ขอรบกวนถามเพื่อคลายความสงสัยเกี่ยวกับเรื่องโต๊ะหมู่บูชาครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย pingping00, 25 กุมภาพันธ์ 2013.

1. pingping00

pingping00 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    คือว่าผมช่วงนี้ผมเพิ่งเริ่มจัดโต๊ะหมู่บูชาที่บ้านอย่างจริงจัง แต่มาติดเรื่องลำดับการวางนิดหน่อยครับ คือ

ที่ได้เคยอ่านก็คือให้พระพุทธหรือโต๊ะหมู่บูชาหันไปทางทิศตะวันออกหรือทิศเหนือ ซึ่งผมก็วางไว้ทิศเหนือ ประเด็นคือ ด้วยความศรัทธาหลวงพ่อฤาษีกับหลวงพ่อปาน วันก่อนได้ไปวัดท่าซุงมาเลยเช่าบูชารูปท่านกรอบวิทยาศาสตร์ มาทั้งสององค์

จึงอยากถามว่าถ้าผมแขวนรูปท่านบนกำแพงเหนือโต๊ะหมู่บูชา จะเป็นการผิดลำดับหรือป่าวครับ เพราะจะอยู่เหนือพระประธาน ซึ่งถ้าหากพอจะวางไว้กับพื้นแล้วเอาอาสนะปู ก็ให้ความรู้สึกว่าจะดูต่ำไป แล้วหากแขวนตรงข้ามโต๊ะหมู่บูชารูปท่านก็จะหันไปทางทิศใต้นะครับ อันนี้เลยอยากรบกวนถามท่านอาจารย์หรือท่านใดที่ทราบนะครับ

ขอบคุณมากครับ