ขอรบกวนด้วยค่ะ โดนคุณไสยมานาน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย อ้วนกลิ้ง, 18 ตุลาคม 2010.

1. Krebmoon

Krebmoon สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2010
    อยูอย่างมีสติกันเถิดครับ แล้วจะไม่มีสิ่งใดกวนใจ หลายๆอย่างมันเป็นจิตปรุงแต่ง มันอาจจะมี แต่มันไม่จริง

2. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้าง น้อ

3. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกระทู้เรื่องพระสมเด็จของพระอาจารย์เลยครับผม เหตุจากเรื่องไม่มีอะไรกลายเป็นเรื่องบานปลายเถียงกันไม่รู้จบครับผม ผมสนับสนุนคำพูดของพี่จิตอิสระ(jitissara)ครับผม การหลุดพ้นมี2แบบคือการหลุดพ้นแล้วไม่ยุ่งเกี่ยวกับใคร อีกแบบคือการหลุดพ้นโดยการจูงมือคนอื่นๆไปด้วยลองพิจารณาดูเถิดครับว่าเลือกแบบใหน แต่ก่อนอื่นต้องทำตัวเองให้ได้ก่อนนะครับผมอย่างคำสอนของพระอริสงฆ์ทุกท่านสอนว่ากิเลสมันอยู่รอบตัวเราแต่ที่สำคัญที่สุดที่มันอยู่คือในจิตของเรานั่นแหละจงเอาชนะจิตของตนก่อนเท่านั้นจึงจะนำไปสู่เส้นทางแห่งความสำเร็จได้ครับผม

4. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วย คะ

ถ้าหลายๆคนที่กําลังอ่านกระทู้ นี้อยู่ เเล้วเข้าใจ ว่า ทะเลาะ กัน ------อันนี้ ขอเเก้ข่าวนะคะ หนู กะคุณป้าเขา ไม่ได้ทะเลาะกันคะ เเค่กําลัง ทําความเข้าใจ ซึ่งกันเเละกัน--------- ---------------เดี๋ยวนี้ พระ ธรรม คําสอน ก็ คงเป็นได้ เเค่ คําบอกเล่า ที่มี การจด บันทึก ไว้ใน หลายๆ ที่ เท่านั้นเอง เเหละ คะ ------ไม่สําคัญ อะไร ไม่ต้องไปใส่ใจ เดินสาย กลางกันหมด กลางๆ อะไรก็ กลาง ๆ ------------ขอโทษ คะ ที่หนู เป็นประเภท ที่เอียงนิดๆ หากว่าการเอียงของหนู ซัก หนึ่ง หรือ สององศา ไปกระทบ ท่านผู้ใด ก็ กราบ งามๆ สมาอภัย ด้วยนะคะ เคารพทุก ความคิดเห็น ------เเต่ต้องไม่ใช้ ประเภท เห็น กงจัก นาราย ดันไปคล้าย วง ขี้กาก บนหัวสุนัข ในกรณี หลังนี้ หนู ยอมเอียงมากกว่า องศา ที่เป็นอยู่ คะ เพราะในความเอียง อันนี้ ประกอบ ไปด้วย สติ ที่ได้ฝึกฝนมาในระดับ พอสมควร --------ในกรณีอื่น ที่เเตกต่าง หรือไม่เหมือน ของหนู นั้น ยิ่งต้องใช้ ความรู้ ความสามารถ เพิ่มยิ่งขึ้น เพื่อทําความเข้าใจ ส่วนตัว หากไม่เข้าใจ ใน โครง สร้าง รวมๆ ของ ศาสนา นั้นๆ ยิ่งต้อง เพิ่มความ ใฝ่รู้ มากขึ้นไป อีก เป็นเท่าตัว ความรู้ ที่ควรต้องศึกษานั้น เรา สามารถ เลือกได้ตาม ความชอบ เเต่ ความรู้ ที่จะเสริมสร้างหรือบ่อนทําลาย นั้นเราเองก็ เลือก ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตามกําลัง ความรู้ ความสามารถ ------------ยิ่ง เวลาช่วง ที่มันเดือด ร้อน จริงๆ เนี้ย จะมีสักทาง ไหมที่ มัน ช้วยให้ คลาย จากทุกได้จริงๆ เเละถูกต้อง ศาสนา พุธ เป็นศาสนา เเรกๆของโลก นะคะ ที่สามารถ สร้าง อนุกรม พื้นฐาน ให้ สเถียร ที่สุด เป็นโครงสร้างที่ มี เหตุ กับ ผล ประกอบกัน ใน ทุก คําถาม บางศาสนา ทําไม่ได้นะคะ --------------------เเล้วเเบบนี้ ทาง ที่ ดีที่สุด จึง จําเป็นต้อง เป็นทางที่ สมบูน ที่สุดเช่นกัน ถ้า ไม่อย่างงั้น อีกหน่อย เเบบเรียนพุธศาสนา คงต้อง มีมากกว่า พันเล่ม ต่อ หนึ่งปีการศึกษา -----เพราะ มันหลายเเขนงเหลือเกิน เฮ้อออออออ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2010
  5. นราสภา

อ่านเเล้ว อย่าไปใส่ใจคะ

อ่านดู เหมือน จะวกไปวนมานะคะ เเต่ มันก็ดู ธรรมชาติ กว่า--------หากจะสื่อสาร เเล้วต้องมานั่งเรียงคําพูด ให้ดู สหรวย สวย เก๋ ในมุมมอง ของใครหลายๆ คน -----อันนี้ขอโทษ คะ ทําไม่เป็น ตรงๆ ชัดเจน ดีอยู่ เเล้ว คะ

6. Krebmoon

ถ้าพิมพ์ติดๆกัน แล้วเว้นวรรคเป็นบางช่วงน่าจะอ่านง่ายกว่านะ หรือถ้าผมรู้สึกแบบนี้คนเดียวก็ขออภัย

7. นราสภา

ใช้เเล้วคะ

ไม่คนเดียวหลอกคะ หนู พิมเอง ยัง งง งง เลย ขอโทษทีนะค่ะ

8. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    ขอบคุณครับ
    ขอให้ตอบหรือแสดงความคิดเห็นที่เกี่ยวกระทู้ หรือ หัวข้อนะครับ กระทู้เป็นเรื่องของคุณไสย และการแก้ไข
    ขอให้บทความต่อไป เป็นเรื่องทีเกี่ยวกระทู้นี้นะครับ
    ขอบคุณครับ

9. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    คุณจิตอิสระ ขอบคุณมากที่ตรงประเด็นค่ะ

รบกวนพี่ศรีฯ และคุณจิตอิสระ อธิบายให้เด็กเข้าใจเรื่อง การดูดวงตาม้า ดวงตาเรือ ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ _/\_

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=conacoiECjk&feature=related"]YouTube - Never Think/Twilight Soundtrack[/ame]
    ฟังเพลงใจเย็นๆ ก่อนนะคะ[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Kg3fACgr3Wk&feature=related"][/ame]​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  10. Krebmoon

คำตอบแรกของกระทู้นี้พาคุณไปถูกทางแล้วครับ อย่าให้คำตอบที่เหลือในหลายๆคำตอบพาคุณออกนอกลู่นอกทางเลย^^

11. DevaIsis

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=RAQeTRgshH0"]YouTube - ยอดรัก สลักใจ - เด็กมันยั่ว[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=_OBlgSz8sSM&NR=1"]YouTube - Charlie bit my finger - again ![/ame]​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  12. นราสภา

จ้า ไม่รู้ จะพิมอะไรเเล้ว

หนู ว่า เอา ตาม ป้าว่า เลย เเล้วกัน ----สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม เถียงกับ ป้า เเล้ว ไม่ได้ ประโยช อะไรเลย ถาม ไปก็ ตอบไม่ได้ อ้าง นู้น อ้่างนี้ มาเปิด คริป นู้น คริป นี้ ให้ ให้ดู อะไรก็ ไม่รู้ พอ เเวะลงข้างทาง หน่อย พี่ๆ เเนวร่วม ก็ ขึ้นมา -------------หาว่า พูดนอกประเดน-------- เฮ้อออออออออ เเล้วที ป้าเเก ร่าย คาถา ออกมา ซะยาว ยืด นะ -------------เเก้ปัญหา ทั้งนั้น เลย ว่า งั้นเหอะ ---เเปลก เเต่จริง -------ฮายีน่า ในทุ่งราบ สาวันน่า มัก ช้วยเหลือ เกือกูน กัน เเบบลับๆ ถึงจะเเย่งกันบ้าง เเต่อะไรที่ไม่ใช้ ตัวเอง กลุ่ม ตัวเอง -----ทําอะไร ก็ มัก ผิด เสมอ --------------เอาเป็นว่า ป้า เจ๋ง ป้า เฟี้ยว ของป้า ตาม อัธยาศัย เลยเเล้วกัน -----------ถามอะหยัง ก่ บะปาก เปิล กะ ไหล ไป้ ติก ติก -----------เอ้า ตรึงตรอง ด้วยปัญญา กันต่อไป ข้อความฟ้อง ตัวมันเอง ลา คะ ไปดีกว่า นึกว่าจะเเน่ ถามไร ตอบได้ ถามไร รู้ เหมือน อับดุล เเต่ที่เเท้ ก็หาอะไรไม่ได้ สัก อย่าง เพ้อ เจ้อ ไปเรื่อย -------------- ---------------ถึงคุณ อ้วนกลิ้ง เอา ตามป้า เขาว่า ก็ เเล้วกัน คะ -----/หมายเหตุ เข้ามาเเนะนํา คุณ อ้วนกลิ้ง นะคะ ไม่ได้ เข้ามาว่าใคร เดี๋ยว พี่ ตางบน เปิล จะว่า เอา ว่า บะได่ สร้างสรร เเล้ว ยังทําลาย เเฮ่ม -----เอาจ๊ะ เอากันต่อพิมเเล้ว สบายใจ หลอกคนเเล้ว มีความสุข มีความเจริญ ขึ้น ก็ เอาเถอะ คะ -------------ส่วน คุณ ป้าก็ นั่ง เดินพลัง เช็ก กรรม ผ่านเคลือข่าย ดาวเทียม กัลต่อ ปายยยยยยยยยยยยยยยย ----ยาวไปคะ ยาวไป

13. นราสภา

หวัดดีคะ พี่ จิต

ขอโทษ ทีคะ เเต่ ความคิดเห็น ที่ พี่ บอก ว่า ให้อยู่ ในประเดน อันนี้ น้องมองว่า กําลัง อยู่ ในประเดน เต็มที่ เเล้ว นะคะ -----------พิมมานี้ ยังไม่นอกประเดน เลย ซักนิด ----------ต้องการใ้ห้น้อง อยู่ ในประเดน ที่เราคุยกัน หรือ ให้อยู่ ในประเดน ที่ พักพวก ของพี่ ตั้ง ต้องการ ละคะ

14. นราสภา

ขอ ยกตัวอย่าง ข้อความ ที่อยู่ ในประเดน เเบบ สุดๆ ของพี่ จิต อิสระ มาโช หน่อยคะ

เห็นตางบน เปิล ว่า เฮา บะ หยู่ ในปะเดน เลย อยากทําความ เข้าใจ ในคําว่า ประเดน ของ พี่ จิต อิสระ จังเลย คะ ว่า กระทู้ ที่น้องยกตัวอย่าง ขึ้นมานี้ เขา เรียก ว่า ประเดน อะไรหรือ คะ -------------หรือจะเข้าประเดน พวก ฮา เเล้ว คิง จาทามไม-------------------ลา คะ ขอบคุณ ในคํา ชี้เเนะ

15. DevaIsis

ย้ายไป บ้านแวมไพร์แล้วนะคะ ตามมานะคะ รออยู่ค่ะ

16. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

1 ขอให้น้อง มองให้ดีว่าให้กระทู้อยู่ในประเด็น พี่ไม่ได้เอ่ยชื่อนะว่าให้ใครอยู่ในประเด็น หรือ บอกว่าใครทำให้นอกประเด็น รวมทั้งพี่ไม่เคยเอ่ยชื่อน้องว่าทำให้นอกประเด็น
    2 แล้วในหัวข้อที่บอกว่า "พักพวก ของพี่ ตั้ง ต้องการ " ขอตอบว่า พี่ไม่เคยมีพักพวกใน Web พี่ไม่เคยรับสมัครพวก พี่ไม่เคยแบ่งฝ่าย สิ่งไหนที่พี่คิดเห็นว่ามีประโยชน์ เป็นไปเพื่อสาระ เป็นความสร้างสรรค์ พี่ถึงบอกเล่า หรือ ทำในสิ่งนั้น อย่างไรมาพี่ก้อยังขอยืนยัน ว่า พี่ไม่เคยมีพักพวก และไม่เคยรับสมัครพักพวก และไม่เคยให้ความคิดเห็นในการเข้าข้างฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง เพราะทุกฝ่ายย่อมถูก ถ้ามองจากมุมมองความคิดของตนเอง

อย่างไรน้องก้อลองพิจารณาที่พี่กล่าวอ้างไป แล้วลองพิจารณาดูว่า ใครที่เป็นคนแบ่งฝ่าย และ ใครที่เป็นคนแบ่งแยก

ถ้าพี่อยู่ของพี่เฉยๆ แล้วพี่ก้อไม่เคยรู้จักคนๆนั้น แล้วคนคนนั้นเขาเอ่ยนามพี่ว่าเป็นเพื่อนเขา ขอให้พี่ทำนั่นทำนี้ให้เขา แต่พี่ก้ออยู่ของพี่เฉยๆ ไม่ยุ่งใคร ถามว่าพี่เป็นเพื่อนเขาหรือเปล่า ???
    แต่สิ่งไหนที่พี่มีความรู้สึกว่าดีงาม พี่ก้อเลือกที่จะชื่นชม สิ่งไหนที่ไม่ดีงาม พี่ก้อเลือกที่จะอยู่เฉยๆ พี่มองแต่ด้านดีของคนทุกๆคน พี่ไม่ตัดสินใจใครถูก ใครผิด แล้วถูกแล้วเหรอ ทีน้องมาใส่ความพี่ ในสิ่งที่ไม่จริง ว่าเป็นอย่างนั่น

และนี้จะเป็นครั้งสุดท้ายที่พี่จะตอบน้อง เพราะไม่เห็นประโยชน์อันไหนที่จะตอบโต้น้อง เพราะถึงตอบโต้ หรือ ชี้แจงไปก้อคงไม่มีประโยชน์

17. นราสภา

ใจเย็นๆ คะ ใจเย็นๆ เห็นกระจก นี่ ไหม คะ

ขันติ อิมัง กายะ พันธนัง มอง เเละ ระงับ ตัด ตัวนี้ เเหละ ออก โทสะ นะสาสะ----เอาออกคะ คุงพี่ เอาวางลงคะ วาง โทสะ ที่ ปนเข้ามาก่อน เเล้วค่อย ตั้งคําถาม มาใหม่ -------------เข้าเเล้ว ออก ญาน ซักรอบ สอง รอบ เเล้วเราค่อย ยิ้ม กันใหม่ นะเจ้าคะ

18. นราสภา

เวลา จะเสพ

เวลาจะเสพ ก็เลือกทีี่จะเสพ เเต่พอต้องรับ บ้างกลับ วางจิต ว่างๆ รับไม่ได้ เลือกที่จะรับ เฉพาะ สิ่งที่ ตนพอใจ สิ่งที่ตนไม่พอใจ ก็ เอา สมอง เอา ความรู้ มาคํ้า คิดว่า สิ่งที่ คํ้าอยู่ มัน มั่นคง ยึด มั่น ถือ มั่น ว่า มั่น คง ---------เเค่ ขันติ พื้นๆ ยัง กําหลาบ ไม่ได้ เเล้ว เวลา ออกสอน ชาวบ้าน เขาละ ไม่เเย่กันหมด รึโยม

19. นราสภา

เคย ลืมตาดู ตนเองไหม

เวลา บริกรรม เข้า สมาฐาน เคยลืมตามาดู ตนเองไหม ว่า ตัวเรา ตั่งตรง จริง ตัวเรา เอียง ดั่งนั้นจริง --------------หากกลัว ว่าการลืมตา ขึ้น เเล้ว จะทําให้ หลุด จาก ญาน ที่เข้าอยู่ ก็จงหลับ เเละ กําหนด รู้ อยู่ ในรู นั้นเเหละ -------ยังไม่ต้องขึ้นมา อวด อุตระริ มนุษ สธรรม----------เเค่เขาเอา กระจก มาตั้ง ก็ กลับหลังหัน กันเป็นเเถว --------------เคยได้ยินไหม ที่เขาว่า คุณพระ เเท้ ไม่กัว กระจก--------------ประโยค ข้าง ต้น ที่ท่านได้อ่าน ผ่านตาไป เป็น ประโยค เอาไว้ สร้าง อารมณ์ เพิ่ม อาลม เเละ บีบ อารม ให้ตึง ขึ้น ตึงขึ้น -----เเล้วก็ ขาด ----------ส่วนจะขาด หรือไม่ ท่าน เป็นคน ตัดสินด้วย ตนเอง --------------ต่างก็มีอาจารย์ เเล้วใย ลืมคุณ กันได้ ------------พี่ จิตคะ อันนี้ อยู่ ในเรื่องนะคะ หนู เเนะนํา พี่อ้วนกลิ้ง เขา----ให้ มั่น ในคุณพระเอาไว้ อย่า นอก ลู่ จนเกินไป หุ หุ หุ

20. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรง