ขอผู้รู้มาช่วยสอนการนั่งสมาธิเริ่มต้นหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย blbx9, 10 กุมภาพันธ์ 2017.

1. blbx9

blbx9 สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2017
    พอดีผมพึ่งมาสนใจการนั่งสมาธิผมนั่งสมาธิได้แปปเดียวก็รู้สึกเหมือนปวดหลัง และพอนั่งไปสักพักผมก็เริ่มล้มตัวนอนไปเองใครรู้ ช่วยตอบผมหน่อยว่ามันเกิดจากอะไรครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คือเรื่องพวกที่ส่งผลต่อร่างกาย
    ส่วนตัวมองว่าให้ดูที่กิริยา
    การจัดกายของเราก่อนครับ

เวลานั่งๆไปเรามักจะไม่ค่อยรู้ตัวครับ
    ว่าร่างกายมันขยับไปทางไหนบ้าง
    ซึ่งส่งผลให้เกิดอาการเจ็บๆในส่วน
    ต่างๆได้ ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ

ส่วนนั่งไปแล้วหลับก็เรื่องปกติ
    เพราะเราพึ่งเริ่มต้นเป็นได้ทุกคน
    สมาธิมันคือการลดคลื่นความถี่ของจิตครับ
    ในระดับเริ่มต้นมันมีช่วงอยู่ในคลื่นช่วงเดียวกัน
    กับการนอนหลับครับ เป็นกันได้ทุกคนครับ
    และก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ
    ประเด็นคือเราจะพัฒนาต่อจากนี้อย่างไร เข้าใจนะครับ

ส่วนตัวจะแนะนำว่า ควรไปปรับระบบหายใจเรา
    ให้ดีก่อนครับ ด้วยการหายใจเข้าให้ลึกถึงท้องให้ท้องพอง
    และหายใจออกจนท้องยุบ ฝืนๆไปก่อนครับในช่วงแรก
    และให้ทำความรู้สึกรับรู้ว่า มีลมหยุดที่ปลายจมูก
    แต่ว่าไม่ต้องตามลมหายใจนะครับ เพราะจิตจะเกิด
    และจะทำให้เราแป๊กอยู่ในระดับเริ่มต้นครับ..

เอาตรงนี้ให้ได้ก่อนไม่ต้องรีบครับ
    ให้ร่างกายมันปรับระบบหายใจตรงนี้ให้ได้ก่อน
    จนเป็นระบบหายใจปกติของเราครับ..

แม้ว่ามันจะดูเหมือนยากๆ ก็ใช่ครับ
    มันจะยากในช่วงแรกๆนี่หละครับ
    แต่ถ้าเราไม่เริ่มพื้นฐานเราให้มันดีๆก่อน
    แล้วรีบไปฝึกเลย มันจะเสียเวลาเฉยๆ อาจจะหลายๆปี
    และเราจะพบว่าสมาธิไม่ได้ผลอะไรเลยกับเราครับ..

ให้เวลาตรงนี้ก่อน จะภาวนาอะไรก็ได้ตามแต่ชอบ
    หรือไม่ภาวนาก็ได้ เพียงทำความรู้สึกรับรู้ว่ามีลมหายใจ
    เข้าและออกหยุดที่ปลายจมูกก็พอ

สร้างสติทางธรรมจากการระลึกรู้ลมเข้าออกหยุดที่ปลายจมูก
    กับสร้างกำลังสมาธิสะสมตรงนี้ เพิ่มความละเอียดให้ลมหายใจ
    ตรงนี้ให้เพียงพอก่อน มันถึงจะเพียงพอในการต่อยอด
    ยกพัฒนาสมาธิของเราได้ครับ..

และต่อไปฝึกอะไรมันก็จะง่ายหมด
    แต่จะยากในช่วงแรกเป็นเรื่องธรรมดาครับ...(^_^)

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมพึ่งมาสนใจการนั่งสมาธิผมนั่งสมาธิได้แปปเดียวก็รู้สึกเหมือนปวดหลัง
    +++ตอบ การปวดหลังของคุณเกิดจากร่างกายไม่ได้จัดอยู่ในตำแหน่งพอดี คือให้นั่งหลัง
    ตรงก่อน ต่อไปร่างกายมันจะจัดให้มันพอดีเอง ความรู้สึกจะบอกว่าโอเค ตรงนี้แระ
    (สบายแระ) นั่งให้มั่นคง ครับ

และพอนั่งไปสักพักผมก็เริ่มล้มตัวนอนไปเองใครรู้ ช่วยตอบผมหน่อยว่ามันเกิดจากอะไรครับ

โปรดใช้วิจารณญาณ
    +++ตอบ การที่คุณนั่งไปสักพักแล้ว ก็ล้มตัวนอน คือ อาการกรรมมันออก (เหมือนคนที่ไปออก
    กรรมที่วัดเขาสมโพช จ.ลพบุรี)

****ข้อสังเกต****
    ๑. มันล้มตัวลงไปเอง ดื้อ ๆ
    ๒. เหมือนตัวมันสั่น ๆ นิด ๆ บังคับไม่อยู่
    ๓. ใจมันระรั่ว ไม่อยู่กับเนื้อกับตัว

***อนุโมทนาบุญ***

4. blbx9

ขอบคุณมากนะครับยังไงจะลองไปปฎิบัติครับ

5. blbx9

ขอบคุณนะครับผม ผมขอข้อแนะนำหน่อยครับเวลาที่เหมือนตัวมันสั่นๆผมต้องปล่อยให้มันไปเรื่อยๆหรือทำยังไงครับ

6. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะครับผม ผมขอข้อแนะนำหน่อยครับเวลาที่เหมือนตัวมันสั่นๆผมต้องปล่อยให้มันไปเรื่อยๆหรือทำยังไงครับ
    +++ตอบ ทุกอย่างหายไปเองหมดครับ...อนุโมทนาบุญ....

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ทำอย่างที่แนะนำ เด่วกิริยาต่างๆ
    ไม่ว่าทางกาย หู ตา มันจะผ่านได้เอง
    ช่วงนี้ไม่ว่าเกิดกิริยาอะไรให้เฉยๆอย่างเด่งทุกกรณี
    อย่าสนใจอะไรทั้งนั้น
    ให้ผ่านไปก่อน เด่วจะย้อนรู้ได้
    เองทั้งหมดทุกกิริยาที่เคยผ่านมา
    ไม่งั้นจะทำให้เราไปได้ช้า
    เข้าใจที่แนะนำนะ

8. blbx9

สาธุครับ

9. ชนัสถ์นันท์

ชนัสถ์นันท์ สมาชิกใหม่

อย่าท้อนะครับหลับหูหลับตาทำไปเรื่อยๆเดียวก็เอาชนะได้เอง ใช้กรรมที่มันมาขัดขวางเราไปก่อน