ขอฤกษ์แต่งงาน วันมงคลสมรส เลือกแบบไหนถูกโฉลก สมพงษ์กับวาสนา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย KEY MAN, 2 มกราคม 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KEY MAN

KEY MAN สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2017
    :cool::D:)ปรึกษาผู้รู้ ขอฤกษ์แต่งงาน วันมงคลสมรส

ช่วงปีใหม่ ๒๕๖๑ ที่ผ่านมา ผมกับแฟนได้มีโอกาสพาครอบครัวทั้ง 2 ครอบครัว มาเลี้ยงฉลองส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ซึ่งผู้หลักผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ฝ่ายผมและพ่อแม่ฝ่ายแฟน ต่างเห็นสมควรที่จะให้เราทั้งคู่ได้ลงตัวแต่งงาน เป็นทองแผ่นเดียวกัน เพราะเราทั้งคู่คบหาดูใจกันมา 5 ปีเต็ม ตลอดเวลา 5 ปี เราทั้งคู่ซื่อสัตย์ต่อกันไม่เคยมีเรื่องมือที่สาม ผมกับแฟนเราทั้งคู่ก็พร้อมและเชื่อมั่นในรักครั้งนี้มากครับ อีกทั้งอยากจัดงานแต่งงานให้เป็นเกียรติและเป็นหน้าเป็นตาให้แก่ครอบครัววงศ์ตระกูลของเราทั้งสองคน เพราะผมกับแฟนต่างก็เป็นลูกคนโตของวงศ์ตระกูลทั้งคู่ ทำให้พ่อกับแม่ทั้งฝ่ายผมกับฝ่ายแฟนคาดหวังเรื่องนี้สูง จึงอยากรบกวนผู้รู้หรือเพื่อนสมาชิกที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำอาจารย์หมอดูหรือซินแสคนไหน ที่สามารถคำนวณหาฤกษ์แต่งงาน วันมงคลสมรสที่ลงตัวและสมพงษ์กับเราทั้งสองคน

ฝ่ายชาย :: เกิดวันที่ ๑๖ พ.ย. ๒๕๒๕

ฝ่ายหญิง :: เกิดวันที่ ๑๔ ก.พ. ๒๕๒๖

หากมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ รบกวนโปรดแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ จะได้เตรียมกำลังทรัพย์ไว้ให้ครับ :D:cool::)

2. UP GRADE

UP GRADE สมาชิกใหม่

# ถึงคุณสมาชิก KEY MAN #
    ในฐานะคุณเป็นเจ้าของกระทู้
    ถ้าอยากจะให้ช่วยคำนวณหาฤกษ์แต่งงาน วันมงคลสมรส
    ช่วยบอกข้อมูลให้ละเอียดครบถ้วนด้วย
    ทั้ง วัน-เดือน-ปีเกิด-เวลาเกิด ทั้งฝ่ายชายและฝ่ายหญิง
    เพราะวิชาโหราศาสตร์ไทย ต้องตั้งดวงผูกดวงชะตาคู่
    จึงจะหาฤกษ์ยามงามดี วันแต่งงานให้คุณได้นะจ๊ะ

3. KEY MAN

* ขอแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมครับ *
    ฝ่ายชายเกิด ๑๖ พ.ย. ๒๕๒๕ เวลา ๖.๐๙ น. จ. กทม.
    ฝ่ายหญิงเกิด ๑๔ ก.พ. ๒๕๒๖ เวลา ๑๑.๑๑ น. จ. กทม.
    ถ้าคุณสมาชิก UP GRADE จะช่วยกรุณา คำนวณหาฤกษ์แต่งงานให้ ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

4. UP GRADE

สำหรับข้อมูลที่เจ้าของกระทู้ อย่างคุณ KEY MAN ให้มานั้น
    ผมได้ไปปรึกษา ท่านอาจารย์ของผม ท่านให้ฤกษ์วันมงคลสมรส ซึ่งเป็นวันที่ดี ดิถีเรียงหมอน ดีทั้งฤกษ์บนและฤกษ์ล่าง ตรงกับวันจันทร์ที่ ๓๐ เมษายน ๒๕๖๑ เหมาะแก่การมงคลสมรส
    โดยอาจารย์ผม ท่านอาจารย์โสภณ โหราจารย์และกูรู ด้านโหราศาสตร์ไทยชั้นสูง เป็นที่ปรึกษาให้กับนักธุรกิจและนักการเมืองหลายท่าน ถ้าคุณสนใจหรืออยากปรึกษาท่านโดยตรง โทรไปได้ที่เบอร์ 081-5550234 ครับ

จากศิษย์รุ่นที่ ๑๕ ครับ My Name is... โจ้
    UP GRADE

5. love it

love it สมาชิกใหม่

เห็น Post กระทู้ที่คุณ KEY MAN ลงไว้น่าสนใจดีครับ
    ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับหาฤกษ์แต่งงาน วันมงคลสมรส
    ขอนำเสนอโหราศาสตร์ ดวงจีน ที่ผมได้ไปร่ำเรียนมา
    ผมเป็นศิษย์ อาจารย์ อู๋ สมการ รุ่นที่ 5 โหราศาสตร์สายหมากรุกจีน สูตรคูณดูดวง
    ดวงของคุณกับแฟน ผมลองคำนวณและปรึกษากับท่านอาจารย์ อู๋ มาแล้ว
    ถ้าเหมาะสมกับดวงชะตาคุณทั้งคู่ และส่งเสริมคุณทั้งสองคน
    จะตรงกับวันศุกร์ที่ ๑๑ พ.ค. ๒๕๖๑
    หากอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม โทรปรึกษาอาจารย์ของผมได้เลยครับ
    เบอร์โทร อาจารย์ อู๋ สมการ คือหมายเลข 086-918-9898

6. KEY MAN

ต้องขอขอบคุณ ท่านสมาชิก คุณ UP GRADE และ คุณ love it
    ที่ช่วยคำนวณหาฤกษ์แต่งงานให้ครับ และก็ยังแนะนำอาจารย์ของคุณมาด้วย
    เดี๋ยวผมคงต้องลองโทรติดต่อขอคำปรึกษาเพิ่มเติม ทั้งอาจารย์โสภณ และ อาจารย์ อู๋ สมการ
    ตามที่คุณให้เบอร์โทรศัพท์ไว้ ถ้าได้ข้อสรุปอย่างไร ค่อยแจ้งรายงานผลให้ทราบทีหลังนะครับ
    หรือหากมีสมาชิกท่านใด มีประสบการณ์ในการดูฤกษ์แต่งงานหรือเคยผ่านพิธีมงคลสมรสแต่งงานมาแล้ว ถ้าจะแนะนำอาจารย์หมอดูหรือโหราจารย์หรือซินแสท่านใดเพิ่มอีก ก็ยินดีน้อมรับและรับฟังนะครับ

7. ไชยา ไชโย

ไชยา ไชโย สมาชิกใหม่

:D;):cool:พูดถึงเรื่องฤกษ์แต่งงานและการแต่งงาน ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีประสบการณ์ด้านนี้ที่อยากบอกต่อ เพราะส่วนตัวก็เชื่อเรื่องฤกษ์ยามงามดีเวลาต้องตัดสินใจทำอะไร ก็เลยมั่นใจที่จะให้หมอซินแส เป็นคนหาฤกษ์แต่งงานให้เช่นกัน โดยพ่อแม่ของผมแนะนำให้รู้จัก เพราะซินแสท่านนี้พ่อกับแม่ผมดูดวงกับท่านบ่อยมีอะไรก็คอยปรึกษาตลอด ท่านชื่อว่า อาจารย์ อู๋ สมการ หรือ ซินแส อู๋ เนื่องจากผมกับพ่อแม่และน้องๆ มีเชื้อสายจีนอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่แบบกงสี มีกิจการโรงรับจำนำสืบทอดกันมา ซึ่งพ่อกับแม่ผมท่านยกกิจการให้ผมในฐานะลูกชายคนโตที่ต้องสืบทอดกิจการต่อ แต่สิ่งที่พ่อกับแม่บ่นมาตลอดคือ ลูกๆ ของท่านไม่มีใคร ได้แต่งงานเป็นฝั่งเป็นฝาเลย ทั้งตัวผมลูกชายคนโตและน้องสาวอีก ๒ คน จนกระทั่งปี ๒๕๕๗ ที่ผ่านมา ได้รู้จักกับแฟนหรือภรรยาคนปัจจุบันนี้ เธอเป็นลูกสาวเจ้าของร้านขายยา เธอจบเภสัชกรแล้วมาช่วยเหลือดูแลร้านขายยาของทางบ้าน ญาติฝ่ายแม่ผมสนิทสนมกับร้านขายยาเจ้านี้ก็เลย แนะนำให้เราทั้งคู่รู้จักกัน หลังจากลองคบหาดูใจกันได้แค่ 6 เดือน พ่อกับแม่ฝั่งผมและพ่อกับแม่ฝั่งแฟน อยากให้เราทั้งคู่แต่งงานกัน เพราะอายุก็มากแล้ว ตอนนั้นผมก็อายุ 36 ปี ส่วนแฟน 35 ปี ผมเองก็ไม่อยากขัดใจผู้ใหญ่และส่วนตัวก็ชอบนิสัยแฟนด้วย เป็นคนขยันและใจดี ก็เลยตกลงใจแต่งงานกันแล้วได้ไปปรึกษา อาจารย์ อู๋ สมการ ท่านบอกและอธิบายความรู้ให้เราทั้งคู่ฟังว่าเราทั้งคู่โชคดี ดวงสมพงษ์กัน ตามตำราจีน เพราะฝ่ายชายปีมะเมีย (ม้า) ฝ่ายหญิงปีมะแม (แพะ) อีกทั้งดิถีธาตุประจำตัว เป็นคู่ภาคี ระหว่างดิน (กี้) กับ ไม้ (กะ) อย่างนี้หาฤกษ์แต่งงานวันมงคลสมรสได้ไม่ยาก แล้วอาจารย์ อู๋ แกก็ให้ฤกษ์แต่งงานของเราทั้งคู่มา ตรงกับวันศุกร์ที่ ๑๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๗ ยังแถมอาจารย์ อู๋ บอกว่า หลังแต่งงานไปไม่เกิน ๖ เดือน คุณทั้งคู่จะมีข่าวดีเรื่องทายาทคนแรก อาจารย์ อู๋ แกทำนายทายทักเราทั้งสองคนว่า คุณจะมีลูกด้วยกัน 2 คน คนแรกเป็นลูกสาว น่าจะเกิดในปี 2558 และ คนที่สองเป็นลูกชาย น่าจะเกิดในปี 2561 ซึ่งผมกับภรรยาได้พิสูจน์คำพยากรณ์ที่ อาจารย์ แกทำนายมาแล้ว เพราะปี ๒๕๕๘ ช่วงประมาณเดือน มีนาคม ภรรยาผมได้ตั้งท้องลูกคนแรกของเรา และปลายปี ๒๕๕๘ อาจารย์ อู๋ ก็เป็นคนคำนวณหาฤกษ์ผ่าคลอดให้ลูกผม ซึ่งเป็นลูกสาวจริงๆ ด้วย ตรงกับวันศุกร์ที่ 4 ธันวาคม 2558 จนกระทั่งมาถึงปีนี้ ๒๕๖๑ ช่วงวันเด็กแห่งชาติที่ผ่านมาก็พาลูกสาวตัวน้อยไป เที่ยวงานวันเด็กที่สวนสัตว์ จู่ๆ ภรรยาเกิดอาการหน้ามืดคล้ายจะเป็นลม ก็เลยตัดสินใจกลับบ้าน ขากลับก็แวะไปตรวจกับคลินิกประจำ เพราะรู้จักกับคุณหมอ พอคุณหมอพาไปตรวจเสร็จ ก็บอกผมกับภรรยาว่า ยินดีด้วยคุณกำลังตั้งครรภ์ ทำให้ผมนึกถึงคำพูด สิ่งที่อาจารย์ อู๋ เคยทายเอาไว้ ไม่น่าเชื่อจะเป็นจริง พึ่งต้นปี ๒๕๖๑ ลูกจะมาเกิดเร็วอย่างนี้ งานนี้คงต้องรอพิสูจน์กันอีกครั้งว่าจะได้ลูกชาย ตามที่ อาจารย์ อู๋ แกพยากรณ์ไว้หรือไม่ ทุกวันนี้ครอบครัวผมกับภรรยามีความสุขตามประสา พ่อ แม่ ลูก และมีหลานให้กับพ่อแม่ได้ ชื่นใจ เป็นอากง อาม่า สมใจปรารถนา สำหรับผมชีวิตแค่นี้ก็สมบูรณ์แล้วนับเป็นประสบการณ์และความเชื่อส่วนบุคคลนะครับที่อยากจะบอกต่อ :):cool::D

8. KEY MAN

- ขอถามเป็นความรู้สักนิดครับ ทั้งคุณ UP GRADE และ คุณ love it
    ถ้าว่างช่วยแวะเข้ามาตอบให้หน่อยครับ
    ฤกษ์แต่งงาน ที่เผยแพร่ทั่วไปตาม Website เกี่ยวกับการแต่งงาน
    สามารถใช้ได้จริงหรือเปล่า???....หรือควรให้ผู้รู้ โหราจารย์ เป็นคนคำนวณหาฤกษ์ให้กันแน่
    เหมือนข้อมูลด้านล่างที่ได้มาครับ:cool::D;)

9. UP GRADE

เมื่อคุณ KEY MAN ถามมาก็ขอตอบคำถาม ตามที่ผมได้เรียนวิชาโหราศาสตร์มากับอาจารย์ของผม และเผื่อเป็นประโยชน์หรือเป็นวิทยาทาน แก่ท่านสมาชิกท่านอื่นๆ หรือผู้ที่แวะเวียนผ่านเข้ามาอ่าน หรือจะเป็นหนุ่มสาวที่สนใจ รวมไปถึงใครก็ตามที่จะเตรียมตัวเป็นเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาวก็ตามที

>>>สำหรับฤกษ์ยามงามดีนั้น สมัยก่อนโหรหรือปุโรหิต จะแบ่งฤกษ์ยามเพื่อการใช้งานเป็น ๒ กลุ่มใหญ่

# ฤกษ์ยามที่ใช้เพื่อส่วนรวม เช่น ฤกษ์พิธีลงเสาเอก , ฤกษ์วางศิลาฤกษ์ ในการเปิด ตึกอาคาร สิ่งปลูกสร้าง เช่น โรงเรียน , โรงพยาบาล เป็นต้น

# ฤกษ์ยามเฉพาะบุคคล เพื่อจุดประสงค์ให้คนๆ นั้นหรือผู้ใช้ฤกษ์นั้น ได้รับผลดีต่อเจ้าชะตาโดยตรง เช่น ฤกษ์แต่งงาน , ฤกษ์บวชพระ , ฤกษ์คลอดบุตรคลอดลูก เป็นต้น

ฉะนั้นฤกษ์แต่งงานจึงเป็นฤกษ์เฉพาะบุคคล ที่ควรให้ผู้รู้โหราจารย์เป็นผู้คำนวณหาฤกษ์ให้ เพื่อจะได้ส่งผลที่ดีในการครองคู่และเส้นทางชีวิตสมรสหลังแต่งงานที่ยืนยาว ต่อเจ้าบ่าวและเจ้าสาวในแต่ละคู่ ด้วยเหตุนี้เจ้าบ่าวเจ้าสาวในแต่ละคู่ ที่ตัดสินใจแต่งงานจึงต้องมีการคำนวณและให้ฤกษ์แต่งงานที่ต่างกันไป

สิ่งที่คุณ KEY MAN ไปค้นข้อมูล ฤกษ์แต่งงาน ตาม Website แต่งงานทั่วไป หรือตาม Wedding ต่างๆ เป็นฤกษ์ที่ไม่ถูกต้อง มิเช่นนั้นใครๆ หรือคู่บ่าวสาวที่แต่งงานตรงกัน ก็ต้องมีชีวิตคู่เหมือนกันหมด

ตัวอย่างเช่น ถ้า Website ที่รับจัดแต่งงาน หรือ Wedding เผยแพร่ ฤกษ์แต่งงานที่ดีตรงกับวันที่ 14 กุมภาพันธ์ วันแห่งความรัก

แล้วมีหนุ่มสาว ตกลงแต่งงานเข้าสู่ประตูวิวาห์พร้อมกันถึง ๑๐ คู่ แปลว่าเส้นทางชีวิตคู่ ก็ต้องดีทั้ง ๑๐ คู่ จริงหรือ ? ซึ่งไม่จริง เพราะฤกษ์ยามวันนั้นอาจดีกับบางคู่ ไม่ใช่ทุกคู่ ยิ่งคนรุ่นใหม่สมัยนี้ มักมองข้ามความสำคัญและความเชื่อโบราณที่สืบทอดกันมา จึงมักชอบใช้ ฤกษ์สะดวก สุดท้ายพอแต่งงานกันไปอยู่กินฉันผัวเมีย ไปได้ไม่นาน เหมือนคำโบราณกล่าวไว้ { ก้นหม้อข้าวยังไม่ทันดำ } ก็ต้องมีอันเลิกราหย่าร้างกันไป นั่นแหละ การใช้ฤกษ์สะดวก ก็เลยได้ “ เลิกกันสะดวก” จริงๆ อยากบอกว่าเชื่อโบราณไว้บ้างไม่เสียหายอะไร เพราะผู้หลักผู้ใหญ่เขาอาบน้ำร้อนมาก่อน

สรุป :: การหาฤกษ์แต่งงานจึงควรให้โหราจารย์หรือผู้รู้เป็นคนคำนวณหาฤกษ์แต่งงานให้ จะได้ส่งเสริมต่อดวงชะตาทั้งเจ้าบ่าวและเจ้าสาว

10. love it

love it สมาชิกใหม่

เห็นด้วยกับคุณ UP GRADE
    ฤกษ์เจาะจง ย่อมให้ผลที่ดีเฉพาะบุคคลส่งตรงถึงผู้รับหรือผู้ใช้ฤกษ์
    อยากบอกว่า "แต่งงานครั้งเดียวในชีวิต" ควรตัดสินใจลงทุน
    ให้อาจารย์ที่มีความรู้เป็นผู้หาฤกษ์จะดีที่สุด

11. KEY MAN

ขอบคุณอีกครั้ง ทั้งคุณ UP GRADE และ คุณ love it
    ผมกับแฟนรวมทั้งคุณพ่อคุณแม่ทั้งสองฝ่ายตัดสินใจ
    เลือกแต่งงานวันมงคลสมรสตามฤกษ์ของ
    อาจารย์ อู๋ สมการ
    เพราะมีโอกาสโทรไปสอบถามและปรึกษา
    ทั้ง อาจารย์ โสภณ และ อาจารย์ อู๋ สมการ

พบว่าอาจารย์ อู๋ แกตอบคำถามและทายทักดวงผมกับแฟนได้อย่างถูกต้องแม่นยำกว่า
    และฤกษ์ที่ให้มา ๑๑ พ.ค. ๒๕๖๑ ครอบครัวเราทั้งสองสะดวกและน่าจะเตรียมพร้อมเตรียมงานทัน
    อีกทั้งรายละเอียด เกี่ยวกับ ฤกษ์เวลาพิธีตอนเช้า , ฤกษ์เวลาสวมแหวน , ฤกษ์เวลาเลี้ยงอาหารแขกผู้ร่วมงาน , ฤกษ์ส่งตัวบ่าวสาวเข้าเรือนหอ อาจารย์ อู๋ แกบอกอย่างละเอียดพร้อมมีเคล็ดลับให้ด้วย แล้วค่าบูชาครูในการคำนวณฤกษ์แต่งงานก็ไม่แพงเกินไป ยังแถมอาจารย์ อู๋ แกยังทำนายผมกับแฟนว่า เมื่อแต่งงานตามฤกษ์มงคลที่ให้ไป ภายในระยะเวลา 6 เดือน คุณจะมีลูกหรือมีทายาทสืบสกุลแน่นอน และยังบอกว่าผมกับแฟนจะได้ลูกชายซะด้วย งานนี้คงต้องรอดูกันต่อไป ว่าจะจริงหรือไม่?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2018
  12. กลางดวงใจ

กลางดวงใจ สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2018
    บังเอิญผ่านมาอ่านเจอกระทู้นี้ ตัวเองก็เพิ่งผ่านประสบการณ์แต่งงานเร็วๆ นี้เอง เมื่อวันที่ ๑๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑ ที่ผ่านมา แล้วมีเรื่องดีมีโชคที่อยากจะบอกต่อค่ะ เพราะวันนี้ถูกหวยถูกลอตเตอรี่ ซึ่งเป็นไปตามคำทำนายทายทัก ของอาจารย์ อู๋ สมการ เพราะฉันกับแฟนได้ให้อาจารย์ อู๋ ช่วยคำนวณหาฤกษ์แต่งงานวันมงคลสมรสให้ค่ะ ตั้งแต่ช่วง พ.ย. ๒๕๖๐ ที่ผ่านมา อาจารย์ อู๋ แกบอกเราทั้งคู่ว่า ฤกษ์แต่งงานที่ดีและส่งเสริมคุณทั้งคู่ คือวันที่ ๑๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑ รับรองว่าหลังจัดงานแต่งงานคุณจะมีโชค ตอนนั้นฉันกับแฟนฟังก็ยังนึกไม่ออกว่าจะมีโชคอย่างไร ? ด้วยวิธีไหน? พอใกล้วันแต่งงานบอกตรงๆ ว่าแอบเครียดค่ะ เพราะกลัวเรื่องค่าใช้จ่ายจะบานปลาย เนื่องจากเราทั้งคู่แต่งกันแบบเรียบง่าย เพราะงบน้อยและก็ไม่ได้มีฐานะดีทั้งสองคน ก็เลยจัดงานไม่ใหญ่โต อะไรทำเองได้ก็จะทำ อย่างการ์ดเชิญก็ทำเอง ไม่ได้จ้าง สตูดิโอ Wedding ที่ไหน จัดงานก็จัดที่โรงเรียนเทศบาล เป็นโต๊ะจีน จำนวน 20 โต๊ะ พอเสร็จงานแต่งในวันรุ่งขึ้น มาช่วยกันนับเงินแขกที่มากินเลี้ยงร่วมงานใส่ซองมาให้ได้เงินเป็นจำนวน 48,960 บาท ส่วนค่าใช้จ่ายอาทิ ค่าอาหารโต๊ะจีน 40,000 บาท , ค่าสถานที่ , ค่าเครื่องเสียงอุปกรณ์ , ค่าจิปาถะ 6,500 บาท รวมเป็นเงิน 46,500 บาท เท่ากับว่าได้กำไรค่ะ ( 48,960-46,500 = 2,460 บาท ) ฉันกับแฟนคุยกันว่าเงินที่เหลือแค่นี้ จะเอาไปทำอะไร แล้วแฟนก็ขอเงิน 400 บาท ไปซื้อลอตเตอรี่ค่ะ จำนวน ๕ ใบ แล้วพอมาถึงวันนี้ ๑๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑ ไม่คิดไม่ฝันว่างวดนี้จะถูกหวยถูกลอตเตอรี่ค่ะจริงๆ เลขท้าย ๓ ตัว 748 ตั้ง ๕ ใบ ทำให้ฉันกับแฟนยิ้มแก้มปริเลยค่ะ และยังทำให้นึกถึงคำพูดที่อาจารย์ อู๋ แกเคยทักเอาไว้

อยากจะบอกต่อค่ะว่า ถ้าใครคิดจะแต่งงาน ลองให้ อาจารย์ อู๋ สมการ ช่วยคำนวณหาฤกษ์แต่งงานให้ซิค่ะ ไม่แน่อาจะมีโชคอย่างฉันกับแฟนก็เป็นได้นะค่ะ yyy.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2018
  13. หรรษาพาเพลิน

หรรษาพาเพลิน สมาชิกใหม่

:)อยากทราบว่า ระหว่างฤกษ์แต่งงานแบบไทย:D
    :rolleyes:กับ ฤกษ์แต่งงานแบบจีน อันไหนดีกว่ากัน:cool:

14. CHAMP 999

CHAMP 999 สมาชิกใหม่

ชีวิตดีๆ หลังแต่งงาน มันมีอยู่จริงครับ สำหรับตัวผมกับแฟนนะครับ แต่สำหรับคนอื่นผมไม่รู้เพราะบางคู่หลังแต่งงานแล้วไปกันไม่รอดก็ถือเป็นเรื่องโชคชะตาหรือดวงใครดวงมันก็แล้วล่ะครับ เรื่องของผมมันมีอยู่ว่า เมื่อปลายปี ธ.ค. ๒๕๖๐ ที่ผ่านมา ผมกับแฟนขึ้นไปเที่ยวที่เชียงใหม่ เพราะแฟนเป็นคนเชียงใหม่ก็เลยถือโอกาสมาเที่ยวพร้อมกับมาเยี่ยมพ่อกับแม่แฟนด้วย ซึ่งผมกับแฟนก็ตั้งใจอยู่แล้วที่จะมาพูดถึงเรื่องแต่งงานของเราทั้งสองคน หลังจากที่คบหาดูใจกันได้ 2 ปี แม้จะใช้เวลาคบกันไม่มากก็ตามที แต่ความจริงที่สัมผัสได้คือตั้งแต่คบกันอะไรๆ มันก็ดีและลงตัวไปหมดครับ ส่วนฝ่ายคุณพ่อคุณแม่ของแฟนผมท่านก็ยินดีที่จะให้ลูกสาวได้แต่งงาน ท่านทั้งสองบอกว่าก็ให้ผู้ใหญ่มาสู่ขอให้ถูกต้อง ตอนนั้นผมรู้สึกดีใจมากเลยครับ หลังจากได้มากราบและพูดคุยกับพ่อแม่แฟนเสร็จเรียบร้อย แฟนก็พาไปเที่ยวเชียงใหม่พร้อมชวนผมไปดูดวงกับหมอดูท่านหนึ่ง แกชื่อว่า อาจารย์ อู๋ สมการ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ อ.อู๋ แกทายดวงผมกับแฟนได้อย่างแม่นมาก โดยแกทายดวงผมว่าทำงานเป็นช่าง ซึ่งก็จริง ปัจจุบันผมเป็นช่างเครื่องยนต์ อยู่ที่อู่รถแถวรังสิตปทุมธานี และก็ทายว่าแฟนทำงานด้านบัญชี ซึ่งก็ถูกต้อง แฟนทำงานบัญชีในโรงงานแถวนวนครปทุมธานี เราทั้งคู่ทำงานอยู่ละแวกใกล้ๆกัน พออาจารย์แกทำทายทายทักดวงผมกับดวงแฟนเสร็จ แฟนผมก็เลยเอ่ยปากอยากให้ อ.อู๋ ช่วยดูฤกษ์แต่งงานให้หน่อยเพราะมีแผนจะแต่งงานด้วยกัน อาจารย์ อู๋ แกใจดีครับ แกคำนวณฤกษ์แต่งงานให้เราทั้งสองคน ตรงกับวันที่ 5 ก.พ. 2561 ตอนแรกที่ผมกับแฟนได้ยินรู้สึกว่าเร็วจัง แต่ อ.อู๋ อธิบายว่ามันดีกับคุณทั้งคู่ เพราะเป็นการแก้เคล็ดแก้ชงทั้งดวงฝ่ายหญิงและดวงฝ่ายชาย เนื่องจากผมกับแฟนเกิดปีเดียวกันคือ ปี 2531 ซึ่งเป็นปีมะโรง แต่มาตัดสินใจแต่งงานในปี 2561 ซึ่งเป็นปีจอ อีกทั้ง อ.อู๋ ยังบอกว่าถ้าแต่งงานตามฤกษ์ที่ให้ไว้ นอกจากจะแก้เคล็ดแก้ชงแล้ว จะลบความเป็นอัปมงคลเปลี่ยนจากร้ายกลายเป็นดี แกบอกว่าหลังแต่งงาน คุณทั้งคู่จะประสบแต่ความโชคดี เช่น สามารถปลดหนี้สินได้ ต่อไปจะตั้งตัวได้และมีกิจการเป็นของตนเอง รวมทั้งมีบุตรและทายาทสืบสกุลที่ดี พอดูดวงกับ อ.อู๋ เสร็จผมกับแฟนก็รีบกลับมาปรึกษาผู้ใหญ่ ซึ่งพ่อกับแม่แฟนบอกว่าดีเลยไม่ได้ทักท้วง หลังจากนั้นผมก็กลับบ้านที่ปทุมธานี มาปรึกษาและเล่าให้แม่ผมฟัง แม่ผมเห็นด้วยไม่คัดค้านอยากให้ผมมีครอบครัวเป็นฝั่งเป็นฝา คงเห็นว่าผมก็อายุ ๓๐ ปีแล้ว เดี๋ยวจะมีลูกไม่ทันใช้ เพราะแก่ซะก่อน อีกทั้งแม่ผมเป็นคนรักเด็กคงอยากจะอุ้มหลานเร็วๆ ด้วย ช่วงปีใหม่ 2561 ก็เลยพาแม่ผมกับเถ้าแก่เจ้าของอู่ที่ผมนับถือไปด้วย เนื่องจากพ่อจริงๆของผมเสียชีวิตไปตั้งแต่ปี 2556 ทุกวันนี้ผมก็มีเถ้าแก่ที่ผมนับถือเป็นญาติผู้ใหญ่ ท่านใจดีช่วยเหลือผมมาตลอด ผมทำงานที่อู่เถ้าแก่มาก็ 10 ปีเห็นจะได้ พอผู้หลักผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายได้พบปะพูดคุยกัน ให้แต่งงานกันตามฤกษ์ที่ไปดูกันมาคือ 5 ก.พ. 2561 แม้จะมีเวลาเตรียมงานน้อย ก็ให้จัดงานเล็กๆ ที่บ้านฝ่ายหญิง ไม่ต้องมากพิธีรีตอง ด้านฝ่ายคุณพ่อคุณแม่เจ้าสาวก็เรียกสินสอดทองหมั้น เป็นเงินสด 100,000 บาท ทองคำหนัก 10 บาท ตอนนั้นผมก็นั่งฟังด้วยถึงกับอึ้ง เพราะคิดในใจตัวเองว่าจะเอาเงินมาจากไหน แต่เถ้าแก่ที่ผมพาท่านไปด้วยช่วยต่อรองเจรจา จนได้ข้อสรุปว่าสินสอดทองหมั้น เป็นเงินสด 80,000 บาท และทองคำหนัก 8 บาท หลังจากผู้ใหญ่คุยกันเสร็จสิ้นเรียบร้อย ผมกับแม่ผมและเถ้าแก่ที่อู่ก็บินกลับ ช่วงที่เดินทางกลับผมก็ได้คุยกับแม่และเถ้าแก่ว่าผมทำงานกับเถ้าแก่มา 10ปี มีเงินเก็บในบัญชีแค่ 150,000 บาทจะทำยังไงดี เถ้าแก่ที่อู่ที่ผมเคารพท่านเอ่ยปากว่าจะช่วย เอาอย่างนี้ แกให้ผมเตรียมเงินสด 80,000 บาท ส่วนทองคำ 8 บาท กับค่าใช้จ่ายในงานแต่งงานที่เหลือทั้งหมด แกจะออกให้ก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยมาผ่อนกับแกทีหลัง ซึ่งผมกับแม่ก็เห็นด้วย ระหว่างนั้นผมกับแฟนก็ช่วยเหลือกัน อะไรที่พอจะประหยัดงบประมาณเราทั้งคู่จะช่วยกัน เช่น การ์ดแต่งงานก็ทำกันเอง+ออกแบบกันดี+พิมพ์และPrint แจกกันเอง ส่วนทางฝ่ายหญิงก็ไปจองสถานที่ เป็น Resort เล็กๆ แถวบ้านเกิดฝ่ายหญิงที่เชียงใหม่ และช่วงปลายเดือนน่าจะวันที่ 31 ม.ค. 2561 ได้เชิญ อาจารย์ อู๋ สมการ มาปรับ “ฮวงจุ้ย” ที่บ้านTown House ซึ่งผมอยู่กับแม่กับหลานแค่ 3 คน มาเป็นเรือนหอ เพราะผมกับแฟนตกลงกันว่าเมื่อแต่งงานกันแล้ว ต้องย้ายมาอยู่กับผมและแม่ผมที่ Town House ด้วยกัน พอถึงวันแต่งงาน 5 ก.พ. 2561 ทุกอย่างอลังการ สถานที่ Resort จัดอย่างหรูหรา ยอมรับว่าสวย แต่ผมในฐานะเจ้าบ่าวคิดในใจว่า ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่กันเนี่ย!!! แต่โชคดีการจัดงานทุกอย่างราบรื่น ผมเตรียมเงินสดมา 80,000 บาท ส่วนเถ้าแก่ที่อู่ท่านก็เตรียมทองคำหนัก 8 บาทมาด้วยเป็นค่าสินสอดทองหมั้น ซึ่งงานวันนั้นผ่านไปด้วยดี...อ่านต่อ
    mmm 001.jpg

15. CHAMP 999

CHAMP 999 สมาชิกใหม่

มีต่อ... แต่วันรุ่งขึ้น ค่าใช้จ่ายในวันแต่งงาน+ค่าสถานที่+ค่าดอกไม้+ค่าต่างๆจิปาถะ คิดเป็นยอดจำนวนเงิน 100,000 บาท ผมเห็นตัวเลขแทบ Shock ผมก็เลยไปบอกเถ้าแก่ที่อู่ ท่านบอกว่าไม่เป็นไร ท่านสำรองจ่ายให้ไปก่อน พอเสร็จงานแต่งกลับมาบ้าน Town House แฟนก็ย้ายเข้ามาอยู่กับผมและแม่ผมพร้อมหน้าพร้อมตากัน เราทั้งคู่มีความสุขมากครับ แต่ผมก็ปรึกษากับแฟนว่า เราทั้งคู่ต้องหาเงินไปใช้หนี้สินให้เถ้าแก่นะ เพราะท่านช่วยเหลือและมีบุญคุณกับผม มิเช่นนั้นเราคงไม่ได้แต่งงานกัน ผ่านไปได้หนึ่งสัปดาห์ผมกับแฟน ก็เข้าไปพบเถ้าแก่ที่อู่ที่ผมทำงานอยู่ เพื่อมาพูดคุยเรื่องเงิน+ทองและค่าใช้จ่ายในวันแต่งงาน ซึ่งเถ้าแก่ท่านก็คำนวณเงินให้เราทั้งคู่ดูว่าจ่ายไปเท่าไหร่ มีทองคำหนัก 8 บาท ราคา 160,000 บาท ค่าใช้จ่ายในวันงานที่ออกให้ก่อนอีก 100,000 บาท รวมเป็นเงิน 260,000 บาท แล้วเถ้าแก่ก็พูดว่าทยอยผ่อนก็ได้

แล้วถามเราทั้งสองคนมีเงินเดือนคนละเท่าไหร่ และสามารถผ่อนได้เดือนละเท่าไหร่ ผมเองทำงานกับเถ้าแก่ที่อู่ ตอนนี้เงินเดือนรายได้ประมาณ 16,000 บาท ซึ่งผมบอกกับเถ้าแกว่ามีค่าใช้จ่ายในบ้านเดือนละ 10,000 บาทที่ต้องให้แม่ เพราะแม่ผมเป็นแค่แม่บ้านไม่มีรายได้อะไรและก็มีหลานชายจากต่างจังหวัดมาอยู่ด้วย 1 คน ส่วนแฟนทำงานบัญชีที่โรงงานรายได้เดือนละ 18,950 บาท ซึ่งแฟนก็มีภาระที่ต้องส่งเงินให้ที่บ้านเหมือนกันเดือนละ 9,000 บาทให้พ่อกับแม่และน้องๆ ๒ คนที่กำลังเรียนอยู่ จากนั้นเถ้าแก่ถามผมว่าสามารถผ่อนได้เดือนละเท่าไหร่ ผมกับแฟนมองหน้ากัน แล้วพูดออกมาพร้อมกันว่า ขอทยอยจ่ายเดือนละ ๒, ๐๐๐ บาทได้ไหมครับ เถ้าแก่พูดกลับมาว่าตกลงตามนั้น ซึ่งช่วงเดือน ก.พ. , มี.ค. , เม.ย. ผมก็ทยอยจ่ายให้เถ้าแก่ผมมา 3 เดือนแล้ว แต่ก็ยังรู้สึกไม่สบายใจ เพราะไม่อยากเป็นหนี้ บอกตรงๆ ว่าเครียดเหมือนกัน ผมก็เลยโทรมาดูดวงกับ อ.อู๋ อีกครั้ง พร้อมกับเล่าเรื่องหนี้สินและระบายความในใจให้แกฟัง อาจารย์ อู๋ สมการ แกบอกใจเย็นๆ เมื่อคุณแต่งงานตามฤกษ์ที่คำนวณให้ไปแล้วอีกทั้งได้ปรับฮวงจุ้ยไปด้วย ในไม่ช้าคุณก็จะมีโชคก้อนโตแบบไม่คาดฝันเข้ามาเองแหละ จนเมื่อวันที่ 1 พ.ค. 2561 เป็นวันหยุดเพราะเป็นวันแรงงาน ผมกับแฟนอยู่บ้าน ส่วนแม่ผมท่านทำความสะอาดบ้าน แล้วไปเจอสมบัติเก่าของพ่อผมทิ้งไว้ให้ผมเป็นพระเครื่อง หลวงปู่ทวด รุ่น 2497 ใส่กรอบเลี่ยมทองพร้อมสร้อยคอทองคำ แม่เอามาให้ผมและบอกกับผมว่า ถ้าลูกจะเอาไปปล่อยให้คนอื่นเขาบูชาแม่ก็ไม่ว่าอะไร และคิดว่าพ่อที่ตายจากไปคงเข้าใจ บอกตามตรงผมไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่อง ไม่รู้ว่าหลวงปู่ทวด รุ่น 2497 ที่อยู่ในมือ เป็นของจริงของแท้หรือไม่ ? ไม่รู้ราคาที่เซียนพระเขาบูชากันเท่าไหร่กันแน่ พอวันรุ่งขึ้นผมแขวนหลวงปู่ทวด ไปทำงานที่อู่ตามปกติ มีลูกค้าท่านหนึ่งเอารถมาซ่อมที่อู่ เห็นผมแขวนหลวงปู่ทวด ถามผมว่าน้องพี่ขอดูหลวงปู่ทวดที่คอได้ไหม พอดูเสร็จถามผมว่าปล่อยให้เช่าบูชาไหม ตอนนั้นผมหลุดปากออกไปโดยไม่คิดอะไร ปล่อยครับพี่ แล้วพี่จะให้ราคาหลวงปู่ทวดผมเท่าไหร่ ลูกค้าท่านนั้นพูดกับผมว่า 800,000 บาทได้ไหม ตอนที่ผมได้ยินผมแทบไม่เชื่อหูตัวเองเลยครับ คิดในใจว่ามีของดี+ของจริง+ของแท้อยู่กับตัวแล้ว ก็เลยกล้าพูดและสวนกลับไปว่าน้อยไปครับ ถ้าพี่จะบูชาในราคา 1,000,000 บาท ผมถึงจะยอมปล่อย ไม่น่าเชื่อครับว่าลูกค้าที่มาซ่อมรถที่อู่ท่านนี้จะตกลง และบอกผมว่าวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ จะนำเงินสด 1,000,000 บาทมาให้พร้อมนัดเจอผมที่บ้าน จากนั้นก็แลกเบอร์โทรศัพท์กันไว้ พอเลิกงานผมก็กลับมาบ้านมาเล่าให้แม่กับแฟนฟังทุกคนบอกว่าจริงหรือ? ผมเองก็หวั่นใจแต่อีกใจหนึ่งก็อยากให้เป็นจริงอยากให้ถึงวันอาทิตย์เร็วๆ และวันอาทิตย์ที่ตกลงนัดเจอกันก็มาถึง แล้วลูกค้าที่เอารถมาซ่อมที่อู่เขาชื่อพี่ยศก็โทรมาหาผมจริงๆ ผมก็บอกเส้นทางมาบ้านของผม พอพี่ยศเขามาถึงเขาหอบเงินสดมา 1,000,000 บาทมาด้วย ผมกับแม่กับแฟนตาโตเลยครับ อยากจะบอกว่าตั้งแต่เกิดมาเพิ่งจะเคยเห็นเงินสดเป็นตั้งๆ ครั้งแรกในชีวิตก็คราวนี้ แล้วผมก็มอบพระหลวงปู่ทวด รุ่น 2497 ให้กับพี่ยศไปตามที่ตกลงกันไว้ ผมมีความสุขแบบบอกไม่ถูก สิ่งที่ผมคิดในใจอันดับแรก คือมีเงินใช้หนี้เถ้าแก่ที่อู่แล้ว และยังมีเงินเหลือที่จะทำให้ความฝันที่อยากจะมีกิจการเป็นของตนเองมีสิทธิ์เป็นจริงกับเขาสักที จึงทำให้นึกถึงคำพูดที่ อ.อู๋ แกทายทักเอาไว้ว่าจะมีโชคก้อนโตอย่างไม่คาดฝันไม่คิดว่าจะเป็นจริง และยังมีอีกหลายอย่างที่ อ.อู๋ แกทายผมกับแฟนเอาไว้ ผมก็กำลังรอพิสูจน์ต่อไป ซึ่งส่วนตัวผมก็เชื่อเรื่องดวงและโชคชะตาเช่นกัน ส่วนคนอื่นจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ เพราะนี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวผมที่อยากจะมาเล่าสู่กันฟังครับ...นายวุฒิชัย เมืองก้องหล้า

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้