ขออนุโมทนากับผู้ร่วมทำบุญ(ร่วมบุญกับยอดบารมี)

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย ยอดบารมี, 19 กรกฎาคม 2013.

1. ยอดบารมี

ยอดบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีครับ ที่ได้รับการโอนเงินจากประเทศสวิสเซอร์แลนท์ จากคุณ อรพิน แอมรัมภ์ @Jasmin99999 ถือว่าเป็นการเริมต้นที่ดีครับผม
    ที่ผมได้มีโอกาสรับใช้งานในพระศาสนาและช่วยกิจกรรมของพ่อครูท่าน
    หูตาไม่ดี เปิดร้านเล็กๆขายของโชว์สวย ฮ่าๆๆๆๆ(ตามกระแสนิดส์นุ่ง) กับการนั่งหน้าคอมพฺ พิมงานไปเล่นเน็ตไปบ้าง และเอากิจกรรมที่ได้ทำมาลงโพส
    ขอบคุณคุณอรพินมากๆ นะครับ ที่โอนเงินมาจำนวน 6,000 บาท ผมจะรีับไปจัดการของที่สั่งรีบจัดส่งให้ให้ ส่วนที่เหลือเป้นการร่วมบุญกุศลกับพ่อครูนะครับผม ทางผมได้รับแล้วครับผม
    ขออนุโมทนาบุญกับ การเริ่มต้น และการเปิดบัญีครั้งแรกเพื่อถวายพ่อครูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2013
  2. นะโมนมัส

นะโมนมัส เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    เมื่อวานไปทำบุญมากับป๋ายอด ผมเลยเอาใบอนุโมทนาบัตร มาลงให้ทราบกันครับผม รายการที่สั่งจองอะไรต่อมิอะไรมา ก็อยู่ประมาณ น่าจะ ห้าพันกว่าบาท ผมเห้นกง ใส่เพิ่มเติมเข้าไปด้วย (อีบอกว่า ดีกว่าให้เปล่าๆ ได้บุญด้วย ท่ายังงี้ เราก็รู้สึกว่าเรามีค่าของการทำงาน ดีกว่าแก่นอนกินไปเฉยๆๆ) สาธุครับ ร่วมอนุโมทนาบุญกับผมกับกงด้วยนะครับผม เราได้มาเท่าไหร่ ก้จะนำไปมอบเป็นค่าสร้างศาลเจ้าเรื่อยๆ แล้วจะเอาใบอนุโมทนาบัตรมา โพสให้รับทราบกันทุกท่านว่าเงินถึงมือและร่วมสร้างศาลเจ้ากันจริงๆ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      429
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      240
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      142
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2013
  3. ยอดบารมี

ขอบคุณมากๆๆ นะลูกนโมนมัสกงเข้ามาได้แล้วจร้า โห ดีใจสุดๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2013
  4. ยอดบารมี

เมื่อวานกง ได้ ไปทำตราประทับชมรมมา ช่วยอนุโมทนาบุญกับอากงด้วยนะลูก

5. ยอดบารมี

แล้วอันนี้ กะซื้อไปถวายพ่อครู
    มีที่ออกกำลังกาย กับเทปเสียงสวดมนต์

6. ยอดบารมี

กงตังใจว่าจะทำชุดเครื่องธรรมม่าน(กลุ่มชนกลุ่หนึ่งของไทยใหญ่) ไปมอบให้พ่อครู นะ
    ใครสนใจร่วมบุญกับกงบ้าง
    กงมี เม็ดประคำน้ำตาพระโพธิสัตว์ ราคา 2,550 บาทมอบให้
    หนึ่งชุดสำหรับคนที่ร่วมเป็นเจ้าภาพ 1 กอง กองละ 1,000 บาทเท่านั้น
    ร่วมบุญกับกง 1,000 บาท รับไปเลยเดี๋ยวกงส่งให้
    ร่วมบุญกับกงนะ สาธุๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2013
  7. ยอดบารมี

ขอบคุณ คุณ@sriharaj_wit
    ร่วมทำบุญมา 1000 บาท
    สมทบการจัดบริขารหลวง มอบถวายพ่อครูท่านนะครับผม
    ขออานิสงค์แห่งองค์ครูทั้งหลาย ทั้งภายในภายนอก ครูต้นจงดลบันดาลให้คุณชาญวิทย์ ประสบแต่ความสุขความสบายในหน้าที่การงานทุกประการนะครับผมรายชื่อผู้บริจาคบุญไม่ระบุวัตถุประสงค์และนานาวัตถุทาน

8. ยอดบารมี

ขออนุโมทนาสาธุ กับ @blue pooh ร่วมบุญมา 200 บาท นะหนู สาธุๆๆๆลูกหลาน

9. ยอดบารมี

ขออนุโมทนากับ @ฝนดาวตก ร่วมบุญมา 800 บาทนะหนูสาธุๆๆๆ นะลูกหลาน

10. ยอดบารมี

ขออนุโมทนากับ @ณัฐราช ร่วมบุญมา 100 บาทนะหนูสาธุๆๆๆ นะลูกหลาน

11. ยอดบารมี

ขออนุโมทนากับ @หนุ่มภูธร ร่วมบุญมา 120 บาทนะหนูสาธุๆๆๆ นะลูกหลาน

12. ยอดบารมี

กง จัดมาได้หนึ่ง
    อย่างที่ หนึ่ง
    คือ ว่อม มาแล้ว 2 ใบ
    เป็นจำนวนเงิน 1500 บาท
    สั่งซื้อจากเชียงใหม่
    โดยดึงเงินจาก ครูวิชช์@sriharaj_wit กับคุณ @ฝนดาวตก ที่บริจาคร่วมบุญไว้ที่กงลงในบัญชีส่วนนี้
    ไปจัดซื้อมานะลูก
    สาธุ ทั้งสองท่านนะลูกหลาน

ขนาดไฟล์:
      255 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      253.1 KB
      เปิดดู:
      139
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2013
  13. ชธิษา

ชธิษา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญคะ อากง

ว่อม คืออะไรคะ อากง ไว้ทำอะไร แหะๆ ขอถามหน่อยนะคะ

14. ยอดบารมี

ว่อม

คืออุปกรณ์กันหนาวบริเวณศรีษะ ของพระสายเหนือ ที่อนุรักษ์ความเป็นต้นแบบไว้ เพราะยามหน้าหนาวเวลาปลงผม(โกนหัวหากสัมผัสความเย็นอาจจะลอกเป็แผ่นเป็นขุย หรือ ป่วยเป็นไข้หวัดได้ อากาศล้านนา /ไม่ใช่แค่เหนือนะ ลามไปยันเชียงตุงไปจนสิบสองปันนานู้นแหน่ะ/ เนท้อที่ของล้านนาน่ะ//มันหนาวไม่แน่นอน บางช่วงหนาวโหดร้ายมาก)
    ในยุคหนึ่ง ที่วัฒนธรรมของล้านนนาถูกลืมเลือนและโดนกลืนไปโดยสังคมของพระผู้ใหย่ด้วยกัน
    เรื่องมันยาวววววววววววววว ต้องเล่าไปถึงยุคครูบาศรีวิชัยนู้นแหน่ะ
    ฝ่ายทางล้านช้างยามหน้าหนาว สมัยก่อนก็มีหมวกไอ้โม่งคลุมหัวไว้โดยยึดต้นแบบ จากองค์หลวงปู่แหวน สุจินโณ
    ซึ่งเป็นพระกรรมัฏฐานฝ่ายหลวงปู่มั่น(ก็อีสาน/ล้านช้างเน๊อะ!!)
    พอ กลุ่มศึกษาวิจัยทางล้านนาเริ่มเปิดกว้างก็เริ่มควาญหาของเก่าที่ถูกละทิ้งไป(จริงๆ มีอีกหลายอย่างที่หายไปอย่างหน้าเสียดาย ต้องมารื้อฟื้นกันใหม่ภายในวัดของตน)
    ว่อมเป็นหมวกกันหนาว ที่ปัจจุบันนี้ มีกลุ่มอนุรักษ์ เริ่มนำมาส่งเสริมใช้มากขึ้นแต่ยังอยู่แต่เพียงใหนกลุ่มสายล้านนา ยังไม่แน่ชัดว่าจะเป้นที่ยอมรับหรือไม่ในอนาคต(อาจจะโดนด่ากันแหลกลานก็ได้)แต่อย่างว่าแหละวัฒนธรรมยังไงก็คือวัฒนธรรมนะลูกมันต้องเข้าใจเขาก่อน และเพื่อแบ่งความชัดเจนของวัฒนธรรมประเพณีของศาสนาที่ควรชื่นนชมไว้ของแต่ละภาคส่วน ว่อมจึงมีที่มาด้วยเหตุนี้
    ตอนนี้ท่านับสายของว่อม มีของแม่แจ่ม 1 แบบ ของสันกำแพง1 แบบ ของเชียรายแม่สาย 1แบบ ของเชียงตุง(ไทยใหย่ซึ่งเป็นอริจิน้อลที่สุด)
    ในภาพเป็นที่กงนำมาเป็นของไทยใหย่จะมีความละม้ายคล้ายกับฤาษีหรือนักบวช ทางอรัญญาวาสีทางไทยใหญ่)มากที่สุด แต่ไม่ว่าจะพระหรือฤาษี ก้จัดอยู่ใน นักบวชปวัชชะศิลทั้งนั้นแหระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2013
  15. ยอดบารมี

ตอนนี้ก็เหลือ พัด กับ ไม่เท้านี่แหล่ะ
    พัด อันละ 1800 บาท กับไม้เท้า ก็ 1900 บาท
    ใครจะร่วมบุญกับกงบ้างลูกหลาน

16. ยอดบารมี

คราวนี้ จะกล่าวถึงอานิสงค์ของการสร้างว่อมถวายในพระศาสนา จากนิมิตรที่ได้จากการนั่งกัมมัฏฐาน!!
    ว่อมเป็นของสูง ของปกป้องของคุ้มกัน ด้วยบุญอานิสงค์ การสร้างว่อม(หมวก)นี้ ส่งผลให้ ได้รับการคุ้มครองป้องกัน ในภัยต่างๆอันเกิดจากลมร้าย และมีสติมั่นคงในปัญญาญาณ มีจิตรู้ชอบระลึกได้ไม่ไหลหลงไปกัีบความเขลา ทำให้มีปัญญา เจริญรุ่งเรื่องเป้นที่นับถือได้รับการเคารพและยกย่องส่งเสริม เจริยรุ่งเรือง ด้วยประการต่างๆ อันประกอบไปด้วยศิลธรรมที่มั่นคงทุกประการ

ปล. กงจะลงชื่อ ไว้ด้วยนะ ใส่ไว้ในว่อมนะลูก ไว้เป็นบุญญานุสสติ นะลูกหลาน

17. ยอดบารมี

ส่วนอานิสงค์ของไม้เท้า
    จากนิมิตรที่นั่งกัมมัฐฐานดูไว้ พระท่านเอาไว้ค้ำยัน และเดินเข้าป่า
    เพื่อบำเพ็ญธรรมนานัปประการ
    ไม่เท้าหมายถึงหน้าที่การงาน ความมั่นคง การพยุงอุปถัมภ์ค้ำชู การเจริญก้าวหน้าเพราะเวลานักบวชท่านใช้ไว้เดินก้าวไปข้างหน้าตลอด แสดงถึงการ ปกป้องกันอันตรายจากงูพิษ หรือสัตว์มีเขี้ยวงา และเป็นการกันภัย ส่งให้ พ้นจากหมู่มารและคนร้ายที่อันตรายมัวหมอง รวมทั้งคนที่คิดร้ายเป็นศรัตรู

ส่วนอานิสงค์ของพัด
    จากนิมิตรที่นั่งกัมมัฐฐานดูไว้ พระท่านเอาไปโบกปัดแมลง และกันร้อนกันแดด และเอาไว้ทำกิจในพิธีกรรมทางศาลนาคล้ายกับตาลปัตร
    หมายถีงความร่มเย็นเป็นสุข ปัดภัยร้าย-เคราะห์ และความเร่าร้อนจากภัยให้บรรเทาเบาบาง เป้นการเสริมดวงเวลาทำบุญด้วย จะยอดยิ่งในการกุศล ส่งผลไวยามเมื่อปราถนาอาทร

ปล. นั่งดูไว้นานพอสมควรเลยว่างๆ เอามาลง ในกระทู้นะลูก

18. ชธิษา

ชธิษา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคะ เข้าใจแล้วคะ อากง
    อนุโมทนาบุญกับผู้ที่ร่วมทำบุญกับอากงทุกท่านคะ สาธุ

19. ยอดบารมี

ขอขอบคุณมากๆๆ นะลูกที่เข้าใจกง

20. ยอดบารมี

ดูซิ คนต้องมาลำบากแทนอีอีก อนุโมทนาสาธุนะ แต่กงว่าอย่าเลย