ขอสอบถามเรื่องเชิญเทวดาก่อนสวดมนต์

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย nuttyty, 13 พฤศจิกายน 2011.

1. nuttyty

nuttyty เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ขอสอบถามเรื่องเชิญเทวดาก่อนสวดมนต์ ถ้าห้องเราไม่เรียบร้อย จะเชิญท่านมาจะดีไหมครับ ส่วนใหญ่ผมจะสวดมนต์ และไม่ค่อยได้เชิญท่านมา จริง ๆ แล้ว ต้องเชิญเทวดามาทุกครั้งไหมเวลาสวดมนต์
    <!-- google_ad_section_end -->

2. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าแขกผู้ใหญ่มาบ้าน แล้วงบ้านเป็นแบบนั้น
    เหมาะสมไหม คิดเอาเอง นี้ประการหนึ่ง
    แต่ถ้าจัดได้ก็จัด จัดไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร
    ตั้งใจสวด ความตั้งใจทำดีนั้นแหละ เป็นจุดใหญ่สำคัญ
    เทวดาชอบใจนัก

3. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    ห้องพระผมก็ไม่ได้สะอาดมากนัก เเต่ผมก็ปัดกวาดหิ้งพระตามที่ทำได้ ถ้าผมสวดบทอัญเชิญเทวดาเเล้วจะเกิดเสียงก้องดังกว่าบทอิ่นๆครับ ทั้งที่ระดับเสียงเดียวกัน

4. Whitefaith

Whitefaith Active Member

เวลาอันเชิญท่านมาส่งท่านกลับด้วยนะค่ะ เคยมีประสบการณ์กับตัวเลยเชิญท่านมาแต่ลืมเชิญกลับพอจะนอนนินไม่หลับ ต้องมาสวดส่งท่านกลับถึงจะหลับได้

5. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมว่าอยู่ที่ความสบายใจมากกว่าครับ ตั้งแต่ผมสวดมนต์มา ผมไม่เคยเชิญท่านลงมาเลยครับ อาจจะกลัวตอนอัญเชิญท่านมาแล้วลืมอัญเชิญท่านกลับก็ได้ครับ ในความคิดของผมอาจแตกต่างจากท่านอื่นที่ว่า ถ้ามีเทวดามาร่วมสวด แล้วจะกลัวพวกที่รอส่วนบุญที่อยู่รอบๆบ้านกลัวหนีไปหมด (อันนี้คิดไปเองนะครับ แต่จริงๆก็รู้ล่ะว่า มันไม่ใช่) ผมใช้ระลึกถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง ๒๘ พระองค์ แทน คล้ายๆกับบทชุมนุมเทวดา คือ มีการระลึกถึงตอนมาแล้วก็ระลึกถึงตอนสวดเสร็จ (ไม่รู้ตอนนั้นคิดแบบนี้ไปได้ยังไง) ผลหรือครับ ขนลุกไปทั้งตัว สาเหตุที่เลือกระลึกถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง ๒๘ พระองค์ ไม่มีอะไรมาก เนื่องจากผมเกิดวันที่ ๒๘ ครับ เหตุผลมีแค่นี้จริงๆ ยิ่งได้มารู้ตอนหลังว่า เป็นยันต์เกราะเพชร ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ แต่ก็เป็นผลดีสำหรับตัวเอง เพราะได้รู้ชื่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง ๒๘ พระองค์ทั้งชื่อเต็มและย่อ

พระพุทธเจ้าทั้ง ๒๘ พระองค์หรือยันต์เกราะเพชร
    "ตัณ เม สะ ที โก มัง สุ เร โส อะ ปะ นา ปะ สุ สุ ปิ อะ ธะ สิ ติ ปุ วิ สิ เว กุ โก กัส โค นะมามิหัง"

สำหรับพระพุทธคุณผมไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง แต่ที่รู้คือ สวดมนต์มีสมาธิมาก ส่วนสำหรับเรื่องห้องรกหรือไม่รก ไม่เกี่ยวกันนะครับ เพราะท่านอยู่คนละชั้นกับเรา ท่านอยู่ในที่ของท่าน แต่อย่าสวดในที่อัปโคจร ห้องน้ำ ห้องส้วมก็แล้วกันนะครับ ถือว่าเราไม่เคารพในธรรมมะ คำสั่งสอนของพระพุทธองค์

ขออนุโมทนาบุญ แด่ทุกๆท่านที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่าน ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ