ขอสอบถามการบูชาพญานาค

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Suwassa, 15 พฤศจิกายน 2018.

1. Suwassa

Suwassa สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2018
    ขอสอบถามท่านผู้รู้เรื่องการบูชาพญานาคค่ะ

อยากทราบว่าหากเราจะบูชาท่านแบบไม่ต้องตั้งเครื่องสักการะได้หรือไม่คะ
    เช่นการทำบุญ ให้ทาน สวดมนต์ แล้วระลึกถึงท่าน ส่งบุญให้ท่านได้หรือไม่คะ
    จะได้รับความคุ้มครองจากท่านมั้ย

2. ช่างเถอะ

ช่างเถอะ ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง

6 พฤศจิกายน 2018
    พญานาคเป็นสัตว์วิเศษ อยู่ในภูมิของเดรัจฉาน ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะช่วยใครได้ไหม ที่ผ่านมาก็เห็นช่วยแต่คนที่ถือศีลปฏิติธรรมที่มีภูมิจิตภูมิธรรมสูงพอสมควร แต่ไม่ได้มาปกป้องตลอดแค่ช่วยตามโอกาส เท่าที่ทราบสัตว์วิเศษทุกชนิดจะไม่สนใจคนธรรมดานอกจากจะมีความผูกพันกันมาในอดีตชาติ. เห็นมีแต่คนทรงที่ไหว้ แต่ก็ไม่เห็นว่าจะมีพญานาคมาลงทรงจริงๆตามที่กล่าวอ้าง

ลองขอให้เทวดาประจำตัวช่วยน่าจะเห็นผลกว่าค่ะ ถือศีล ทำบุญ อุทิศให้พระภูมิเทวดาที่คอยดูแลรักษาเราบ่อยๆ ท่านจะได้มีกำลังมากขึ้นก็จะช่วยเราได้มากขึ้นค่ะ

ขอโทษนะคะที่พูดตรงๆ ถ้าทำให้ไม่สบายใจ ขออโหสิกรรมด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2018
  3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ก็พอครับถ้าศรัทธาครับ....
    แต่อย่ายึดมั่นถือมั่น และควรให้ความเคารพภพภูมิ
    อื่นๆเช่นกันครับ.......ไม่งั้นจะเป็นการปิดกั้นตัวใจ
    เราเองให้ไม่มีความเป็นกลางได้อย่างไม่รู้ตัวครับ...

คำว่า เดรัชฉาน ในที่นี้ ความหมายคือ
    ร่างกายขนานกับพื้นโลกนะครับ.......
    ไม่ใช่จะไปมองว่า ท่านเหล่านั้นเทียบเท่ากับสัตว์นะครับ....
    เด่วบางคนมาอ่าน จะเอาไปเปรียบและเข้าใจ
    ว่าตนเองมีอะไรหรือเหนือกว่าภูมินี้
    กลายเป็นสร้างอัตตาในตนเองอย่างคาดไม่ถึง
    ...เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ..

เพราะมีมากมาย หลายดวงจิต
    ในภูมิพยานาค ที่ท่านเป็นระดับพระโพธิสัตว์
    ที่มีบารมี มีบริวาร ติดตามมามากมาย ที่ท่านติดแค่เศษกรรม
    จากผลที่ท่านติดใน สมาธิ ตบะ ฌาน ญาน เลยทำให้ทำ
    วกมาเป็นพนานาคแค่เพียงชั่วคราวนะครับ.......

ภูมินี้ มีท่านที่เป็นเลิศทางด้านวิชาเดินธาตุโบราณ
    ด้วยนะครับ...ซึ่งได้รับการยอมรับว่า เก่งที่สุด
    ใน ๓ ภพภูมิ ปัจจุบันก็เป็นภูมินี้นะครับ....

มีท่านที่มีฤิทธิ์มากมาย ท่านที่ชอบช่วยเหลือศาสนาก็มากมาย
    ท่านที่ชอบช่วยเหลือคนก็มากมาย อยู่ที่ตัวเราเองว่า
    จะทำตัวอย่างไร ให้ท่านมาช่วยหรือมีเมตตากับเรา
    และมีท่านที่ชอบปฏิบัติธรรมก็มากมาย

แล้วยังเป็นภูมิ ที่ได้รับพระสรีระ ของพระพุทธฯองค์
    ปัจจุบัน เก็บอยู่ที่เมืองของท่าน เมืองที่มีท่าน
    ที่ดังๆมีชื่อเสียงอยู่อาศัยอยู่..ซึ่งถ้าใครมีโอกาส
    ได้เข้าไป จะเห็นได้ตั้งแต่เปิดประตูเมือง
    จะมีท่านสีขาว และท่านสีดำ เฝ้าอยู่นั่นหละครับ

ปล.แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง ถือว่าเป็นนิทานนะครับ
    ส่วนที่มีการเต้นแร้ง เต้นกา ไม่ทราบ ไม่มีความเห็นครับ....

4. ช่างเถอะ

ช่างเถอะ ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง

ขอบคุณนะคะ มิ้นท์ก็เป็นหลานของร่างทรงค่ะอยู่กับร่างทรงมาตลอด ส่วนตัวเองก็เกิดปีมะโรงใครๆก็คิดว่ามิ้นเป็นนาคกลับชาติมาเกิด

สำหรับความคิดเห็น มิ้นเขียนตามที่เห็นจากประสบการณ์จริงค่ะ มิ้นอยู่สายของหลวงพ่อ มิ้นเคยเห็นเจอพญานาคมาแล้วพระท่านพาไปดู ได้พบกับนาคหลายแบบ แต่ก็ไม่เคยปฏิเสธความเชื่อของคนอื่นค่ะ ยินดีรับฟังทุกคนถือว่าเป็นความรู้ใหม่ เพราะพระท่านว่าตราบใดที่ยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์ก็ยังผิดอยู่นั่นแหล่ะ มิ้นเลยไม่เชื่อตัวเองเต็มร้อยค่ะเพียงแต่แชร์ประสบการณ์

ส่วนชื่อ มิ้นไม่ทราบจริงๆนะคะว่ามีคนชื่อนี้ มันเป็นเพราะมิ้นพยายามสมัครสมาชิกนานแล้วมันก็ไม่ได้ซักทีเพราะชื่อซ้ำค่ะ. จนวันนึงมิ้นถอดใจเขียนว่าช่างเถอะ ไม่สมัครก็ได้ แล้วมันก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหล่ะค่ะ 555 ไม่ได้ตั้งใจใช้ชื่อนี้เลย

5. ช่างเถอะ

มิ้นไม่ได้สนใจเรื่องภพภูมิเลยค่ะ ไม่ได้ดูถูกหรือมองตัวเองสูงกว่าแต่อย่างใด มิ้นแค่บอกให้เค้ารู้ว่านาคอยู่ในภูมิเดรัจฉาน ก็อาจจะช่วยใครไม่ได้เพราะเป็นหนึ่งในอบายภูมิ 4 ถึงแม้จะเป็นครึ่งเทพก็ตาม ซึ่งภูมินี้มีข้อจำกัดมากมาย มันเป็นเรื่องยากที่จะมาแบกขันท์ของคนอื่น

ตัวมินท์เองก็เคยเป็นทั้งสัตว์นรกและเดรัจฉาน รับรองว่ามิ้นไม่ดูถูกภพภูมิใครแน่นอน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบและเข้าใจเจตนาที่ดี
    ทั้งคุณเวชยันต์ไกรภพ
    และคุณ ช่างเถอะ ที่เป็น ญ ชื่อคุณ มินท์

ปล ส่วนตัวพอทราบเรื่องชื่อคล้ายกัน
    เคยเห็นตอบในกระทู้น่าจะที่เกี่ยวกับเรื่อง
    ผีอำนี่หละครับ

ส่วนตัวก็ช่วยขยายความในบางมุม
    ที่บุคคลทั่วไปอาจจะยังมองไม่เห็น
    อะไรประมานนี้ ไม่มีอะไรครับ ^_^

และปกติเวลาเจตนาจะว่าใคร
    มักจะอ้างอิงข้อความมาเลยเพื่อ
    ป้องกันการมาลบทิ้งภายหลังครับ