ขอน้อมกราบแทบพระบาทท่านสมเด็จเกี่ยว(วัดสระเกษ)

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย ตอไม้, 11 มกราคม 2011.

1. ตอไม้

ตอไม้ Active Member

23 ธันวาคม 2010
    เนื่องในวันนี้เป็นวันคล้ายวันประสูติของ ท่านสมเด็จเกี่ยวข้าพระพุทธเจ้าขอน้อมกราบแทบพระบาทท่านสมเด็จเกี่ยวด้วยเศียรเกล้าของข้าพระพุทธเจ้าแสงความเคารพ กราบขอพระอานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย ขอท่านสมเด็จเกี่ยวมีพระชนมายุยิ่งยืนนาน มีความสุขกายสุขใจ ตราบจนถึงกาลอันควรด้วยเทอญด้วยอำนาจพระบารมีแห่งคุณพนะศรีรัตนตัรย

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับ เมื่อวันเสาร์ผมเพิ่งไปกราบท่านมาครับ

ท่านเทศน์สอนเรื่อง เราควรระลึกถึงคุณบิดาและมารดาอยู่เสมอครับ

3. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบนมัสการบูชา สมเด็จเกี่ยว ด้วยครับ
    ท่านเป็นพระอุปัชฌาจารย์ ของผม
    ท่านมีความเมตตาสูงมาก
    รักและเคารพท่านมากครับ

ขอพระรัตนตรัยอันศักดิ์สิทธิ์ คุ้มครองท่านให้มีสุขภาพแข็งแรงครับ

สาธุ สาธุ

4. pawinee

pawinee เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    ท่านเป็นพระผู้ใหญ่ พรรษาก็มาก อายุก็มากแล้ว แต่พวกเราหลายคนยังสามารถไปทำบุญกับท่านได้เสมอๆ ท่านช่างมีปฎิปทาที่น่าเคารพมากๆ ค่ะ เคยทำบุญสังฆทานถวายกับมือท่านด้วยเช่นกัน ปลื้มใจสุด

5. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สมเด็จพระพุฒาจารย์ (เกี่ยว อุปเสโณ) (นามเดิม: เกี่ยว โชคชัย)

เป็นพระสงฆ์มหานิกาย ดำรงตำแหน่งเป็นกรรมการมหาเถรสมาคม
    และเจ้าอาวาสวัดสระเกศราชวรมหาวิหาร เคยเป็นผู้รักษาการแทน
    สมเด็จพระพระสังฆราช และปัจจุบันเป็นประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่
    สมเด็จพระสังฆราช เป็นพระเถระที่มีอาวุโสโดยสมณศักดิ์สูงสุด
    ของมหาเถรสมาคม

สมเด็จพระพุฒาจารย์ เกิดเมื่อวันที่ 3 มีนาคม พ.ศ. 2471 ณ บ้านเฉวง
    ตำบลบ่อผุด อำเภอเกาะสมุย จังหวัดสุราษฎร์ธานี บรรพชาเป็นสามเณร
    ณ วัดภูเขาทอง อำเภอเกาะสมุย ได้อุปสมบทที่วัดสระเกศ เมื่อปี พ.ศ. 2492

สมเด็จพระพุฒาจารย์ ได้รับพระบัญชาแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเจ้าคณะภาค 9
    และเป็นเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช เมื่อปี พ.ศ. 2508 เมื่อปี พ.ศ. 2516
    ได้รับพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าฯ พระราชทานแต่งตั้งเป็น รองสมเด็จ-
    พระราชาคณะ ที่ พระพรหมคุณาภรณ์ และเป็นกรรมการมหาเถรสมาคม
    เมื่อปี พ.ศ. 2533 สมเด็จพระพุฒาจารย์ ได้เลื่อนเป็น สมเด็จพระราชาคณะ
    ที่ สมเด็จพระพุฒาจารย์ ในปี พ.ศ. 2540 ได้รับพระบัญชาแต่งตั้งเป็นประธาน
    คณะกรรมการฝ่ายเผยแผ่พระพุทธศาสนามหาเถรสมาคม

เนื่องจากสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก
    มีพระอาการประชวร และเสด็จเข้าประทับรักษาพระองค์ ณ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
    มาตั้งแต่ต้นปี พ.ศ. 2545 ทำให้เข้าร่วมงานพระศาสนาไม่สะดวกมหาเถรสมาคม
    จึงได้แต่งตั้งให้สมเด็จพระพุฒาจารย์ เป็นผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราช
    ในต้นปี พ.ศ. 2547ต่อมาการแต่งตั้งนั้นได้สิ้นสุดลงเพราะครบระยะเวลาที่กำหนด
    มหาเถรสมาคมจึงมีมติให้แต่งตั้ง คณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช
    เพื่อบริหารกิจการคณะสงฆ์แทนสมเด็จพระญาณสังวรฯ โดยมีสมเด็จพระพุฒาจารย์
    ในฐานะมีอาวุโสสูงสุดโดยสมณศักดิ์ที่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ในขณะนั้นทำหน้าที่
    เป็นประธาน

ขอขอบคุณข้อมูลจากเว็บบ้านมหาน้อย

*

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา </O:p>
    *

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  6. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปทำบุญ+กราบนมัสการท่านที่วัดสระเกศ ท่านเป็นพระผู้ใหญ่ที่มีเมตตาธรรมมากๆ เลยค่ะ ท่านยังเมตตากล่าวทักทายดิฉัน+บุคคลที่ไปทำบุญในตอนที่กราบรอบสองด้านนอกโบสถ์เมื่อท่านเดินผ่านด้วย

แต่...(แอบสงสัยเลยอยากขอความรู้นิดนึงค่ะ เพื่อที่ต่อไปจะได้ปฏิบัติได้อย่างถูกต้องเหมาะสม) เราต้องใช้คำราชาศัพท์กับท่านด้วยเหรอคะ

7. ตอไม้

ตอไม้ Active Member

23 ธันวาคม 2010
    ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าใช้คำราชาศัพท์หรือไม่อย่างไร แต่ สำหรับตัวผม พระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ เทพพระเจ้าทุกพระองค์ทุกท่าน ทุกพระองค์ทุกท่านเป็นพระราชาสำหรับผมขอรับ หากมีประการใดผิดพลาดไปด้วยความโง่เขลาของผม ผมขอน้อมรับแต่เพียงผู้เดียวขอรับ

8. Human

Human Active Member

ไม่ต้องใช้หรอกครับ ใช้เฉพาะกับ สด.พระสังฆราชเท่านั้น เพราะพระองค์ท่านได้รับพระราชทานฐานันดรเที่ยบเท่าพระองค์เจ้าในราชวงศ์ ครับ ส่วน สมเด็จพระราชาคณะ ก็ใช้ศัพท์ธรรมดา ครับ เว้นแต่พระ
    ภิกษุรูปนั้น ๆ ท่านจะมีฐานันดรศักดิ์ทรงพระราชวงศ์อยู่แล้ว เช่น หม่อมเจ้า
    พระองค์เจ้า ทรงผนวชเป็นพระภิกษุ จึงใช้ราชาศัพท์สำหรับท่าน

9. LloydVernet

LloydVernet เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    ท่านเป็นพระอุปัชฌาจารย์ ผมเช่นกัน
    ขอท่านอาจารย์โปรดมีความสุข และมีความสุขยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

10. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ องค์สมเด็จวัดสระเกศครับ

ไม่มีโอกาสได้เข้ากรุงเทพเลยครับ ไปไม่ถูก

ขอกราบท่านอยู่ที่บ้านครับ