ขออนุญาตสอบถามครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย akahito, 26 ธันวาคม 2011.

1. akahito

akahito สมาชิกใหม่

16 พฤศจิกายน 2011
    คือผมเพิ่งเริ่มฝึกมโนมยิทธิได้ไม่กี่เดือนก่อน หลังจากที่กลับมาจากบวชเนกขัมมะที่ศูนย์พุทธศรัทธา เมื่อต้นเดือนธันวาคม ผมก็กลับมาฝึกต่อเองที่บ้าน แต่มีครั้งหนึ่ง ผมนั่งไประหว่างนั้น เหมือนมีแสงสว่างมารวมที่ระหว่างตา และขนก็ลุกไปทั้งตัว ผมไม่ทราบว่าสิ่งนั้นคืออะไร เลยออกจากสมาธิมาก่อน จากนั้นก็นั่งแต่แล้วอยากได้อารมณ์นั้นอีก จนถึงตอนนี้ยังไม่ได้อีกเลยครับ สงสัยบาปจะหนาเกิน รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ เพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติของผมต่อไป ขออนุโมทนาครับ

2. Oº°ஜ௰°ºO

Oº°ஜ௰°ºO สมาชิก

31 กรกฎาคม 2011
    คือผมเพิ่งเริ่มฝึกมโนมยิทธิได้ไม่กี่เดือนก่อน หลังจากที่กลับมาจากบวชเนกขัมมะที่ศูนย์พุทธศรัทธา เมื่อต้นเดือนธันวาคม ผมก็กลับมาฝึกต่อเองที่บ้าน

อนุโมทนา

แต่มีครั้งหนึ่ง ผมนั่งไประหว่างนั้น เหมือนมีแสงสว่างมารวมที่ระหว่างตา และขนก็ลุกไปทั้งตัว ผมไม่ทราบว่าสิ่งนั้นคืออะไร

โอภาสนิมิต ในอุปจารสมาธิ เฉียดปฐมฌาณ

เลยออกจากสมาธิมาก่อน จากนั้นก็นั่งแต่แล้วอยากได้อารมณ์นั้นอีก จนถึงตอนนี้ยังไม่ได้อีกเลยครับ สงสัยบาปจะหนาเกิน

เป็นนิวรณ์ ... ตัดความอยากรู้อยากเห็น ออกไป อารมณ์จิตจะตั้งมั่น

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ เพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติของผมต่อไป ขออนุโมทนาครับ

สาธุ

3. ไม่ใช่ใคร

ไม่ใช่ใคร สมาชิก

ขนลุกซู่เป็นปีติครับ

ถ้าลุกวูบๆวาบๆเป็นพักๆ ก็เป็นปีติก่อนถึงฌาณ

บางทีก็มี คล้ายฟ้าแลบ ฟ้าผ่า ไฟซ๊อต

แต่ถ้ารู้สึกเหมือนอาบน้ำอุ่น อาบไปทั่วกาย ตลอดเวลา ที่ทำสมาธิ อันนี้ คือปีติที่เป็นองค์ฌาณ

ตอนแรกจะตื่นเต้นครับ แต่ถ้าเราทำสมาธิชำนาญมากขึ้น ทำเจอทีไรก็เจอปีติ สักพักจิตก็จะเบื่อครับ

ทีนี้ก็จะเจอสุข อันนี้ ความรู้สึกจะเหมือนดื่มน้ำเย็นครับ ความรู้สึกจะอยู่ที่ตัวจิตเลย ไม่ได้อยู่ที่กายเหมือนปีติ

ปล. ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้ที่ไหนนะครับ แต่ผมแค่เล่าประสบการณ์ตรง อาจจะผิดๆถูกๆ

รอท่านผู้รู้มาตอบโดยตรงดีกว่านะครับ

ของผมก็อ่านไปเล่นๆละกันครับ อิอิ

4. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

5. akahito

akahito สมาชิกใหม่

16 พฤศจิกายน 2011
    ขอบพระคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยชี้แนะแนวทาง อนโมทนาบุญด้วยนะครับ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุกับหลายๆท่านนะครับ...ตอบได้ถูกต้องแล้วครับ....

ฝึกกรรมฐานอย่าใช้อารมณ์อยากมาก....มันจะเป็นนิวรณ์นะครับ....

7. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    เรื่องประสบการณ์อย่าไปให้ความสนใจมากครับ ถ้าเห็นแสงอีกก็ลองขอไปให้ถึงที่
    สุดของแสงนั้นครับ

8. pakhun

pakhun สมาชิก

ขอถามหน่อยได้มั้ยครับ พอดีภวนาขนาดตื่นอยู่ ครับ บ้างครั้งก็มีแสงลงมาที่คิ้ว แป๋บหนึ่งครับ มาหลายครั้งเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าอยู่ขั้นไหนครับ แล้วผมนั่งสมาธิหลับตา บ้างที่คอเกรงๆ หันไปไหนไม่ได้ครับ บ้างที่ก็มีแสงวูบวาบมา พยายามดูร่างกายเราแต่ก็ดูได้ซะพักจิตก็พุ่งไปที่อื่นนะครับ ขอบคุณครับ

9. ไม่ใช่ใคร

ไม่ใช่ใคร สมาชิก

คุณเอาจิตไปเพ่งที่ ระหว่างคิ้ว หรือป่าวครับ

ถ้าไม่รู้ตัว ว่ากำลังทำอะไร ขอแนะนำให้เลิกทำ แล้วไปฝึกอาณาปาณสติ ภาวนาพุทโธ หรือยุบหนอพองหนอ หรือวิธีไหนก็ได้ ที่ฝึกสอนกันอยู่ทั่วไป

การที่คุณเอาจิตไปเพ่งที่ระหว่างคิ้ว มันจะเป็นการพยายามไปเปิดตาที่3หรือตาทิพย์ ถ้าคุณไม่ใช่ผู้ชำนาญ หรือไม่รู้ว่าตัวเองทำอะไรอยู่

ผมขอแนะนำให้เลิกดีกว่านะครับ

ขอให้เจริญในธรรม