ขอสอบถามเรื่องการสวดมนต์ (เมตตาใหญ่) ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นักขัต, 21 ตุลาคม 2012.

1. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะเวลาผมสวดผมจะสวดออกเสียงเหมือนอ่านอ่ะครับ
    แล้วจะช้าๆชัดๆครับ อันนี้รวมถึงบทอื่นๆนะครับ
    แต่สำหรับเมตตาใหญ่ เนื่องจากว่าบทสวดยาวมากครับ
    นานๆทีจึงเอามาสวดครับ
    วันก่อนลองสวดแบบเร็วๆรัวๆดู (ก็เข้าท่าดีนะ 555)

เลยสงสัยว่าสวดแบบเร็วๆจะผิดมั้ยครับ เหมาะสมไหม

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบแบบไหนก็สวดไปเถอะครับ แค่ตอนสวดจิตใจจดจ่ออยู่กับบทสวดก็พอแล้ว ไม่ใช่ปากสวดอย่างนึง จิตไปคิดถึงอีกอย่างนึง

3. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณนักขัต
    ผมสงสัยว่า ผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือไม่...
    ..คือผมเข้าใจเองว่า ตอนพระพุทธเจ้า ท่านปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานกำหนดลมหายใจนั้น....ท่านสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า แล้วท่านไปสวดมนต์ตอนไหน...
    ก็เข้าใจเองว่า...ตอนท่านเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว.....
    ..เมื่อเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว...บทสวดของท่านนั้นเป็น"ปรมัทถ์ เป็น สัจจะ..."จึงมีความศักดิ์สิทธิ์"
    ต่างกับ ฮินดู พราห์มณ์ ซึ่งเขาจะสวดอ้อนวอนเทพเจ้าตลอด.....
    ทางพุทธเรานั้น เป็นการสวดเพื่อ"ความจริง" "อ้างความจริง"ไม่ได้ขอพร
    ดังนั้น ถ้าคุณเอาความจริงยาวๆ(สวด)มาอ้าง อาจผิดเยอะ ก็นำความจริงสั้นๆมาอ้าง ก็ได้บุญใหญ่แล้ว ขอให้จิตแน่วแน.....อย่างหลวงปู่แหวน เวลาท่านอธิษฐานจิต ท่านใช้บทความจริงเรื่องแผ่เมตตามาสวด ก็ศักดิ์สิทธิ์แล้ว เพราะบทนี้เป็นบทของพรหม...พรหมมีความเมตตาจริง เป็นปรมัทธ์ จึงศักดิ์สิทธิ์

4. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การสวดมนต์ ขอให้สวดด้วยใจศรัทธามีความเคารพในบทที่สวด อย่่าสวดเล่นๆจะมีโทษแก่ตัว เวลาสวดมนต์ผีสาง เทวดา เจ้าที่เจ้าทาง เจ้ากรรมนายเวร รวมถึงเปรต(บางชนิด)สามารถร่วมโมทนาบุญด้วย อยู่ใกล้ป่าใกล้เขา ใกล้ถ้ำ นาคา-นาคีก็ได้ยิน สวดมนต์ออกเสียงสามารถแผ่ไปไกลหมื่นแสนโกฎิจักรวาล ขออนุโมทนากับคุณ นักขัต นะคะ บทเมตตาใหญ่จะยาวมากถ้าสวดได้ทุกวันจะดีมาก ส่วนปาฏิหารย์เป็นปัจจัตตัง รู้ได้ด้วยตนเอง ขอให้สวดต่อไปแล้วจะรู้ได้ด้วยตัวเอง สาธุ สาธุ สาธุ ...

เอามาฝากสำหรับคนที่อยากสวดมนต์ค่ะ
    http://palungjit.org/threads/สวดมนต์ในใจได้หรือไม่.145448/

5. นักขัต

งงอ่าครับ
    ผมแค่สงสัยว่าสวดมนต์เร็วๆกับช้าๆต่างกันมั้ย สวดไวๆจะเหมาะสมไหมแค่นั้นเองนะครับ แต่ก็ขอบคุณครับที่เสริมความรู้

6. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ออนุญาตตอบนะครับ

ไม่ผิดครับ จะสวดช้าหรือเร็วก็ได้ตามจริตของผู้สวด ต้องถามกับตัวเองก่อนว่า การสวดทั้งสองแบบ แบบไหนได้สมาธิกว่ากัน ในบทสวดได้ความรู้อะไรจากบทสวด เมื่อได้วิธีที่ถูกกับจริตของตัวเองแล้ว ทั้งในท่วงทำนองและจังหวะ เรื่องของลมหายใจและการออกเสียงอักขระที่ถูกต้องและชัดเจน ก็ไม่มีคำว่าถูกผิดในการสวดไม่ว่าจะช้าหรือเร็ว

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

7. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับความคิดเห็นนี้นะค่ะ ตั้งแต่วันแรกของเข้าพรรษาภัทรก็ได้ตั้งสัจจะอธิษฐานว่าจะสวดบทนี้ทุกวันในตอนเช้า ตลอดพรรษาค่ะ ก็เลยเมื่อตั้งสัจจะแล้วก็ตื่นนอนมาทำวัตรเช้าเสร็จ ก็จะสวดบทเมตตาใหญ่ทุ๊กวันไม่มีขาดแม้แต่วันเดียวเลยค่ะ จะสวดเร็ว สวดช้า ก็สวดไปเถอะค่ะ ขอให้เรามีสมาธิจดจ่ออยู่กับบทสวดมนต์ค่ะ อย่าปากสวด ใจไปคิดอย่างอื่น ภัทรบางทีก็มีหลุดนะ ปากสวดแต่ใจไปคิดเรื่องอื่น ก็ต้องดึงกลับมาด้วยพุทโธค่ะ เดี๋ยวนี้เวลาสวดภัทรก็เอาจิตปักไว้ที่พุทโธแล้วก็ตั้งใจสวดให้ถูกต้องทุกตัวอักษรค่ะ ตอนนี้สวดได้แบบไม่ต้องดูหนังสือแล้วนะค่ะ เฉพาะท่อนที่แผ่ทุกทิศนะค่ะ จำได้ขึ้นใจหมดแล้ว แรกๆก็ดูว่ามันเยอะ ใช้เวลา แต่พอเราสวดจนชินแล้วไม่นานเลยนะค่ะ แป๊บเดียวก็เสร็จค่ะ อ้อเวลาเราสวดคิดตามไปด้วยก็ได้ค่ะ ขอแผ่เมตตาให้สัตว์ในทิศนี้.....แต่ละประโยคเราก็แปลในใจแล้วเราก็คิดตามค่ะ ภัทรก็ทำอย่างงั้นเหมือนกัน หรือไม่ก็ไม่คิดแหละ พุทโธไปอย่างเดียว คอยมองดูตัวเองว่าขณะที่เราสวดเราคิดอะไร ถ้าเรารู้ว่าเราคิดนอกเรื่องอีกแล้วเราก็กลับมาจับจุดที่พุทโธ สวดประโยคนึงก็มองความคิดเราว่ามันจับอยู่ที่พุทโธหรือป่าว ภัทรชอบมากเลยค่ะบทนี้ แล้วอานิสงค์แรงมากนะค่ะ ตอนนี้ทุกเช้าเวลาที่ภัทรสวดนะทุกเช้ามันจะมีนกกลุ่มนึงมาเจาะแจะอยู่หน้าห้องทุกเช้า เหมือนพวกมันมารับรู้หรือมาสวดไปพร้อมๆกับเราก็ไม่รู้ค่ะ ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ทุกประการนะค่ะ สวดมนต์ไม่ต้องเครียดค่ะ เอาสบายๆ วันไหนสบายใจเราก็สวดเยอะหน่อย วันไหนเราไม่สบายใจเราก็สวด แต่อาจจะไม่เยอะเพราะเราไม่สบายใจ แต่ก็ขอให้ทำสม่ำเสมอค่ะ แล้วบุญกุศลมันจะพอกพูนแก่เรานะค่ะ ไม่เห็นผลชาตินี้ ก็เป็นเสบียงสำหรับภพชาติอื่นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2012
  8. นักขัต

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำคัญอยู่ที่สมาธิตอนสวดสินะครับ
    ผมตั้งใจว่าจะสวดสัปดาห์ละครั้งครับ วันเสาร์หรืออาทิตย์น่ะครับ
    ไว้คล่องๆอาจจะสวดเยอะขึ้นนะครับ

ส่วนตัวผมว่าเมตตาใหญ่ทรงอานุภาพมากนะครับ
    ผมเคยรอใครคนหนึ่งสามปีได้ รออย่างเลื่อนลอย
    แล้ววันนึงก็มีคนแนะนำบทนี้ก็เลยลองสวดดูรอบเดียวครับ
    ไม่นานผมก็ได้รับการติดต่อและได้ไปร่วมงานบุญของเขาครับ
    ทุกครั้งที่สวดบทนี้ทั้งที่เป็นกลางวันแต่ดูเหมือนรอบตัวจะเงียบกริบเลยครับ
    จะเริ่มได้ยินเสียงรอบตัวเมื่อตอนใกล้จบน่ะครับ

9. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้สิครับ เวลาผมสวดมนต์ ก็สวดตามลมหายใจ
    ถ้าเร็วมากจะรู้สึกเหนื่อย
    แต่ถ้าคุณถนัด ก็ลองดูครับ

10. shela

shela เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมรับว่าเจอบทนี้เหมือนเจอแสงสว่างในชีวิตเลยค่ะ มีความสุขทุกครั้งที่ได้สวด คุณสามารถรู้ได้ด้วยตัวเองค่ะ ในอานุภาพของบทนี้

11. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    สวดแบบไหนก็ได้ ช้าเร็ว ออกเสียงบ้าง ไม่ออกเสียงบ้าง เอื้อนบ้างไม่เอื้อนบ้าง สวดแบบคนหนุ่มบ้าง คนแก่บ้าง สวดแบบพระบ้าง แบบอินเดียบ้าง

สุดท้ายคุณจะพบวิธีการที่เป็นตัวตนของคุณแต่ให้เน้นที่สมาธิ หากวิธีใดที่ทำให้รู้สึกว่าสวดแล้วจิตนิ่งสงบดีมาก ทุกอักขระไม่มีผิดพลาดเป็นไปอย่างต่อเนื่องสมบูรณ์ จิตเบิกบานปิติสุขเกิดมากให้เลือกแบบนั้นนะครับ

แต่ของผมนี้เอาแบบเพราะๆ เสียงดังกังวาลเพราะผมสวดให้ครูอาจารย์เทพเทวดและพระอริยะท่านฟังด้วย ทำอะไรเลยต้องสำรวมมากๆครับแต่ก็ดีครับ จิตเราจะได้ระวังไม่ประมาทครับ

12. นักขัต

มะวานครับ สวดมนต์ทำสมาธิ แล้วสวดเมตตาใหญ่
    เป็นวันพระ แล้วก็กินเจครบ 9 วันพอดี
    ตี4 ฝันว่าเห็นตากับยายทวดที่บ้านต่างจังหวัดครับ
    ตาโอเคไม่กลัว แต่ยายทวดหน้าดำๆยุบๆอ่ะครับ ><
    เขามาขอบุญแหงเลยครับ เลยรีบลุกไปแผ่บุญที่หน้าหิ้งพระ
    แล้วเปิดไฟนอนจนเช้าเลย - -,

13. snow queen

snow queen สมาชิกใหม่

หนูก็สวดเหมือนกันค่ะ สวดวันละ 3 จบ บางครั้งสวดช้า เพราะเหนื่อย จากการทำงานทั้งวัน แต่วันไหนไม่ได้ทำงาน ก็สวดเร็ว เหมือนกัน แต่การสวดช้าหรือเร็วก็อยู่ที่ ความตั้งใจของผู้สวดค่ะ ได้อานิสงค์เหมือนกัน