ขอปรึกษาเรื่องโชคชะตา และการทำบุญครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย NIFFIN, 29 กันยายน 2011.

1. NIFFIN

NIFFIN สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2011
    คืออาจะยาวนิดนึงนะครับ ผมเกิดวันอาทิตย์ ทำงานเกี่ยวกับด้านการเงินอยู่ ซึ่งต้องหาลูกค้ามาลงทุน ตลอดการทำงานมา 6 เดือน ผมก็มีการออกไปหาลูกค้าบ้าง ลูกค้า call in บ้าง แต่เท่าที่ผมได้ลูกค้ามาจะได้แต่ ลูกค้า ราย เล็กๆ ทั้งนั้น และลงทุนในจำนวนเงินที่น้อย แต่ผมไม่ได้รังเกียจแม้แต่นิดเดียว ด้วยเวลา ถึง 6 เดือนผมไม่มีลูกค้าที่เป็นรายใหญ่สักคนเดียว ถึง ณ ตอนนี้ รายได้จากลูกค้ายังไม่ ครอบคลุมเป้าในแต่ละเดือน แต่แตกต่างจากคนอื่น ที่มาพร้อมกัน 6 คน 5 คนนั้น ได้แต่ลูกค้ารายใหญ่ ทั้งที่ลูกค้า Call in ซึ่ง Random เรียงตามคิวกันไป แต่ ผมกลับได้ลูกค้ารายเล็กทุกครั้ง แต่ทุกครั้งที่มีการลงทุน 70% ลูกค้าผมกำไร บางครั้งผมจึงเกิดความคิดว่า "ทำไม" ผมทำงานผิดพลาดไปหรือ , หรือว่า ดวงผมไม่ขึ้นกับคน หรือ อะไรยังไง "ประเด็นก็คือ รายได้จากลูกค้าทีผมได้ ไม่ถึงเป้าที่กำหนด สักเดือน" ยิ่งคิด ผมยิ่งเครียด สิ่งที่ผมทำก็คือเข้าวัด ทำบุญ ขอพร ศิล 5 ผมไม่ครบ แต่ผมรู้ตัวผมเป็นคนดี , ผมพยายามจะไม่คิดว่าดวงจะช่วยทุกอย่างดีขึ้น มันอยู่ที่ตัวผมเองทั้งนั้น ผมคิดว่าสักวันหนึ่งมันต้องเป็นไปตามเป้าที่ผมวางไว้ แต่เมื่อไหร่ละ ยิ่งนานผมยิ่งเป็นต้นทุนให้บริษัท และถูกจับตามอง , แต่ผมไม่เลือกที่จะออก เพราะผมยังไม่สามารถทำอย่างที่ตั้งใจไว้ได้ ผมควรจะทำยังไงดีครับ ผมไม่รู้จะทำยังไงแล้วจึงเข้ามาปรึกษาที่นี่ครับ ผมควรไปทำบุญไหม หรือ ยังไงดีครับ
    ที่เขียนมา อาจสับสนบ้างนะครับ เพราะในใจเยอะเกินจะอธิบายออกมาอย่างง่ายๆ ไม่ได้เลย ขอบคุณล่วงหน้าในทุกคำตอบ นะครับ
    ด้วยความเคารพ ฟิน

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สู้ต่อไปครับ นี่แหละชีวิต ก่อนจะประสบความสำเร็จคุณต้องถูกทดสอบอย่างหนักครั้งแล้วครั้งเล่า ไม่มีสิ่งใดได้มาโดยง่ายดาย เว้นเสียแต่ว่าของเก่าคุณทำมามาก และจงหมั่นสะสมบุญต่อไปอย่าได้ขาด อริยทรัพย์สามารถติดตามคุณไปได้ทุกภพทุกชาติ

ขอนำคำกล่าวของหลวงปู่โตมาลงให้อ่านเป็นกำลังใจดังนี้ครับ

“ ลูกเอ๋ย ก่อนที่จะเข้าไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง
    คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่ไปเที่ยวขอยืมเขามาจนล้นพ้นตัว... เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมดไม่มีอะไรเหลือติดตัว... แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้...แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง...."

“ จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
    ครั้นเมื่อถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน
    เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า”

ขอเอาใจช่วยให้ผ่านไปให้ได้นะครับ ท้อแท้ยามใดให้นึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ดูอย่างพระพุทธเจ้าท่านฝ่าฟันความลำบากเท่าใดในการบำเพ็ญทศบารมี