ขอบริจาคเลือดกรุ๊ป B ด่วน ช่วยผู้ป่วยโรคไขกระดูกฝ่อ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย หมูกระป๋อง, 21 มกราคม 2009.

1. หมูกระป๋อง

หมูกระป๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

ด่วนมาก !
    กรุณาอ่านให้จบก่อนนะครับ และฝากช่วยบอกต่อด้วยนะครับ
    พี่สาวของผมชื่อ วรรณ์ณี หล่าเพีย อายุ 27 ปี ป่วยเป็น โรคไขกระดูกฝ่อ จึงทำให้ไขกระดูกไม่สามารถสร้างเม็ดเลือดได้เอง และเกล็ดเลือดต่ำ การรักษาจะต้องทำการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูก ซึ่งการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกนั้นจะต้องตรวจดูว่าเนื้อเยื่อ HLA ในเลือดของพี่วรรณ์ณีตรงกับของใคร ซึ่งตรวจแล้วพบว่า HLA ของพี่วรรณ์ณีตรงกับ HLA ของพี่สาวของผมอีกคน แต่ว่าพี่สาวของผมอีกคนนี้กำลังตั้งครรภ์อยู่จึงยังไม่สามารถที่จะทำการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกให้ได้ ซึ่งพี่วรรณ์ณีของผมไม่สามารถรอได้ถึงขนาดนั้น พราะตอนนี้เกล็ดเลือดของพี่สาวก็ต่ำมากทำให้มีเลือดไหลอยู่ตลอดเวลา ไม่สามารถแปรงฟันได้ทำให้เป็นฝีหนองที่กระพุ้งแก้มเจ็บปวดทรมานมาก พี่ต้องนอนร้องไห้ทุกวัน กินข้าวก็ไม่ได้ ต้องให้อาหารทางสายยาง เวลาเป็นหวัดก็จะมีเลือดไหลปนมากับน้ำมูก และไหลออกตามไรฟันตลอดเวลา จึง ต้องให้เลือดและเกล็ดเลือดตลอด ซึ่งตอนนี้เกล็ดเลือดของพี่สาวมีเพียงประมาณ 3,000 cell/mm3 (ซึ่งในคนปกติต้องมีเกล็ดเลือด 140,000 - 400,000 cell/mm3 ) จึงต้องให้เลือดจนกว่าเกล็ดเลือดจะเพิ่มขึ้นถึง 20,000 cell/mm3 จึงมีความจำเป็นอย่างมากที่พี่สาวของผมต้องได้รับการให้เลือดเพื่อให้เกล็ดเลือดเพิ่มขึ้นและประคับปร ะคองอาการของเธอจนกว่าจะสามารถเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกได้ ซึ่งกรุ๊ปเลือดของพี่สาวคือกรุ๊ป B ดังนั้นผมจึ งใคร่ขอความกรุณาจากผู้ใจบุทุกท่านได้ช่วยบริจาคเลือดให้กับพี่สาวของผมด้วยเถอะครับ ถือว่าเป็นการทำบุญช่วยต่อชีวิตให้กับเพื่อนมนุษย์คนหนึ่งนะครับ ได้โปรดช่วยพี่สาวของผมด้วยเถอะครับ

ถ้าผู้ใจบุท่านใดมีความกรุณาที่จะช่วยเหลือพี่สาวของผม สามารถบริจาคเลือดโดยตรงไ ด้ที่ รพ.รามาธิบดี ให้กับผู้ป่วยชื่อนางสาววรรณ์ณี หล่าเพีย เบอร์โทรศัพท์ รพ. 02-3547308-9

หากท่านต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถติดต่อผม นายไชยศิริ หล่าเพีย (น้องชาย)โดยตรงได้ที่เบอร์085-213-5645
    หรือ คุณบุตตรี หล่าเพีย (พี่สาว) เบอร์ 087-086-0249

ที่มาจาก FW mail

2. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ด้วยความสัตย์จริงผมจำได้ว่าเคยได้รับจดหมายฉบับนี้ซึ่งFWมาให้ผมประมาณสองปีกว่าแล้วครับ

3. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้รับ FW mail อันนี้มานานแล้วเช่นกันค่ะ

4. wanidass

wanidass เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้มีจิตเป็นกุศลที่อ่านแล้วต้องการบริจาค แนะนำให้โทร.เช็คข่าวก่อนนะคะ ว่าเขายังมีชีวิตอยู่หรือเปล่า เดี๋ยวจะเหมือนกรณี น.ส.เกศริน สุวรรณโน ที่เสียชีวิตตั้งนานเป็นปีแล้ว ยังฟอร์เวิร์ดเมล ส่งต่อกันอยู่เลย คนที่เดือดร้อนก็คือคุณพ่อของน้องที่ต้องปิดโทรศัพท์หนี เพราะเสียใจและทำใจไม่ได้ รวมถึงรบกวนเขาด้วย