ขออนุญาตถามหลายๆท่าน ถึงการรับรู้เหตุการณ์ในอนาคต

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Nexu, 12 กุมภาพันธ์ 2018.

1. Nexu

Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008

ด้านนึงผมก็ทำไปตามวาระของคนธรรมดาคนนึง ทำบุญทำทาน สมาธิภาวนา
    ส่วนอีกด้านนึงจิตที่มีกำลังมาก ก็ออกไปเรื่อย เหมือนตัวกับจิต คนๆอย่างกัน ไม่เข้ากันเลย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ

2. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฝึกสติให้มากครับ
    มีคำภาวนาสักอย่างกำกับจิตไว้
    สะสมกำลังของสติให้มากกว่านี้
    จากนั้นจะควบคุมจิตตัวเองไว้ได้

จิตเหมือนลิง จะฝึกมัน ต้องจับให้ได้ก่อน แล้วนำมาฝึก
    จากนั้นจะใช้งานมันได้

จิตก็เราเหมือนกัน พระศาสดาบอกไว้ จิตที่ฝึกดีแล้วย่อมนำความสุขมาให้

3. Nexu

ขอบคุณครับ ตอนนี้ระหว่างนั่งผมท่อง อิติปิโส วนไประหว่างนั่งได้สมาธิดีมากครับ เมื่อก่อนพุทธโธ เข้าสมาธิได้ยาก ตอนนี้สบายขึ้นครับ แต่ฝึกไม่บ่อยนัก

ตามที่ท่านบอกคือจะต้องมีสติให้มากพอที่จะจับจิตตัวเองให้ได้ใช่ไหมครับ

ขอถามทุกท่านนิดนึงครับ ระหว่างนั่งสมาธิ จะมีแสงสว่างจ้าขึ้นมาในจิตเรา นั่นคืออะไรครับ พอนั่งไปนานๆจะมีแบบนี้เสมอ แต่ผมก็ถอยออกมาตลอด ไม่กล้าเข้าไป

4. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ภาวนาเห็นแสงสว่างเป็นเรื่องธรรมดาครับ

เพราะดวงจิตสว่างมาแต่เดิม

แสงเป็นการทำงานของจิต

5. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    อาสวะกิเลสก็อยู่กับจิตดวงสว่างนั้นแหละครับ

พระท่านถึงสอน พบจิตให้ทำลายจิต
    ถึงจะพบความบริสุทธ์

6. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    มีให้เลือก 3 ทางครับ
    ทางแรกอธิษฐานสละเลยครับ ไม่เอาแล้ว ไม่อยากรู้เห็นแล้ว อยากเป็นคนไม่รู้ธรรมดาๆ
    ของเล่นที่คนปรารถนาเราไม่ยินดีเลย

ทางต่อไป หมอดูทำนายทายทักเอามาหากินแบบชาวโลกที่นิยมโลกธรรม

ทางสุดท้ายใช้สติและปัญญา
    เบื้องต้นทิ้งแบบที่ลุงนพว่า
    แล้วพิจารณาโดยอาการปล่อยวาง อดีตก็ทุกข์ ปัจจุบันก็ทุกข์ อนาคตไม่พ้นต้องทุกข์แน่
    รู้เหตุที่เกิดในปัจจุบันว่าเนื่องมาจากอดีต ย่อมไม่พ้นต้องสลดสังเวชว่าในอนคตย่อมไม่พ้นอย่างนั้นๆ
    เจริญปัญญาแก้ไขไปตามสิ่งที่มากระทบ
    สิ่งที่คุณรู้เรียกง่ายๆว่านิวรณธรรมครับ
    เกิดได้ในบางรายที่ลักลั่น (เจ้าตัวย่อมรู้ดี)
    ซึ่งพ้องกันกับ ญาณ ใน วิปัสสนูปกิเลสาธรรมา

ขอให้โชคดีครับ

7. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    [QUOTE
    ตามที่ท่านบอกคือจะต้องมีสติให้มากพอที่จะจับจิตตัวเองให้ได้ใช่ไหมครับ
    QUOTE]
    ครับ
    กำลังของสติสำคัญมาก
    มันจะตามคุ้มครองจิต

ธรรมชาติจิตชอบปรุง ทั้งภาพและเสียง
    ปรุงหลอกเจ้าของ ปรุงอดีต ปรุงอนาคต จริงบ้าง หลอกบ้าง

ภาษาธรรมเขาเรียก จิตตสังขาร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2018
  8. Nexu

ขอบคุณครับ ผมนี้ไม่กระจ่างในธรรมเลยครับ ยังงงๆอยู่เหมือนกัน แต่พอค้นข้อมูล แล้วเริ่มเข้าใจขึ้นมาบ้าง
    ตามประสบการณ์ของตัวเอง วิปัสสนูปกิเลส เหมือนผมจะถึงตรงขั้นนี้ ตอนนั้นพอถึงรู้สึกปิติ สบายตัว ก็เลยคิดว่าถูกแล้ว

จริงๆแล้วผิดใช่ไหมครับ ต้องปล่อยวางต่อใช่ไหมครับ

9. Nexu

ตอนนี้ผมพยายามปล่อยวางครับ รู้เหมือนไม่รู้ ให้มันผ่านไป อันนี้ถูกรึป่าวครับ
    จิตนี่ไวมากๆเลย เคยตามดูแค่แปบเดียว ก็ย้อนกลับไปไกลเป็นปีๆ ตามจับไม่ทันเลยครับ

10. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ครับ จิตมันพิศดาร ในตัวของมันเองอยู่แล้วครับ

เวลาภาวนา เกิดอะไรขึ้น แค่ รู้ทันมันครับ
    เราทำตัวเป็นผู้ดู มันแสดงอะไรออกมา ก็รู้เฉยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2018
  11. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    ใช่คะ
    ธรรมดามากก
    คือมันเป็นธรรมชาติของมันอยู่แล้ว
    มันเป็นอย่างนั้นของมัน
    เอาจิตปักไว้ที่ปัจจุบันอารมณ์คะ
    โมทนาคะ

12. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    มั่น ทำบุญ ถือศิล ภาวนาคะ
    ออกไปหาครูบาอาจารย
    เพื่อแนะนำ สอบอารมณ์
    สม่ำเสมอ คะ
    โมทนาคะ

13. Nexu

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่สละเวลามาให้คำแนะนำกับผม
    อนุโมทนาทุกๆท่านครับ