ขอรับคำท้าน้องพลอยครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย โคตรมั่ว, 3 พฤศจิกายน 2004.

1. โคตรมั่ว

โคตรมั่ว บุคคลทั่วไป

ขอถามบรรพต อ.ว่า ถ้าจอภาพดับมืดไปเลย เพราะอะไร แล้วจะทำอย่างไร
    แน่จริงตอบให้ได้นะโว๊ย! ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอึ๊!

2. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตอบไม่ได้จริงๆ ขอยอมแพ้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2004
  3. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ผมไม่ทราบว่าคุยเรื่องอะไรกันนะครับ ... แต่ขอตอบได้เลยว่า ถ้าจอภาพของใจดับมืดไป อันตรายยิ่งกว่านะครับ!

4. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    ถอดแรมออกมาแล้วเอายางลบขัดให้สอาดนะคะ คุณโคตรมั่ว

อีกอย่างถ้าจอของคุณ 14" แต่ไปตั้งค่า 1024 x 768 จอก็มืดค่ะ!(||)

5. โคตรมั่ว8

โคตรมั่ว8 บุคคลทั่วไป

เล่นเปิดหนังสือตอบนี่ อย่างนี้ใครๆก็ตอบได้ ถามจริงเสียตัวให้เขาแล้วน่ะสิถึงได้ปกป้องกันนัก เขาไม่รักแล้วจะไปตามติดให้โง่ทำไม มาคบผมดีกว่าเอาไหม

6. wannock

wannock Active Member

23 กันยายน 2004

การที่จอดับมืดไปอาจมีจากสาเหตุหลายปั_หาด้วยกันครับ
    ทั้งปั_หาที่มาจากตัวจอเอง หรือปั_หาที่มาจากการ์ด VGA (การ์ดแสดงผล ซึ่งอยู่ภายในตัวเครื่อง) หรือมาจากเมนบอร์ด หรือมาจากเพาเวอร์จ่ายไฟไม่พอ หรือมาจากสายสั__าณระหว่างคอมกับจอครับ

วิธีแก้ปั_หาเบื้องต้น
    1. ตรวจดูว่าได้เปิดสวิตซ์จอภาพหรือยัง
    2. เปิดคอมฯแล้วใช่ไหม
    3. หากมีจอหลายจอ ก็ให้เอาจออื่นมาเปลี่ยนดูว่าภาพขึ้นไหม ถ้าภาพติดให้สันนิฐานว่าเป็นที่ตัวจอภาพเอง แต่เพื่อความแน่ใจให้ลองเอาจอเก่ากลับมาเปลี่ยนดูอีกครั้งถ้าภาพยังไม่ขึ้นเหมืนอเดิมก็แสดงว่าเป็นที่จอภาพแน่นอน แบบนี้ต้องยกจอไปซ่อมที่ร้านครับ แต่ถ้ายกจอเก่ามาแล้วเกิดมีภาพอย่างนี้อาจเป็นไปได้ว่าสายสั__าณไม่ดีคืออาจหลวมหรือตอนแรกขยับไม่ตรงล็อคนะครับ
    4. ถ้าลองแล้วไม่ติดจริงๆ ปั_หาอาจมาจากสาเหตุที่กล่าวมาข้างต้นคือ การ์ด VGA มีปั_หาต้องให้ช่างตรวจซ่อมหรือเปลี่ยนครับ
    5. ถ้ามาจากเพาเวอร์ซัพพลาย ก็เช่นกันครับเพราะจ่ายไฟไม่พอ อันนี้ต้องเปลี่ยนครับ
    6. ถ้าลองจนหมดแล้วอาจเป็นที่ตัวเมนบอร์ดครับ ผมเคยเจอปั_หาภาพไม่ขึ้นแล้วตรวจไปมาก็พอว่าเป็นเพราะตัวเมนบอร์ดมันไม่ยอมรับส่งสั__าณกับตัวการ์ดVGA นะครับ
    7. ตัวสกรีนเซอเวอร์ไว้ไหม
    8. ไม่เช่นั้นก็ตัว sleep ให้กับคอมเพื่อประหยัดพลังงานหรือเปล่า

ก็ต้องตรวจดูเป็นขั้นตอนนะครับ อาจเป็นที่แรมแบบที่คุณพลอยบอกก็ได้ แต่ส่วนให_่ถ้าเป็นทีแรม จะเป็นตอนเปิดเครืองนะครับ พอเปิดเครืองจะมีสั__าณร้อง ติ๊ด ติ๊ด ติ๊ด 3 ที แล้วภาพก็ไม่ขึ้น แต่ถ้าปกติ จะดัง ติ๊ดเดียว แล้วภาพก็ขึ้นครับ

7. มังกรใจเย็น

มังกรใจเย็น บุคคลทั่วไป

หนูแทะสายจอเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

8. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    ทำไมไม่ให้เกียรติกันเลยคะ พี่เขาไม่เคยทำอะไรที่มันผิดศีลหรอกค่ะ รู้อยู่
    ขอโทษพี่เขาด้วยนะคะ พลอยเสียหายยังไงไม่เป็นไรหรอก

9. นภาลัย

นภาลัย Active Member

4 พฤศจิกายน 2004
    ลองคิดว่าถ้าเป็นลูกเราน้องสาวเราบ้างจะเป็นอย่างไรบ้าง

10. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ทะเลาะอะไรกันเนี่ยะ ไร้สาระจริง ๆ

ถ้าดีจริงจะไปคิดมากอะไรกับลมปาก

11. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    สรุปว่าผมถูกก็แล้วกันนะ.....