ขอหยุดภัยพิบัติเรื่องโรคภัยไข้เจ็บ ตอน “แม่หมอเทวดา”

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงมหา, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ลุงมหา๑

ลุงมหา๑ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ตื่นเต้น ประหลาดใจ?

ขออนุญาตครับ

ผมกลับจาก อุบล มาบ้านที่ระยอง ก็เลยแวะเยื่ยมแม่หมอเทวดา
    เพราะเป็นทางผ่าน

ผมเข้าไปตอนเช้าๆ แปดโมง พูดคุยกับหมอเทวดาอยู่ครู่ใหญ่
    คุณพ่อคู่ชีวิตแม่หมอเทวดาก็กระซิบว่า

มหา ถ้าว่างมาคุยกันหน่อย ท่านก็เริ่มว่า

มีคณะพระเถระผู้ใหญ่โทรเข้ามาบอกเล่าว่า

จะขอเข้ามารับความอนุเคราะห์

พระสงฆ์องค์ที่ 1 ท่านบอกชื่อฉายา และแจ้งว่าองค์ ท่านอายุเกินสองร้อยปีแล้ว
    พระสงฆ์องค์ที่ 2 บอกชื่อ ฉายา
    พระสงฆ์องค์ที่ 3 ถ้าบอกชื่อออกไป คนรู้จักค่อนประเทศไทย

คุณพ่อเลยถามผมว่า

พระสงฆ์ไทยที่ท่านอายุเกินสองร้อยปี มีด้วยหรือ?

ผมก็ตอบว่า ไม่มี แต่ว่าใน สปป ลาว มีแน่ๆ

พวกท่านจะมาทำไม?

ผมก็ตอบให้ว่า

ท่านอาจมารับความอนุเคราะห์

เรื่องยารักษาธาตุขันธ์
    ้เรื่ิองความเกี่ยวดองในอดีตชาติ

ผมตอบให้แล้ว คุณพ่อท่านก็ยังคงกังวลว่า

พระเถระผู้ใหญ่ระดับนี้ ท่านจะมาหาเราที่เป็นชาวบ้านธรรมดาๆทำไม?

เราจะอนุเคราะห์ท่านได้ใหม?
    ถ้าม่านมาคณะใหญ่จะต้อนรับอย่างไร?
    จะต้อนรับคณะท่านใหวมัย?
    มหาเอาเบอร์โทรไว้หน่อย จะได้ช่วยกันอีกแรง?

ขอโมทนาบุญที่แผนดินไทยจะได้ต้อนรับ พระอมตเถระอีกองค์หนึ่ง
    ลุงมหา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2015
  2. ฉฬภิญโญ

ฉฬภิญโญ สมาชิก

ขอสอบถามเรื่องการรักษาอัมพฤก

เจริญพรรบกวนสอบถามคุณโยมคืออาตมาเป็นอัมพฤกมาสามปีคือเป็นด้านซ้ายทั้งแขนขาแต่อาตมายังพอไปไหนมาไหนได้ถ้าคุณโยมพอจะมีวิธีรักษาช่วยโทรหาอาตมาที่เบอร์0860389013(พระพชร)วัดป่าบ้านแจ้งอ.จังหารจ.ร้อยเอดขอเจริญพร

3. ลุงมหา๑

ขอกราบนมัสการ

ขอกราบนมัสการ

เมื่ออาจารย์หมอรักษาพระ ท่านสามารถรักษาพระสงฆ์
    ที่เดินไม่ได้นานถึง 27 ปีให้หายได้

ท่านย่อมช่วยท่านอื่นๆได้เช่นกัน

ตามปรกติท่านจะเดินสายอยู่แถวๆภาคอีสาน

ชัยภูมิมากสุด เพราะครูบาอาจารย์ที่ถ่ายทอดให้ท่านอยู่ อ.เทพสถิตย์

ชื่อ เบอร์โทร จะส่งให้ทาง แมสเสจเข้ามือถือ

ขอกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูง

มหา

4. pailin

pailin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเบอร์โทร ท่านอาจารย์ หมอรักษาพระ ด้วยค่ะ มีกำหนดการไป ที่บ้านพฤกษา คลอง 3 อีกเมื่อใดคะ

5. ลุงมหา๑

มาแล้วครับ

อาจารย์อยู่พฤกษา 11 แล้วครับโทรหาได้เลย พีเอ็มให้แล้ว

ขอโมทนา

ลุงมหา

6. ลุงมหา๑

รักษาทั้งสองหมอ

มึญาติธรรมบางท่านถามมา เรื่องการรักษาจากทั้ง

แม่หมอเทวดา และ หมอรักษาพระ

และมียาต้มทานจากทั้งสองหมอ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

เพียงแต่ต้องอธิฐานว่า

ขออัญเชิญทวยเทพเทวดา ครูบาอาจารย์ จากทั้งสองสาย ช่วยกันรักษา

เพราะยาของแม่หมอเทวดานั้น ครูหมอยาแรงมาก
    แค่ใจขาดความเชื่อถือ ขาดความเลื่อมใสศรัทธา
    ครูหมอยาจะถอนออกไป คนป่วยมักอาการทรุดหนักจนตาย
    เพราะ ตัวยาเหมือนกัน ถ้าครูหมอยาไม่แรง จะรักษาทุกโรคได้อย่างไร?

หมอทั้งสองท่าน แม้ไม่เคยเจอกัน แต่ก็เกื้อกูลกันผ่านตัวผมเอง
    เพราะผมไปมาหาสู่ทั้งสองท่าน

แม่หมอเทวดานั้นแม้ว่าท่านจะปฏิบัติไม่สูงมาก
    เมื่อเทียบกับ ครูบาอาจารย์ระดับเจ้าสำนัก
    แต่พอถามเรื่องธรรมปฏิบัติ ท่านก็ตอบได้อย่างคล่องแคร่ว
    ยิ่งถามเรื่อง บุญ วาสนา บารมี ท่านก็บอกได้

แต่อาจารย์หมอรักษาพระ ธรรมปฏิบัติท่านผ่านระดับ

อศุภกรรมฐาน
    และท่านสามารถ เข้าสมาธิ เรียนวิชาหมอ ใหม่ๆระดับ ข้ามวันข้ามคืนได้

ทุกครั้งที่เจอท่านจะสามารถรักษาโรคใหม่ๆได้อยู่เรื่อยๆ

สรุป ทั้งสองหมอเกื้อกูลกันได้

ส่วนที่ถามมาว่า ต้องดื่มยาขนาดวันละ 2-3 ลิตรเลยหรือ?

ขอตอบว่าจำเป็นมาก ที่ต้องดื่มยาของหมอเทวดา อย่างน้อยวันละ 2 ลิตร

เพราะบ้านสุขภาพนั้นจะบังคับ ตื่นขึ้นมาต้องดื่มน้ำ 1.5 ลิตรตั้งแต่เช้ากันเลย

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2015
  7. ลุงมหา๑

เรียนรู้ให้มาก? หาวิธีเอาตัวให้รอด? หาที่พึ่งให้ได้?

ทำใมถึงตายได้?

คนที่จะตาย คนที่จะรอดได้นั้น มีเหตุ มีผล หลายๆอย่าง

- ตายเพราะถึงอายุขัยแล้ว
    - ตายก่อนอายุขัย
    - เลยอายุขัยแล้วกลับยังไม่ตาย

ตายเพราะถึงอายุขัยแล้ว

ผู้คนส่วนใหญ่ตายเพราะเหตุนี้
    แต่แม้จะตายเพราะอายุขัย แต่กว่าจะตายใด้ก็ไม่ได้จะง่ายอย่างที่คิด
    เพราะกรรมดี และ เพราะกรรมชั่ว ต่างก็ให้ผลได้ตลอดเวลา
    ยังมีเรื่องของบุญ ยังมีเรื่องของบารมี เข้ามาเสริมได้อีก

ตัวช่วยให้รอดพ้นจากการตายเพราะอายุขัย ยังมีอีกมากมาย แตกต่างกันไปในแต่ละผู้คน

ตัวช่วยที่มีน้ำหนักมากที่สุดคือ

การอุทิศตนเพื่อพระพุทธศาสนา
    การอุทิศตนเพื่อชาวพุทธส่วนใหญ่

แต่ก็ยังต้องอาศัยผู้มีบุญบารมีอย่างสูง ในการชี้ทางรอดให้

ตัวอย่างเช่น องค์หลวงปู่วิริยังค์ สิรินธโร วัดธรรมมงคล สุขุมวิท ๑๐๑ กทม

เมื่อองค์ท่านป่วยจะตายมิตายแหล่ตั้งแต่ยังเป็นเด็ก องค์ท่านก็อธิฐานว่า

ถ้ารอดตายคราวนี้ ท่านจะมอบกายถวายชีวิตแด่พระพุทธศาสนาอย่างเต็มที่

แล้วก็ปรากฏปู่ฤๅษีสิงขร โยมอุปฐากขององค์หลวงปู่มั่น เข้ามาช่วย เข้ามาบอกทางให้รอด จนถึงปัจจุบัน
    องค์ท่านได้ตั้งสถาบันจิตตานุภาพ เผยแผ่ไปในกลุ่มวัดธรรมยุติไปทั่วประเทศ บางจังหวัด ก็ตั้งอยู่ในวัดของเจ้าคณะจังหวัดกันเลย

อีกคนก็เป็นหมอดูสตรี คนดัง ก็คล้ายๆกัน

สรุป อยากอยู่เลยอายุขัยให้ได้ ต้องอุทิศตนเพื่อพระพุทธศาสนา และต้องหาคนชี้แนะ และต้องหาคนช่วย

ตายก่อนอายุขัย

เรียกว่าตายเพราะความประมาท คนเรากว่าจะเกิดได้ต้องรอจังหวะอันเหมาะสมของการเวียนว่ายตายเกิด
    ครั้นเกิดขึ้นมาแล้วกลับไม่รู้ตัวว่า ตนเวียนว่ายตายเกิด มาอย่างไร
    ทั้งๆที่ การเวียนว่ายตายเกิด เป็น ความสำคัญสูงสุด ของพระพุทธศาสนา
    เพราะถ้าไม่รู้ว่า ชีวิตนั้นต้องมีการเวียนว่ายตายเกิด

การจะรู้ การจะเข้าใจใน

บาป บุญ คุณ โทษ ย่อมเป็นไป แทบจะไม่ได้

เพราะการรู้ธรรม เพราะการเห็นธรรม เพราะการเข้าใจธรรม จริงๆนั้นคือการ

รู้ถูก รู้ผิด
    รู้ดี รู้ชั่ว
    รู้บาป รู้บุญ
    รู้คุณ รู้โทษ

จะรู้ถึงขั้นนี้ได้ต้องผ่านธรรมปฏิบัติขั้น

สะสมกำลังสติ
    สะสมกำลังสมาธิ
    ผ่านการรู้ตัวทุกอิริยาบท
    ผ่านการพิจารณาปัญญาขั้นต้น

จึงจะรู้
    จึงจะเห็น
    จึงจะเข้าใจ ในพระธรรมคำสอนของพระบรมศาสดา
    จึงจะเป็นที่พึ่งของผู้อื่นได้

รู้น้อยกว่านี้
    เห็นน้อยกว่านี้
    เข้าใจน้อยกว่านี้

อย่าได้กล้าหาญบังอาจ ไปแนะนำ ไปให้ความช่วยเหลือผู้อื่น
    โดยเฉพาะเรื่อง ความเป็น ความตาย
    เดี๋ยวจะเป็นเวรเป็นกรรมผูกขึ้นมาอีก

การตายก่อนอายุขัย การตายเพราะความประมาทนั้น มีอยู่สองทางคือ

ตายเพราะความประมาททางโลก เช่น อุบัติเหตุทางยวดยานพาหนะ อุบัติเหตุทางการรักษาพยาบาล

ตายเพราะอุบัติเหตุทางธรรม ทางโลกวิญญาณ เช่น โดนไสย์เวทย์เล่นงาน โดนเจ้ากรรมนายเวรติดตามทวงถามอย่างไม่ลดละ

ดังนั้น จึงต้องเรียนรู้ จึงต้องหาที่พึ่งให้ได้

ที่สำคัญที่สุด ต้องมีปัญญาพิจารนาให้ได้ว่า

ตนรู้ถูกต้อง ตนเข้าใจถูกต้อง
    คนที่หวังพึ่ง พึ่งได้จริงหรือไม่

เพราะช่วงแห่งเวลาต่อสู้อยู่นั้น

รู้เร็ว
    เห็นเร็ว
    เข้าใจได้เร็ว

โอกาสรอดก็มีสูง

ตัดสินใจผิดนิดเดียว โอกาสรอดริบหรี่ทันที

เพราะบุญกุศล จึงส่งมาให้เกิดเป็นมนุษย์ ดังนั้น การจะตายก่อนอายุขัย หรือแม้แต่จะตายตามอายุขัย

ก็ไม่ใช่เรื่องงายๆ

เมื่อไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ก็ต้องมีเวลามากพอที่จะแก้ไข

ที่จะแก้ไขได้ก็คือ

๑ ใครช่วยได้บ้าง
    ๒ ช่วยด้วยวิธีแบบใหนบ้าง
    ๓ ใครแนะนำให้ได้บ้าง

คิดผิด กลั่นกรองผิด ตัดสินใจผิด ไม่รอดหรอกครับ
    ยิ่งคนแนะนำผิด โอกาสรอดไม่มีเลย

เข้าใจหรือยังละครับว่า คนแนะนำมันสำคัญกันขนาดใหน

สรุป เมื่อไม่รู้ เมื่อไม่เข้าใจ เมื่อช่วยตัวเองก็ยังไม่ได้ อย่าได้อาจหาญไปช่วยผู้อื่น
    รู้ไม่จริง รู้ครึ่งๆรู้กลางๆ มันช่วยผู้อื่นไม่ได้

ต้องอุทิศตน ต้องศึกษา ต้องเรียน ต้องรู้จริง เพื่อจะได้ช่วย ทั้งตนเอง ทั้งครอบครัว และคนอื่นๆด้วย

ถึงอายุขัยแล้วกลับไม่ตาย

กลุ่มนี้ละสำคัญมาก เมื่อมีประสบการแล้ว ก็สามารถ ช่วยเหลือผู้อื่นได้ต่อไป

ทำไมถึงไม่ตาย? ทำไมถึงรอด?

๑ อุทิศตนเพื่อพระพุทธศาสนา
    ๒ อุทิศตนเพื่อชาวพุทธส่วนใหญ่

ขอยกตัวอย่างที่เข้าใจได้ง่ายๆ

หมอใหญ่ตรวจอาการโรคขององค์หลวงตามหาบัว แล้วก็มึนงงสงสัยว่า

สภาพนี้ มีชีวิตอยู่ได้อย่างไร?

องค์หลวงตาก็ทำเป็นตัวอย่างให้ดูว่า องค์ท่านทำอะไรบ้าง ตั้งแต่ปี ๒๕๔๐ เป็นต้นมา
    ไม่ต้องบอก ไม่ต้องอธิบายอะไรกันมาก

แม้แต่เรื่องง่ายๆองค์ท่าน ก็ทำเป็นตัวอย่าง ก็บอกก็เล่า

ถ้าหน้ามืดจะเป็นลม ก็ให้นั่งลงเสียก่อน จะได้ไม่หก จะได้ไม่ล้ม ให้เจ็บหนักขึ้นไปอีก
    เมื่อนั่งลงแล้ว ถึงล้มก็จะไม่เจ็บมาก

ถ้าใจจะขาด จะตาย ก็ให้กำหนดจิต มีสติดึงรั้งเอาไว้เสีย อย่าได้วูปหายไป

อด พอใหม ทน พอใหม สู้ พอใหม อึด พอใหม เสียสละ พอใหม

องค์หลวงตาเป็นตัวอย่างให้แล้ว

อยากอายุขัยยืนยาว ทะลุอายุขัยไปยาวๆ เหมือนองค์หลวงตาใหม?

ขอโมทนาบุญๆๆ

ลุงมหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2015
  8. vit25

vit25 สมาชิก

11 สิงหาคม 2011
    ได้ข่าวว่า หมอรักษาพระ ท่านมาที่พฤกษา 11แล้ว จนถึง 14กคนี้ (โทรเช็คเพื่อความแน่นอนก่อนนะครับ!)....ขอขอบพระคุณท่านมหามากๆๆๆๆ ได้พบท่านหมอพระแล้ว ได้รับผลดีมากๆและท่านหมอก็มีเมตตามาก..ขออนุโมทนา

9. ลุงมหา๑

บุญบารมี

เป็นบุญบารมีของท่านแล้วครับ ที่มีโอกาสเจอท่านอาจารย์
    ท่านเป็นหมอรักษาพระ ผู้พบผู้เจอท่าน ย่อมมีบุญบารมี ใกล้เคียงพระ จึงจะสามารถพบเจอท่านได้

บางคนขาดบุญ บารมี ขาดวิจารณญาน มีบุตร เป็นโรครักษายาก
    ขนาดผมแนะนำเองยังไม่ยอมฟัง

ท่านอาจารย์ท่านรักษาได้เพราะเคยรักษาได้ผลมาแล้ว

เรื่องบางเรื่อง ผมบอกเล่าออกไปไม่ได้ เพราะเป็นโรคที่ไม่เคยมีใครรักษาได้มาก่อน

เมื่อท่านได้ลองรักษา และ รักษาได้ผล ผมก็เลยไม่บอกออกไป

เดี๋ยวคนทั้งโลกจะแห่มารักษากับท่านหมด คงสับสนวุ่นวายจนเกินเหตุ

กฏแห่งกรรมก็จะผิดเพี้ยนมากเกินไป ไม่อยู่ในขอบเขตที่เหมาะสม

เหมือนที่มีคนนำคลิปของ แม่หมอเทวดา ไปลงในยูทู๊ป

โดยไม่ได้ขออนุญาตจากท่าน ท่านอยากให้ลบออก เขาก็โกหกท่านว่า

ลบไม่ได้ ไปโน่น

เกิดเหตุอันใดในอนาคต ท่านผู้ถ่าย ท่านผู้นำไปลง ก็รับผลกรรมกันเอาเอง

ขอโมทนาบุญในบุญกุศลที่ทำให้ทุกๆท่านไดัพบได้เจอ ท่านอาจารย์หมอรักษาพระ

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

10. ธภัทรชัย

ธภัทรชัย Active Member

26 มิถุนายน 2015
    สวัสดีครับคุณลุงมหา ผมชื่อนายธภัทร ชัยยศชลธร อายุ 31 ปี เจ็บป่วยเรื้อรังเกี่ยวกับท้อง ระบบทางเดินอาหารมานาน ประมาณ 4 ปี รักษาโรงพยาบาลมาหลายที่ ส่องกล้องดูพบว่ากระเพาะอักเสบ กินยาแล้วยังไม่ดีขึ้นครับ ตอนนี้แย่มากๆ ท้องแข็งเป็นเถาดานแล้วแน่นมากๆ ไม่มีแรงเลยจะขาดใจหลายครั้งแล้วครับ จะขอลุงมหาแนะนำด้วยครับ ส่งทางp.m. แนะนำหมอและที่รักษาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

11. ลุงมหา๑

เรื่องง่ายๆ?

ผมได้ส่ง พีเอ็ม หมอเทวดาไปให้แล้ว แต่ก็จะขอเพิ่มเติมให้

ท่านควรจะบอกว่า อยู่ จังหวัดอะไร ด้วยจะได้แนะนำถูก

เพราะผมมีครูบาอาจารย์มากหลาย บางท่านเป็นปู่ฤๅษีใหญ่ ท่านไม่คุยกับคนนอก
    บางท่านเป็นพระเถระผู้ใหญ่ ยากแก่การเข้าถึง

ถ้าเป็นหนักขนาดนี้ ควรจะหา ''น้ำมันว่าน ๑๐๘'' ดื่มทาน ไปก่อนก็จะดีมาก
    และอาจจะหายขาดได้อีกด้วย

น้ำมันว่า ๑๐๘ เกิดจากการนำว่านทั้ง ๑๐๘ ชนิด มาตำในครกใบใหญ่ แล้วบีบอัดเอาน้ำมันออกมา

เมื่อได้น้ำมันครบแล้วก็นำไปเคี่ยวผสมกับน้ำมันงาอีกต่อหนึ่ง

คนทำน้ำมันว่า๑๐๘ ได้ก็คือ พวกสายหมอตั้งแต่หมอธรรมขึ้นไป จนถึงระดับปู่ฤๅษี

ถ้าเขาถึงต้นตอ ขวดเอ็ม๑๐๐ ราคา ประมาณ 200 บาท

ที่เห็นปู่ฤๅษีนั่งในกะทะเคี่ยวน้ำมันเดือดๆ นั่นล่ะครับน้ำมันว่าน๑๐๘ น้ำมันที่เคี่ยวเดือดปุดๆนี้
    จะไม่มีผลกับคน คือจะไม่ถ่ายความร้อนไปที่คน จะเอามือจุ่ม จะนั่งแช่ หรือแม้แต่ดื่มกิน ก็ไม่ร้อน

แต่ถ้าเอาแก้วน้ำสแตนเลสไปตักมา ตัวสแตนเลสจะร้อนมากอาจจะลวกมือได้

แต่ดื่มทานลงไปจะไม่ร้อน เอามือจุ่มในกะทะน้ำมันว่า๑๐๘ที่เดือดๆ ก็ไม่ร้อนเช่นกัน

หรือจะเคี้ยวใบหนุมาณประสานกาย ใบสดครั้งละ ๓ใบ เช้า กลางวัน เย็น ก็ได้เช่นเดียวกัน

อย่าลืมกันนะครับ ท่านที่ขอความช่วยเหลือมาควรจะแจ้ง จังหวัด ที่ท่านอยู่มาด้วย
    เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเอง

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

ท่านที่ขอความช่วนเหลือมาควรจะแจ้ง จังหวัด ที่อยู่มาด้วย

12. ลุงมหา๑

หมอรักษาพระ

ผมมีธุระจะปรึกษาหารือกับท่าน อ.หมอรักษาพระ เลยโทรหา จึงได้ทราบว่า
    ท่านอยู่ จ.กาญจนบุรี และจะขึ้นมา จ.มหาสารคาม วันที่ 7-8 เดือนหน้า

ท่านผู้ใดจะปรึกษาหารือก็ติดต่อได้เลยนะครับ

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

13. ธภัทรชัย

ขอรบกวนลุงมหาครับ ผมจะไปหาแม่เขียน แต่โทรไม่ติดทั้งสองเบอร์ ไม่ทราบว่าแม่เขียนติดเรื่องอะไร และจะติดต่อยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2015
  14. ธภัทรชัย

ผมกดข้อความส่วนตัวหาคุณลุงมหาแต่ไปติดที่คุณวิทย์ ขอโทษคุณวิทย์ด้วยครับ ผมรอลุงมหารบกวนบอกข่าวแม่เขียน เพราะผมโทรไปสองเบอร์ไม่ติดเลยครับ เลยไม่กล้าไปเพราะอยู่ไกล รบกวนลุงมหาบอกข่าวผมด้วยครับ ขอบคุณครับ เบอร์ผม 088-3300588 ระบบเอไอเอสครับ

15. jackrames

jackrames สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2007
    เรียนคุณลุงมหา
    ผมชื่อแจ็คครับ ผมเส้นเลือดในสมองด้านซ้ายแตก เมื่อเดือน มค 58 ที่ผ่านมา อยากขอความกรุณาขอปรึกษาว่า ควรรักษากับหมอท่านไหนดีครับ
    ปัจจุบัน นี้ เดินได้แต่ไม่ถนัด พูดได้ แต่ยังไม่ชัดมาก และ ชาครึ่วตัว และตึงด้านขวาครับ ทาง รพ แผนปัจจุบัน ให้ทานยา รักษาความดัน และยาอื่นๆ วันละ 20 เม็ด เบื่อมากครับ สิบกว่าเดือนแล้ว
    ผมได้อ่านเรื่องราวทั้งหมดแล้วครับ อยากหายเพื่อได้ช่วยงานครอบครัว และดูแลแม่ ครับ
    จะรบกวนขอเบอร์ คุณลุงมหา และ คุณหมอท่านที่ คุณลุงมหาแนะนำด้วยนะครับ
    ป้จจุบัน ผมอยู่ กทม แถวประชาชื่น ครับ ถ้าไปรักษาที่ ม. พฤกษา 11 11 คลอง 3 ปทุมธานี คงไม่ลำบากเท่าไหร่ เพราะพอนั้งแทกซี่ไปไหว
    ส่วนคุณหมอท่านอื่น ต้องรอเพื่อนพาไปครับ เพราะคุณแม่ขับรถไม่ไหว
    รบกวน ช่วยตอบทาง pm หรืออีเมล์ jackrames@gmail.com
    หรือให้ ทางผมโทรไปหาคุณลุงมหาได้นะครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    แจ็ค

16. ลุงมหา๑

บุญบารมีๆๆ

ด้วยบุญบารมีของท่าน ทำให้ได้พบ และ รับยาจากคุณแม่เขียนมาต้มดื่มแทนน้ำแล้วครับ

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

17. ลุงมหา๑

บุญบารมีี และ ความกตัญญู

เนื่องจากผมมีภาระกิจมาก จึงไม่ค่อยได้เข้าเว็บ
    แต่ด้วยบุญบารมี ด้วยความกตัญญูู ด้วยความช่วยเหลือจาก ท่านสมาชิกเว็บ
    ทำให้ท่านผู้นี้ ได้พบได้เจอ คุณหมอรักษาพระ
    และท่านได้ตรวจและบอกว่า สามารถรักษาได้
    เมื่อโทรไปหาท่านๆได้เมตตาบอกว่าให้รีบมา เมื่อพบ เมื่อเจอ เมื่อรักษา เมื่อรับยาแล้ว
    ท่านหมอก็ออกเดินทางเพื่อไปให้ทันวันพระใหญ่และวันออกพรรษาที่วัดครูบาอาจารย์ของท่าน

เพราะความช่วยเหลือของสมาชิกชาวเว็บเลยได้พบเลยได้เจอหมอทันเวลา ไม่ต้องรอนานไปอีกเป็นเดือนๆ
    ช่างมีบุญแท้หนอ พลังของความกตัญญู

ขอโมทนาบุญร่วมกับท่านสมาชิกที่ร่วมช่วยเหลือเกื้อกูลกันและกัน

ลุงมหา

18. Louis SLC29

Louis SLC29 Active Member

ขออนุญาติ Copy ข้อความ#147 ครับอ่านแล้วจะได้มีสติระลีกได้อยู่เสมอครับ

19. ลุงมหา๑

ผู้มีบุญ เริ่มที่สัมมาทิฐิ

ข้อความ#147

เหตุผลที่ผมเข้ามาเว็บนี้ เพราะมีผู้หลงผิดเป็นจำนวนมาก
    บอกผมว่า ตนเองรู้ธรรม ตนเองเห็นธรรม ตนเองเข้าใจธรรม เพราะเข้ามาอ่านในเว็บพลังจิต

ผมถึงต้องเข้ามาดูว่า เว็บพลังจิต นี้มีอะไรบ้าง?

แล้วผมก็เห็นกลุ่มคนต่างๆในเว็บนี้ เห็น บุญ วาสนา บารมี ของกลุ่มคนต่างๆ

เห็น สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ผมก็มาพิจารณาว่า แล้วผมจะช่วยพวกเขาได้อย่างไร?

ในที่สุดผมก็ตกลง ถ่ายทอดธรรมของพระบรมศาสดา

ที่ผมได้รู้ ที่ผมได้เห็น ที่ผมได้เข้าใจ

เพียงแต่ว่า ธรรมของพระพุทธองค์นั้น

เป็นธรรมที่ รู้อยู่ในจิต
    เป็นธรรมที่ เห็นอยู่ในจิต
    เป็นธรรมที่ เข้าใจอยู่ในจิต

เป็นธรรมที่เปรียบได้กับ ตัวเลข ที่มีแค่เลข 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9 แค่นี้เอง
    เป็นธรรมที่เปรียบได้กับ อักษรไทย มีแค่ ก ไปจนถึง ฮ พร้อมสละอีกด้วย

แต่คนที่เข้าใจตัวเลขทุกรูปแบบ
    แต่คนที่เข้าใจตัวหนังสือทุกรูปแบบ

รู้เหตุ รู้ผล รู้ทุกระดับความซับซ้อน จึงจะเรียกว่า

รู้ธรรม เห็นธรรม เข้าใจธรรม

และเมื่อเข้าใจธรรม ทุกระดับความซับซ้อนแล้ว

ก็จะสามารถ เห็นเหตุ รู้ผล เห็นผล รู้เหตุ ได้ในอึดใจเดียว

ผมถึงได้เข้ามาเขียน บอก เล่า แนะนำ ให้ผู้มีบุญ ได้คิด ได้พิจารณา

เมื่อพิจารณามาก ก็จะได้รู้มาก

เมื่อพิจารณาให้เกิดปัญญา สะสมไปๆ บวกกับพลังสติ+พลังสมาธิ

ก็จะได้ ปัญญาญาณ ซึ่งก็คือ การรู้ การเห็น การเข้าใจในอึดใจเดียว

เข้าใจหรือยังที่องค์หลวงตาท่านสอนว่า

อย่าไปนับจำนวนครั้งที่พิจารณา ให้พิจารณาจนกว่าจะเข้าใจ

ขอชื่นชมในบุญบารมีของท่าน ที่รู้ ที่เห็น ที่เข้าใจ ในธรรมของพระพุทธองค์ ที่ผมค่อยๆถ่ายทอดออกมา

ขอโมทนาบุญ บุญกุศล เริ่มต้นด้วย สัมมาทิฐิ

ลุงมหา

ท่านที่ชอบธรรมปฏิบัติให้ไปไล่อ่านการตอบปัญหาธรรมในห้องอภิญญาสมาธิในชื่อเดิม "ลุงมหา"เอาเอง
    ตัวอย่าง http://palungjit.org/threads/สติดีดออกจากสมาธิ.253359/page-2#post3693147

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2015
  20. ลุงมหา๑

เกิด แก่ เจ็บ ตาย

ขออุญาตครับ

จากนักศึกษาร่วมรุ่นระดับวิทยาลัยเทคนิค ภาคเช้า+ภาคบ่าย เกือบๆ240 คน เหลือมารวมกันอยู่ในไลน์กลุ่มได้แค่ ร้อยคนเศษๆ
    สี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา ล้มหายตายจากไปกว่าครึ่ง ที่เหลือ ก็มีข่าวคราวเข้าออกโรงพยาบาลบ้าง มีโรคประจำตัวบ้าง ตามเวรตามกรรมที่ได้ทำเอาไว้

แต่มีสิ่งหนึ่งที่น่าสนใจคือ เขาเหล่านั้นต่างก็เชื่อว่า การดำเนินชีวิตของตนต่างถูกต้องเหมาะสมดีแล้ว

รุ่นผมนั้นเพื่อนร่วมรุ่นตามอายุจริงๆตรงๆคือคนที่เกิดปี พ.ศ.2498 จึงพากันทะยอยเกษียณอายุการทำงานไปตามๆกัน

แต่มีสิ่งหนึ่งที่น่าสนใจคือ ในกลุ่มร้อยกว่าคนนี้ ผมอยู่ในกลุ่มที่ร่างกายแข็งแรงและดูหนุ่มแน่นอันดับต้นๆ ก็เพราะว่า

ผมเล่นกีฬา ผมออกกำลังกายเสม่ำเสมอ
    ผมพักผ่อนอย่างพอเพียง
    ผมปฏิบัติธรรมและผ่อนคลาย
    ผมทานสมุนไพรรักษาโรคและบำรุงร่างกาย
    และสูงสุดยอดคือ ผมทานยาอายุวัฒนะ

ผมแสาะผมแสวงหา ครูบาอาจารย์ ทั้งพระสงฆ์ ทั้งปู่ฤาษี ทั้งหมอยา ไปพร้อมๆกัน
    ล่าสุดผมไปได้ยาอายุวัฒนะแบบเป็นแร่ที่ครูบาอาจารย์ท่านบดเป็นผงละเอียดๆผสมเอาใส่ซองเล็กๆเอาไว้

เวลาทานก็ทานได้เฉพาะวันพระวันเดียว วิธีทานก็ง่ายๆ เทยาลงในแก้วน้ำ แล้วเอาน้ำมะพร้าว 1 ลูกเทใส่ลงไป อธิฐานแล้วก็ทานได้เลย

ครั้งสุดท้ายที่ไปกราบครูบาอาจารย์ พวกแม่ขาวที่วัดก็ช่วยกันเอาที่เก็บรวบรวมไว้ให้ผมมา ยี่สิบกว่าซอง

พวกท่านบอกว่า พวกท่านอยู่ใกล้มาวัดทุกวัน ผมอยู่ไกลออกไป เจ็ดร้อยห้าสิบกว่า ก.ม. ก็เลยรวบรวมให้ผมก่อน

ก็ต้องขอขอบพระคุณทุกๆท่านด้วย

ส่วนท่านผู้อ่าน ก็พิจารณาเอากันนะครับว่า

เราจะแก้ไข เราจะป้องกันโรคภัยไข้เจ็บได้อย่างไร?
    เราจะยืดอายุขัยของเราให้ยืดยาวออกไปได้อย่างไร?

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2016