชิกประมาณ 10 คน นั่งเป็นวงกลม มีครูฝึกนั่งตรงกลาง ห้องแอร์เย็นสบาย เริ่มด้วยการสวด การปวารณาตน การอธิษฐาน ฟังเทปเสียงท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แล้วนั่งสมาธิ ครูฝึกบอกว่า จะพาไปดูวิมานของตัวเอง ครูฝึกก็จะถามค่ะ เห็นตัวเองไหม เห็นแล้วใส่ชุดอะไร เห็นวิมานของเราไหม .... ทุกครั้งที่ถาม ก็จะมีสมาชิกตอบคำถาม ยกเว้นเรา เพราะเราไม่เห็นอะไรเลย ก็เงียบ ครูฝึกมาแตะๆ ที่เข่าเราเวลาถาม เราก็เงียบ ครูฝึกเลยบอกว่า ให้ตอบๆ ตามๆกันไปค่ะ
    หลังจากนั้น ครูฝึกบอกว่าจะพาไปเจดีย์จุฬามณี และไปกราบพระพุทธเจ้า ครูฝึกก็ถามอีก เห็นเจดีย์จุฬามณีไหม เห็นตัวเรากำลังกราบหรือยัง ครั้งนี้ก็เหมือนเดิมค่ะ ครูฝึกมาแตะๆ ที่เข่าเราพร้อมกับถาม แต่ครั้งนี้เราตอบค่ะ ตอบครูฝึกว่าอย่าเพิ่งถาม ตอนนี้เหมือนนั่งอยู่บนก้อนหิน แล้วก้อนหินก็สูงขึ้นไปบนฟ้า หลังจากนั้นครูฝึกไม่แตะๆ เข่าเราอีกเลยค่ะ ไม่ได้ยินเสียงถาม เสียงตอบ ทุกอย่างเงียบ เห็นแต่ภาพอย่างเดียวค่ะ