ขอสอบถามครับ เรื่องแนวคิดในการขัลเคลื่อนของรถที่ไม่ต้องใช้ล้อ ลอยได้(จริงจังครับ)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย bigsuntat, 13 มิถุนายน 2013.

1. bigsuntat

bigsuntat Active Member

14 กันยายน 2009
    สวัสดีครับ ก่อนอื่น ผมต้อง ขอแนะนำตัว ครับ ผมชื่อ สัญฑัต กิจสุมนัส ชื่อเล่น บิ๊ก ผมมีความสนใจ ในความแปลกๆ ของเทคโนโลยี ที่ยังมาไม่ถึง บวกกับผมเป็นคนที่ชอบตั้งสมมติฐาน และหาข้อสังเกต และสรุปผลครับ บางครั้งก็ได้บ้างไม่ได้บ้างคละเคล้ากันไหม เรื่องที่ผมจะมาถามท่านๆ ที่รอบรู้อนาคต ติดต่อกับกลุ่มคนที่มีเทคโนโลยีที่ล้ำสมัยได้

คำถามครับ
    รถยนต์ถ้าไม่ใช้ล้อในการขับเคลื่อน จะสามารถ ขับเคลื่อนได้ไหม หมายถึง ลอย ได้นะครับ ผม พอเข้าใจหลักการ ของรถไฟ maglev แต่ อันนั้น มันไม่สามารถขับเคลื่อนอิสระ ได้ เนื่องจากต้องมีแม่เหล็กกำกับ ไว้อยู่ทั้งราง

ถ้าผมมองว่า แม่เหล็กโลก ก็คือ ถนนก็คือรางรถไฟ และ ตัวรถยนต์ ก็คือรถไฟ การที่จะทำให้รถยนต์ลอยอยู่เหนือพื้นดินได้ ก็ต้องมีกระแสไฟฟ้า ที่ทำให้ รถยนต์ลอยได้ และ ให้สามารถควบคุมได้ ก็ต้องอาศัย แรงแม่เหล็กโลก ผมคิดอย่างนี้ถูกหรือเปล่า ครับ รบกวน ท่านๆ ทั้งหลายด้วยนะครับ ผมจริงจังมาก ผมอยากปฏิบัติ วงการรถยนต์ครับ อยากให้ ธรรมชาติสวยงามขึ้นและโลกน่าอยู่ขึ้นครับ

2. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    เคครับขออธิบายตามจิตรู้ให้ใช้ปัญญาในการตัดสินใจเชื่อละกัน

ความเป็นจริงที่มีอยู่ของโลกจะมีธาตุทั้งสี่ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ และมีตัวผสานคือคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าก็สามารถแต่ออกเป็นความถี่ย่อยๆไปครับผม ธาตุทั้งสี่ก็สามารถสร้างสิ่งมีชีวิตที่เราเห็นทั้งหมดในโลกนี้

มาว่าด้วยการสร้างรถยนต์ที่ไม่มีล้อ ถ้าได้พลังงานน้ำที่ผมเคยกล่าวไว้ ลองติดตามอ่านกระทู้โลกคือจุดศูนย์กลางธรรมชาตินับอนันตะดาราจักรวาล ท้ายๆจะกล่าวถึงเรื่องนี้ หน้าสิบมั้ง การที่จะทำให้ลอยตัวเอาตามหลักวิทยาศาสตร์ก้อคือมีคลื่นที่ละเอียดพอที่จะทำให้บรรยากาศรอบๆ รถคันนั้นสามารถลอยตัวได้อิสระ และมีพลังในการทำให้สำดุลโดยไม่ต้องทำแบบเครื่องบินคืออาศัยแรงโน้มถ่วงและไอพ้น แต่ในรถยนต์คนนี้ต้องมีสภาวะที่ปรับอากาศรอบรถให้เป็นสุญญากาศในระยะทางหนึ่งๆเพื่อที่จะขับเคลื่อนไป โดยจะมีธาตุพลังในการควบคุม การทรงตัว มันเป็นหลักที่เกิดวิทยาศาตร์ครับ พูดไปก็หาว่าบ้าๆแน่ๆไม่มีใครทำได้ แต่ก็ให้คิดว่ามันคือจินตนาการของผมละกัน เมื่อมีระบบปรับสุญญากาศรับรถก่อนที่จะเคลื่อนที่คือมีพลังในการเปลี่ยนในระยะก่อนที่รถจะลอยตัวผ่าน อาจไม่ต้องถึงสุญญากาศ แต่มีแรงที่สามารถลอยตัวระดับหนึ่งและมีค่าการเคลื่อนที่โดยอาศัยพลังน้ำในการเคลื่อนที่ แตกประจุขับเคลื่อนไปได้ หรือในอีกรูปแบบหนึ่ง คือการสร้างประจุที่ไม่สมดุลให้เกิดขึ้น และประจุต่างๆก็ไปสัมผัสกับอากาศรอบๆเปลี่ยนประจุไปเรื่อยๆ แบบต่อๆๆกันกระจายไปในระยะทางที่ห่างจากรถยนต์นั้นๆ เช่น รถจะเคลื่อนไปข้างหน้า ก็ทำประจุให้เกิดในอากาศไม่สมดุล ทำให้เกิดแรงลอยตัว และนำพา บริเวณที่รถจะผ่านเกิดการแตกประจุออกไปเรื่อยๆ สามารถลอยไปข้างหน้าได้ โดยอาศัยพลังการแตกตัวประจุครับ จะเล็กกว่านิวตรอน โปรตอน เล็กกว่าคว๊าก หรือไรนี่แหละ สามารถทำได้ในชาตินี้ครับขอมีเงินทุนสนับสนุน คิดว่าจินตนาการนะครับอย่าคิดมากมาย ไม่เหมือนใครว่าไหม อิอิ

3. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

4. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

5. chevasit

chevasit เป็นที่รู้จักกันดี

6. bigsuntat

โอ้วว ขอบคุณมากเลยนะครับ แต่บอกลายระเอียดเพิ่มได้ไหมครับผมไม่ค่อยเข้าใจ ตอนที่มันจะแตกประจุ มันหมายถึง การเปลี่ยน ขั้วไปเรื่อยๆเหรอครับหรือว่าอย่างไร และพลังงานที่จะทำให้มันเป็นสุญญากาศอันนี้ผมพอเข้าใจ คล้ายๆ กับห้องอวกาศจำลอง แต่เราจะควบคุมมันยังไงนี่สิ

7. bigsuntat

พอเข้าใจครับ แต่อันที่ผมหมายถึงคือ การขับเคลื่อนโดยไม่ใช้ล้อเลยครับ นี่มันยังใช้ อยู่ และอันนี้มันคือ บิน ได้ครับ แต่ก็ขอบคุณนะครับสำหรับการแบ่งปันสิ่งดีๆ

8. bigsuntat

ครับ คอมเม้นนี้ ผมเข้าใจครั บแต่ ผม พออ่านๆไป ตามหลายๆเวป เค้าก็บอกว่าเป็น แค่ นวัตกรรม ที่ยังไม่สามารถทำได้ (เทคโนโลยีในฝัน) ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

9. bigsuntat

รอผู้รู้ท่านอื่น ครับ อยากได้หลากหลายความคิดเห็น

10. Eric99

Eric99 เป็นที่รู้จักกันดี

แม่เหล็กโลก มีพลังงานอ่อนๆ เท่านั้นครับ ไม่สามารถยกวัตถุหนักๆได้ ทำได้แต่ผลักเข็มทิศอันเล็กๆบางๆเท่านั้น
    ถ้าไม่ใช้ล้อ ก็ใช้ใบพัด กับ ไอพ่น แต่สองสิ่งนี้ก็ต้องใช้การเผาไหม้เหมือนกัน :cool:

11. bigsuntat

แล้วถ้าไม่ใช้ใบพัด กับ ไอพ่น ละครับ คล้ายๆ กับรถไฟฟ้า แมคเลฟ

12. 108man

108man เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าลอยได้ ก็ไม่ต้องใช้ล้อ

ในเรื่องการขับเคลื่อน คงตัดไปได้ ครับ มี ร้อยแปดวิธี ที่ ใช้ในการขับเคลื่อน

ประเด็นน่าจะอยู่ที่การลอย แนวคิดเรื่องการลอยโดยใช้คลื่อนแม่เหล็กโลก ก็น่าสนใจแต่คงใช้เวลาและความรู้ อีกเยอะ

ผมก็เลยมานึกเล่น ๆ อีกแบบหนึ่ง การลอยง่ายที่สุด ก็เห็นจะเป็นการผูกกับลูกโป่งครับ แต่ยังไม่ต้องขำ ครับ

แนวคิดผมคือ ถ้าเราสามารถแปลงอากาศรอบๆ ยาน ให้เปลี่ยนแปลง เป็นลักษณะ ห่อหุ้ม ยานในรัศมี ประมาณ 1-2 เมตร เหมือนยานเราอยู่ในลูกโป่ง ได้ โดยให้อากาศเป็นต้วพยุง ให้ยานลอยขึ้น โดยอาศัยแรงดันของอากาศ ได้ ก็คงลอยได้

โดยถ้าเราสามารถ มีเครื่องแปลงอากาศ แบบ Real-time โดยดึงอากาศ รอบๆ ยาน แล้วแปลง เป็น อากาศอีกแบบหนึ่งห่อหุ้มยาน และ ขับเคลื่อน ก็คงไม่ต้องใช้ล้อ

ตัวอย่างอาจทำยานใต้น้ำ โดยการ ทำ engine ดูดน้ำแล้วแปลงเป็น อากาศรอบ ๆ ยาน แล้ว ขับเคลื่อน ดู ถ้าทำได้ ก็ค่อยทำ กับ อากาศบนโลก ครับ ....

13. bigsuntat

สุดยอดครับ ผมค่อยๆ นึกอะไรออก ได้ สรุปคือ ต้อง ผลิตเครื่องแปลงอากาศโดยดึงอากาศจากรอบยาน แล้วนำมาห่อหุ้มยาน

ขอถามอีกนิดครับ ลูกโป่ง มันลอยไปเรื่อยๆ เพราะฉะนั้น เราจะใช้อะไรผูกให้มันไม่ลอยไปละลิ่วละครับ

14. Eric99

อย่างนั้น มันต้องใช้โครงสร้างพวกรางมาประกอบด้วยครับ ถ้าจะให้เอาแบบลอยด้วยตัวเองแบบอิสระ จะไปที่ไหนก็ได้ คงยังไม่มีเทคโนโลยีทางด้านคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ทำได้ครับในตอนนี้

15. bigsuntat

เข้าใจครับ ผมถึงบอกว่าจะปฏิวัติ วงการรถยนต์ไงละครับ ลอยตัวที่คุณพูดถึงคงเป็นแบบ ลอย ตัว สูงเทียบเท่า เครื่องบิน นั่นนะถูกครับ ถ้ามีราง มันยัดแม่เหล็ก เลยลอยได้ แต่ผมกำลัง คิดและเริ่มทำในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ครับ

16. Eric99

ต้องคิดจากฟิสิกส์ครับ หาอนุภาคขนาดเล็กๆทั้งหมดที่เขายังหาไม่เจอ ศึกษาเรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าแบบใหม่ ง่ายๆก็คือ รางวัลโนเบลสาขาฟิสิกส์ หรือ กฏของนาย XXX จะอยู่ในบทเรียนในวิชาฟิสิกส์
    ถ้าคิดจากเทคโนโลยีที่มีอยู่ ทำไม่ได้แน่นอนครับ เพราะเทคโนโลยี นั้นมาจากฟิสิกส์อีกที
    จากคลิปที่ให้มา เป็นตัวอย่างของการพัฒนาโดยใช้เทคโนโลยีครับ มันจะมีกรอบขีดจำกัดอยู่ ถ้าอยากข้ามกรอบ ต้องเป็นความรู้ใหม่ทางด้านฟิสิกส์
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=LHL16av4C9k]♠ Flyboard ♠ HD - YouTube[/ame]

17. bigsuntat

คือสิ่งที่ คุณ ยกมาผม เข้าใจหมด ครับ ว่ามันเกิดขึ้นมาได้อย่างไร แต่ตอนนี้ผมกำลัง คิด นวัตกรรมใหม่ๆ ครับ ผม ต้องขอโทษที่ใช้คำว่าเทคโนโลยี แทน คำว่านวัตกรรม ครับ

18. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ที่ว่ามีสองระบบคือ ระบบประจุที่มีในอากาศ คือ O2 แยกออกมา O- O+ และทำให้วาเลนอิเล็กตรอน ที่ไม่เสถียรทำให้เสถียร โดยทำให้มีอนุภาคเล็กลงกว่าเดิม ที่ผมเคยเรียนเมื่อสิบปีที่แล้ว คว๊ากที่เล็กกว่าโปรตอน อิเล็กตรอน และทำให้เล็กกว่านั้นอีกครับ ในตัวผิวรอบรถยนต์ ต้องสามารถแปลง ระดับของ นิวเคลียสให้เล็กให้ได้ในรัศมีที่คิดว่าเหมาะสมและเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามระดับที่เคลื่อนที่ เมื่อมีประจุที่เล็ก และไม่เสถียร จะทำไงให้เสถียร เราต้องมีเครื่องสร้างสภาวะให้เสถียร และทำให้ประจุนั้นวิ่งวนเหมือน ระบบการเคลื่อนของดวงดาวในจักรวาล ในระยะทางที่กำหนด รอบรถย์ มันจะสามารถยกระดับรถให้บินและลอยได้ด้วยแรงรอยตัว คือถ้าแตกเป็นประจุเล็กๆแล้วผมคิดว่า สภาวะมันคงจะคล้ายกับ สุญญากาศ แต่ไม่ใช่ในนอกโลก เราปรับให้มันลอยตัวตามระดับที่คิดว่าควรจะมีในโลกและเคลื่อนที่ได้ไม่ลอยเคว้ง ดังนั้นต้องมีตัวปรับจูนให้มันคงที่ตลอดไม่ให้เกิดขึ้นมากไปจะลอยไปไกลน้อยไปจะตกลงดิน พอดีและใช้พลังธาตุลมผสมกับแม่เหล็กไฟฟ้าปล่อยพลังงานออกมาขับเคลื่อน ไปอ่านกระทู้ผมเรื่องพลังงานน้ำนิวเคลียร์ครับ ในกระทู้ โลกคือศูนย์กลางธรรมชาติ จะได้แนวคิดมากกว่านี้ นั่นคือพลังที่จะขับเคลื่อนไปไม่มีที่สิ้นสุดครับผม ปล.อยากได้ละเอียดกว่านี้โทรมาส่งขอ้ความมาจะให้เบอร์ครับ ที่พิมพ์นี้มาจากจิตรุ้ที่ได้อ่านตะกี้นี้ก้อพิมพ์ออกมาเลยครับไม่ได้ไปค้นข้อมูลจากที่ไหน มันมีแล้วในต่างดาวครับ นวตกรรมนี้ยังเด็กๆครับ

อีกระบบจะตอบในโทรสับนะครับ กระทุ้น่าจะอยุ่หน้าที่สิบนะถ้าจำไม่ผิด

19. bigsuntat

ขอเบอร์หน่อย ครับ
    ผมพอเข้าใจแต่อยากได้ ละเอียดมากกว่านี้ครับ

20. kakarukthai

kakarukthai เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องต่อต้านแรงดึงดูดโลกได้ใหมครับให้ลอยต่ำลอยสูงก็ปรับได้เพราะในพื้นโลกความดึงดูดเท่ากันหมดอย่าว่าผมอ่านก่ตูนโดเรม่อนมากไปนะครับ555