ขอบริจาคทานบารมี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย tanatornyo, 1 ธันวาคม 2006.

1. tanatornyo

tanatornyo เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    โปรดอ่านข้อความนี้ด้วยเถิด ข้าพเจ้าอยากจะขอรบกวนท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านบริจาคเงินเพื่อบวชพระภิกษุในพระพุทธศาสนา เพื่อเป็นมหากุศลอันยิ่งใหญ่ด้วยเถิด จะได้ช่วยพระศาสนาให้เจริญสิบต่อไปในภาคหน้าด้วย บุญกุศลที่สร้างแม่ทัพธรรมให้ศาสนานั้นเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่มากมายนัก หากตายไปก็จะไม่ตกนรก ได้ไปเกิดในสรวงสวรรค์เป็นอย่างต่ำ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    เนื่องด้วยตัวกระผมเอง มองเห็นความวุ้นวาย การชิงดีชิงเด่นอันมีในหมู่มวลมนุษย์ และกิเลสอันมีอย่างมากมาย และยิ่งนับวันสังคมก็ตกต่ำขึ้นเรื่อยๆ ศาสนาก็มีแต่พวกมารศาสนาเข้าครอบง่ำทั้งสิ้น พระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบมีน้อย แถมยังครูบาอาจารย์ท่านที่เป็นเนื้อนาบุญยังละสังขารไปทีละองค์สององค์อีกซึ่งเป็นเรื่องที่น่าใจหายและเสียใจอยู่ไม่น้อย<o:p></o:p>
    ข้าพเจ้าจึงอยากออกบวชปฏิบัติธรรม ธุดงค์ตลอดชีวิตเพื่อให้ได้ซึ่งธรรมอันยิ่งใหญ่ของพระสัมมาสัมพุทธะ เพื่อมาช่วยเหลือพระศาสนา และหมู่มวลมนุษย์ให้หลุดพ้นจากอุบายกิเลสภูมิทั้งปวง แต่เหตุข้าพเจ้ามีกิจที่ขัดข้องในภาระหน้าที่ทางโลกคือต้องทำงานหาเงินมาใช้หนี้ให้บิดา-มารดา ซึ่งเป็นเงินจำนวนมากพอสมควร ซึ่งถ้าข้าพเจ้าหาเงินคนเดียวก็เป็นเวลาหลายปีทีเดียว ข้าพเจ้าอยากให้ท่านทั้งหลายช่วยอีกแรงเพื่อข้าพเจ้าจะได้ไปบวชเร็วๆ เพื่อให้ทันกิจในศาสนา ถ้าทิ้งบิดา-มารดาไปตอนนี้จะทำให้เป็นบาปเสียเปล่า จึงวอนท่านที่มีจิตกุศลทุ่งท่านช่วยเหลือที่เถิด ข้าพเจ้าไม่ได้โกหกหลอกลวงไม่ใช่นักต้มตุ๋น ประวัติข้าพเจ้าสามารถตรวจสอบได้ทุกเมื่อ และบริสุทธิ์ใจทุกประการ และเรื่องทุกเรื่อง ณ ที่นี้เป็นจริงทุกประการ ตรวจสอบได้<o:p></o:p>
    ข้าพเจ้าขอสาบานและสัญญาว่าจะปฏิบัติธรรม และออกธุดงค์อย่างเคร่งครัดไม่ให้เสียแรงที่ท่านผู้มีคุณที่บริจาคช่วยเหลือ งบประมาณที่ได้ตั้งใจไว้ว่าจะให้บิดา-มารดาไว้ใช้หนี้สิน และให้ไว้เป็นค่าครองชีพนั้นข้าพเจ้าคิดว่าอยากให้ประมาณ 1 ล้าน 5 แสนบาท หรือต่ำกว่านี้แต่ไม่ต่ำกว่า 1 ล้านบาท เพื่อมอบให้บิดา-มารดา ทั้งหมด ข้าพเจ้าหวังว่าท่านที่มีจิตศรัทธาทั้งหลายจะช่วยข้าพเจ้าได้ ข้าพเจ้าก็ขออนุโมทนา สาธุการ ขอให้มหาบุญกุศลทั้งหลาย และคุณพระศรีรัตนตรัย สิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายในสากลจักวาล จงคุ้มครองให้ท่านและครอบครัวมีแต่ความสุข ความเจริญ ปราศจากหมู่มาร เสนียดจัญไรทั้งปวง โรคภัยไข้เจ็บ ประสบแต่สิ่งอำนวยโชค ลาภ อำนวยชัยด้วยเทอญ<o:p></o:p>
    ประวัติข้าเจ้าสามารถตรวจสอบได้ที่<o:p></o:p>
    นายธนทร โยธาจันทร์ อายุ 24 ปี Tel. 089-514-8084<o:p></o:p>
    เลขที่บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกสิกร 022-2-52552-9 สาขาสะพานใหม่ (ชื่อเจ้าของบัญชี นายวราวุฒิ โยธาจันทร์ เป็นชื่อเดิมของข้าพเจ้าครับ)<o:p></o:p>
    และขอเชิญท่านผู้บริจาคทุกท่านในครั้งนี้เข้าร่วมงานอุปสมบท หลังวันที่ยอดเงินบริจาคครบถ้วน เพื่อเป็นเกียรติในโอกาสสืบไป สถานที่และวันงานจะแจ้งให้ท่านทราบภายหลัง คงเป็นที่จังหวัดมหาสารคามตามบ้านเกิดของข้าเจ้า หรือจังหวัดสกลนคร วัดของปู่มั่น ภูริทัตโต แล้วแต่โอกาสจะอำนวย ขอบคุณครับ<o:p></o:p>

2. bon7

bon7 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2005
    คนเราไม่จำเป็นต้องทิ้งทางโลก เพื่อออกบวช จึงจะพบพระพุทธศาสนา เราสามารถบวชที่ใจในระหว่างหาเงินใช้หนี้ได้ครับ ถ้าท่านหาทางออกเช่นนี้ จะกลายเป็นคนหนีปัญหาครับ ลองเข้าไปใน http://larndham.net/index.php?showtopic=22614&st=197
    อาจจะทำให้ท่านได้พบทางออกของปัญหา และสามารถบวชด้วยใจได้ในเวลาเดียวกัน ลองดูนะครับ