ขอสอบถามคำอุทิศส่วนกุศล ภาษาจีนค่ะ

ในห้อง 'ทวีป เอเซีย' ตั้งกระทู้โดย Cmeijia, 22 มิถุนายน 2012.

1. Cmeijia

Cmeijia สมาชิกใหม่

22 มิถุนายน 2012
    รบกวนสอบถามวิธีการพูดหรือคำอุทิศส่วนกุศลเป็นภาษาจีนค่ะ
    มีวิธีการพูดอย่างไรคะ

หากแปลจากภาษาไทย ด้านล่างนี้ จะแปลเป็นจีนได้อย่างไร

คำอุทิศส่วนกุศล ของวัดท่าซุง

อิทัง ปุญญะ ผะลัง
    ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้านับแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อภิวาเทมิ. (กราบ)
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมังนะมัสสามิ. (กราบ)
    สุปะฏิปปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ. (กราบ)

ขอบคุณมากค่ะ

ปล. ที่ต้องการแปลเป็นภาษาจีนเพราะว่าเพื่อนคนจีนที่สนิทกัน 2 ปีที่ผ่านมารู้สึกดวงไม่ดี ทำอะไรก็ติดขัด ไม่คล่องตัว เราจึงอยากแนะนำให้เพื่อนทำบุญ ไหว้พระ แล้วอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร เผื่อจะช่วยให้ดีขึ้นมาบ้าง

แล้วเราอธิบายให้ไม่ถูก เพราะค่อนข้างเป้นศัพท์เฉพาะมาก
    แม้จะใช้ภาษาจีนพูดคุยสื่อสารกับเพื่อนได้ แต่ไม่รู้คำศัพท์ทางธรรมะเลยค่ะ

请高手多多请教 多谢多谢!

__/|\__

2. namokrub

namokrub Active Member

16 กันยายน 2009
    ผมว่าเรียบเรียงง่ายๆเป็นคำพูดที่เราเข้าใจแล้วบอกเค้าให้เข้าใจก็พอ
    ไม่ต้องเอาตามนี้ตรงทุกตัวหรอกครับ
    คนรุ่นหลังเป็นคนจัดเรียงเพื่อให้สะดวกครบเครื่องเท่านั้น
    เอาง่ายๆของเราก็พอครับ(มันจะยากที่จะทำยังไงให้เค้าเข้าใจนี่ล่ะครับ)