ขอวิธีแก้กรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pratai, 23 มกราคม 2005.

1. pratai

pratai สมาชิกใหม่

(nogood) เคยทำแท้งจะแก้กรรมอย่างไร

2. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    แก้ไม่ได้ ถ้าอยากสบายใจก็ทำบุญบ่อยๆ นั่งสมาธิ สวดมนต์ อุทิศส่วนบุญกุศลไปให้กับผู้ที่ถูกเราทำร้าย และขออโหสิกรรมจากเขาทุกครั้งที่ได้อุทิศส่วนบุญกุศลไปให้

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    กรรมไม่มีวันเเก้ได้ครับ เเต่มีวิธีหนีกรรมได้ คือหมั่นทําความดีเพิ่ม ละความชั่ว รักษาศีล สวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตา กรวดนํ้า ศึกษาธรรมะเป็นประจําเเล้วเเผ่เมตตาไปให้เด็กคนนั้นครับ ดีที่สุดก็เเผ่ไปให้คนทั้งโลกเลย เราจะได้มีเมตตาเพิ่มขึ้น ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง จะเป็นผลดีกับตัวเราเเละคนรอบข้างครับ อ้อ ไปบริจาคเลือดกับบริจาคร่างกายด้วยจะดีมากครับ จขกท เจริญในธรรมครับท่าน

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    กรรมแก้ไม่ได้ครับ แต่ผ่อนจากหนักเป็นเบาได้ ด้วยทาน ศีล ภาวนา แล้วก็อุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรเขาไป อ้อถ้าสามารถบวชอุิทิศบญให้เจ้ากรรมถือว่าเป็นมหากุศลนะครับ แล้วก็อฐิษฐาณขออโหสิกรรมเขาเสีย จนกว่าเขาจะพอใจ ก็เราติดหนี้เขานี่ครับ

5. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไม่ได้ครับ

6. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

สำนึกในกรรมที่ทำไว้ด้วยใจจริง ยึุดมั่นอยู่ในความดีเป็นที่พึ่ง

บวชชีพราหมณ์ หรือรักษาศีล 8 อุทิศให้ เริ่มวันจันทร์หน้าเลย เป็นวันพระ
    ผมว่าให้ได้สัก 3 วันเป็นอย่างน้อย ยิ่งมากยิ่งดี

http://palungjit.org/threads/การสมาทานและรับศีลแปดและอุโบสถศีล.208143/

รักษาศีล กาย ใจ โดยเฉพาะข้อปานาให้ได้และหมั่นร่วมไถ่ชีวิตสัตว์เป็นทานต่อชีวิต

http://palungjit.org/threads/พิธีไถ่ชีวิตโค-กระบือ-ทุกวันจันทร์-ณ-วัดพระศรีมหาธาตุ-บางเขน-สถาบันพระปกเกล้า.169050/

ทำบุญต่างๆอุทิศให้ ถวายสังฆทาน ผ้าไตรจีวร และพระพุทธรูป เป็นเจ้าภาพบวชพระ

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CENJOY%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:pMingLiU; panose-1:2 2 3 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-alt:新細明體; mso-font-charset:136; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 137232384 22 0 1048577 0;} @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} @font-face {font-family:"@PMingLiU"; panose-1:2 2 3 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:136; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 137232384 22 0 1048577 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:pMingLiU; mso-bidi-font-family:"Angsana New"; mso-fareast-language:ZH-TW;} a:link, span.MsoHyperlink {color:blue; text-decoration:underline; text-underline:single;} a:visited, span.MsoHyperlinkFollowed {color:purple; text-decoration:underline; text-underline:single;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> เชื่อหรือไม่-สวดมนต์เพียงไม่กี่นาที-เราบำเพ็ญบารมีครบทั้ง-10-ทัศ

เชิญร่วมบูรณะหอพระไตรปิฏกอายุกว่า 200 ปี ที่วัดใหม่ทองเสน

โครงการอุปถัมภ์หนังสือเรียนนักธรรมเพื่อสามเณรในชนบท

โครงการกฐินแสนกอง-ปี2552-ปีที่-4<o:p></o:p>

7. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    แก้ไม่ได้ ทำทาน ศีล ภาวนา ให้มากๆ เพื่อหนีกรรม
    ถ้าไม่อยากให้กรรมแต่ละอย่างตามข้ามภพ ข้ามชาติ ก็หนีขึ้นนิพพานไปเลย

8. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เรื่องนี้ต้องแยกเป็น 2 ประเด็น ลองมาดูตัวอย่างดังต่อไปนี้

สมมติว่าคุณฆ่าคนก็เท่ากับว่าคุณก่อกรรมขึ้นแล้ว กรรมที่คุณก่อขึ้นส่งผล 2 ประการคือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    1 คุณมีเจ้าทุกข์<O[​IMG]</O[​IMG]
    2 คุณจะต้องถูกลงโทษตามกฎหมายบ้านเมือง
    <O[​IMG]</O[​IMG]นั่นเป็นตัวอย่างทางโลก ในทางธรรม คุณก็จะมีเจ้ากรรมนายเวรและคุณจะต้องไปเสวยผลกรรมของคุณในนรก
    <O[​IMG]</O[​IMG]การแก้กรรมที่ทำได้คือ การขอให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้กับคุณ
    พูดง่ายๆคือ ขอให้เจ้าทุกข์ไม่เอาเรื่องคุณนะ

<O[​IMG]</O[​IMG]ส่วนเรื่องการเสวยผลกรรมในนรกนั้น เป็นระบบความยุติธรรมในทางธรรมโดยมีพญายมราชและนายนิริยบาลเป็นผู้คุมกฎ ซึ่งระบบนี้บังคับกับทุกคนที่ทำผิด เคยได้ยินคำขออโหสิกรรมว่า "ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้แก่พญายมราช" ไหม ? ย่อมไม่เคยได้ยินแน่ เพราะพญายมราชและนายนิริยบาลไม่ได้เป็นเจ้ากรรมนายเวรของคุณ แต่คุณขอให้พญายมราชเป็นพยานในการทำความดีของคุณได้ โดยการถวายผลบุญผลกุศลให้กับท่านทุกครั้งที่คุณทำความดี และขอให้ท่านเป็นพยาน กล่าวโดยสรุป ระบบความยุติธรรมตรงนี้ถ้าใครถูกลงโทษ ย่อมแก้ไม่ได้ ทำได้อย่างเดียวคือ หนีนรก

และเมื่อระบบลงโทษในนรกเป็นระบบความยุติธรรม ก็ย่อมไม่เข้าใครออกใครแน่ การช่วยผู้ที่ตกนรกย่อมทำได้ยากยิ่งกว่าการขอให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรม ส่วนจะช่วยผู้ตกนรกให้พ้นนรกได้อย่างไรนั้น เป็นเรื่องสุดวิสัยที่ผมจะตอบได้ขอยกไว้แล้วกัน

การจะทำให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมได้อย่างไร คุณก็ต้องไปสอบถามพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ผู้สามารถติดต่อกับโลกแห่งวิญญาณได้ ถ้าท่านเมตตาสงเคราะห์คุณ ท่านก็จะติดต่อกับเจ้ากรรมนายเวรของคุณให้ว่าเค้าประสงค์สิ่งใด แล้วคุณก็ไปทำสิ่งนั้น แต่ต้องใช้ปัญญาไตร่ตรองด้วยว่า สิ่งที่คุณจะไปทำนั้นเป็นสิ่งที่เป็นบุญเป็นกุศลหรือไม่

หรืออีกประการหนึ่งก็คือ คุณเรียนผูกก็ต้องเรียนแก้ เมื่อคุณมีเจ้ากรรมนายเวร จะให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้กับคุณ คุณต้องอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรของคุณ ทำทุกวัน วันละหลายๆครั้งก็ดี และคุณต้องสร้างบุญสร้างกุศลควบคู่ไปด้วย เพื่อให้คุณมีพลังบุญเพิ่มขึ้น สิ่งที่คุณจะให้กับเจ้ากรรมนายเวรของคุณก็จะมีพลานุภาพมากขึ้น

ตั้งจิตอธิษฐานนะครับว่า "บุญใดที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมานับตั้งแต่อดีตชาติตราบจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าที่ข้าพเจ้าล่วงเกินมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติก็ดี ชาตินี้ก็ดี ทั้งที่ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ขอให้เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าโมทนาในผลบุญที่ข้าพเจ้าอุทิศให้ และโปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญ" (ที่เน้นสีเข้มเป็นส่วนสำคัญ คือนอกจากจะขอให้เจ้ากรรมนายเวรโมทนาแล้ว ขอให้เค้าอโหสิกรรมให้กับคุณด้วย และคุณอาจจะเพิ่มไปด้วยว่า ข้าพเจ้าให้อภัย ให้อโหสิกรรมให้กับบรรดาเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า....ก็จะเป็นการดียิ่ง)

คุณต้องอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณทุกๆวัน วันละหลายๆครั้งก็ดี พยายามทำบุญใหญ่ๆ เช่น สร้างพระพุทธรูป สร้างโบสถ์ ร่วมทำบุญไปกับเค้าตามอัตภาพ ไม่ต้องไปเน้นแบบหน้าใหญ่ใจโต บุญไม่ได้อยู่ที่จำนวนเงิน แต่อยู่ที่ความบริสุทธิ์ใจ มนุษย์ด้วยกันไม่เห็น แต่โลกแห่งวิญญาณรับรู้ได้

บุญที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ บุญที่เกิดการการปฏิบัติธรรม พยายามนั่งสมาธิ สวดมนต์ไหว้พระ ถือศีลด้วย สิ่งเหล่านี้ไม่ต้องเสียเงินเลย แต่ได้อานิสงส์มาก

สุดท้ายอยากจะเปรียบเทียบว่า การแผ่เมตตา ก็เหมือนกับว่า เอ้า เราเป็นเพื่อนกันนะ เราอย่าโกรธกันนะ
    ส่วนการอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกับว่า ชั้นมีของกินเท่าไหร่ ของใช้เท่าไหร่ ชั้นให้เธอด้วย

ขอให้คุณล่วงทุกข์ได้เพราะอานิสงส์แห่งบุญของคุณนะ ผมก็ขออุทิศส่วนกุศลของผมให้กับเจ้ากรรมนายเวรของคุณในโอกาสนี้ด้วย

<O[​IMG]</O[​IMG]

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

แม้ว่ากรรมที่เราทำลงไปแล้ว..จะไม่สามารถแก้ได้...
    แต่หากเราทำดีมากๆ
    หมั่นเจริญทาน ศีล ภาวนา และอุทิศบุญกุศลให้ลูกผู้ล่วงลับ
    อย่างน้อยเราก็จะสบายใจขึ้น
    ส่งกำลังใจมาช่วยนะคะ...

10. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    เเก้ได้ครับ คือ ถ้าเราจะมีลูกอีกครั้งหนึ่ง เราก็คิดถึงเด็ก คนนั้นเเละพยามบอกกับเขาว่า ขอให้มาเกิดเป็นลูกของเราอีก เเละ ลงมือทำลูกเลยครับ อันนี้มีคนเคยบอกผมมานะเเต่ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่าว

11. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ทุกท่านก็ตอบมาดีแล้วค่ะ

อีกเรื่องที่สำคัญ ผิดเป็นครู อย่าไปทำอีก

และที่สำคัญ อย่าไปหมกมุ่นหม่นหมองกับเรื่องนี้

แผ่เมตตาให้น้องเขามาก ๆ ให้เขาเข้าใจว่ามีความจำเป็นยังไง

รักเขาให้มาก และส่งเสริมให้เขาได้ไปสู่ภพภูมิที่ดีค่ะ

และพยายามให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา และทำใจให้ผ่องใสค่ะ

มีเวลา ก็ไปสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าบ้าง ไปให้ทาน ไปช่วยดูแลพวกเขา

สาธุค่ะ (ทำดีลบล้างไม่ได้ แต่ทำให้จิตเป็นสุข)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เรื่องกรรมที่จะมาตัดรอนชีวิตด้วยปาณาติบาต ก็ทำเหมือนที่มีท่านแนะนำไว้ค่ะ

บริจาคโลหิต ร่างกาย ปล่อยสัตว์ บริจาคโลงศพ ร่วมพิธีล้างป่าช้า ฯลฯ

ทำแล้วสบายใจ ทำเลยค่ะ อย่ารีรอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2009