เว็บพลังจิต ขอเชิญชวนสวดมนต์พร้อมกันทั่วประเทศเวลา 20.30 น. ด้วยบทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย Attawat_Rx, 14 มีนาคม 2007.

1. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005

ขอเชิญชวนสวดมนต์พร้อมกันทั่วประเทศด้วย บทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ

โดยทางผมได้พิมพ์บทสวด, ตัวอย่างคำอธิษฐานที่แนะนำให้ใช้เป็นประจำ, และแนบไฟล์เสียงสวดมนต์ที่คุณนิคอัดจากวัดถ้ำพรหมปัญโญ ที่ทางหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า และคณะศิษย์ท่านใช้สวดพร้อมกัน ณ เวลา 20.30 น.ของทุกวัน ไม่เว้นแเม้ท่านจาริกบุญอยู่บนรถก็ตาม โดยพิมพ์ลงใน ไฟล์ Word เพื่อให้ง่ายต่อการนำไปใช้ โดยผมแนะนำให้ Print ลงใน A4 ชนิดเเข็งเพื่อง่ายต่อการพกและอ่านสวด สำหรับผู้เริ่มสวดใหม่ ๆ ครับ

ในส่วนของคำอัญเชิญภพภูมิ และ คำอธิษฐานฝึกจิต เร่งสมาธิ เร่งนิมิต ในส่วนต้นและท้ายนั้น ผมใส่ไว้เพื่อคนที่เริ่มสวดใหม่ ๆ เพราะดูจะมีประโยชน์ แต่ที่วัดหลวงตาม้าจริง ๆท่านจะนิยมใช้คำอัญเชิญภพภูมิ เป็นบทต้น (ก็ไม่ได้ยาวละเอียดขนาดนี้ครับ ท่านใช้คำง่าย ๆ เรื่องในโลกทิพย์นี้ " ใจเป็นใหญ่ " ที่นำมาลงนี้เพื่อให้ดูสมบูรณ์สำหรับท่านที่นึกคำอัญเชิญหรืออธิษฐานไม่ออก) ปิดท้ายด้วย คำอธิษฐานแผ่บุญ และรวมบุญมาใช้ให้เกิดเป็นกำลังมากกว่า

ลองโหลดไปใช้ดู มีข้อแนะนำติติงก็บอกได้ครับ

ส่วนตัวอย่างคำอธิษฐานอย่างอื่น ลองค้นดูในกระทู้

พุทธคุณแห่งพระผงมหาจักรพรรดิ์สูตรหลวงปู่ดู่หลวงตาม้า
    http://www.palungjit.org/board/showt...t=66104&page=5
    หรือที่ เว็บ untitled ครับ

ปล. กันเอาไว้
    ในหน้าเว็บนี้ผมคงบอกรายละเอียดในเชิงลึกกว่านี้เห็นไม่สมควร เป็นไปได้หากมีโอกาส ได้ไปกราบและเรียนถามท่าน หรือทดลองกำพระผงจักรพรรดินั่งสมาธิดู ก็จะเป็นการดีครับ เรื่องของภพภูมิ และพลังงานนี้เป็นเรื่องลึกและเสี่ยงต่อการปรามาสเอาได้ ตอนอยู่กับท่าน ผมได้เคยเรียนถามท่านว่า มีหลักการใดที่จะใช้เป็นแนวในการคัดเลือกว่า อันใดควรเปิดเผย และอันใดควรปกปิด ท่านก็แนะมาว่า ปรามาส...สิ่งใดที่เสี่ยงต่อการปรามาสก็อย่าพูด...​
    ปัจจัตตังครับ หากอยากรู้ว่าสิ่งที่ผมเชิญชวนนี้ดีจริงหรือไม่ ต้องลองทำดูครับ ตรรกะศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ ยากที่จะพิสูตรเรื่องนี้ครับ ​
    <!-- / message --><!-- attachments -->[vdo]http://palungjit.org/attachments/a.158193/[/vdo]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กุมภาพันธ์ 2010
  2. งูสีฟ้า

งูสีฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมใส่ไว้เพื่อคนที่เริ่มสวดใหม่ ๆ (ขอบคุณค่ะ)

ที่นำมาลงนี้เพื่อให้ดูสมบูรณ์สำหรับท่านที่นึกคำอัญเชิญหรืออธิษฐานไม่ออก
    (ขอบคุณอีกครั้งเลยค่ะ)

อนุโมทนา สาธุ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อนุโมทนาครับ -/\- ส่วนมากไม่ค่อยมีเวลาสวดช่ว 20.30 สักเท่าไหร่ จะสวดตอนดึกๆน่ะครับหมวด

4. Attawat_Rx

จริง ๆแล้วประโยชน์ต่างกัน แบบมหาศาลเลยนะครับ พลังงานสูงกว่ากันมาก ลองจัดเวลาดูสิครับ เมื่อก่อนผมก็คิดว่าหาเวลาไม่ได้เช่นกัน แต่เอาเข้าจริง เวลา ประมาณ 15-20 นาที จัดเวลาได้อยู่แล้วครับ แบบหลวงตาครับ ท่านนั่งรถอยู่ก็สวดกันในรถเลยครับ

5. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ผมก็พยายามจะสวดตอน 20:30 ของทุกๆ วันถ้าไม่ติดอะไรจริงๆ ครับ
    อนุโมทนากับผู้สวดทุกๆ ท่านครับ

6. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

7. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    โมทนาจ้า คือว่าผมสวด พาหุง(มหากา) ยอดพระกัณฑ์ฯ แล้วก็ชินบัญชร ด้วยอ่ะครับ
    มีคำแนะนำมั้ยครับว่าต้องสวด ก่อนหรือหลังบทไหนดี??

8. Attawat_Rx

ดีแล้วครับ โมทนาครับ

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23

จะลองจัดสรรเวลาดูครับหมวด ขอบคุณมากครับ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ก่อนนอนจะสวดบทนี้ด้วย บท...สัพเพพุทธา แล้วจิตไปถึงทุกภพ ปรากฎว่า จะฝันว่าได้ไปแถวพวกทุ่งนา ทุ่งหญ้า แหล่งน้ำ บ่อยๆ แสดงว่า พวกอสูรกาย เขามักจะได้รับ สมัยก่อนนี่จะกลัวๆไม่ค่อยจะแผ่ไปถึงพวกเปรต อสูรกาย เพราะกล้วเขาจะมาขอส่วนบุญ แบบว่ามาแบบให้เห็นกลัวจะตกกระใจ แต่ความจริงแล้ว เขาเหล่านั้นมักจะพยายามมาขอกุศล แบบว่าพยายามมาแบบไม่น่ากลัวเหมือนที่เราคิดไว้ แต่ถ้าสังเกตุดีๆก็ยังมีแบบช้ำเลือดมาหาบ้าง เขาพยายามแล้ว อิอิ

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

อยากฝากถึงญาติธรรม ที่เข้ามาใหม่ ให้ได้ขึ้นใจใน บทสวดมนต์ภาวนา บทพระเจ้าจักรพรรดิ์ และบทคาถาเงินล้าน--ซึ่งเป็นการระลึกถึงพระพุทธเจ้าโดยตรง บทพุทธัง สรณังคัจฉามิ... บทอิติปิโส... บทพาหุง... และก็บทของหลวงปู่โลกอุดร
    โสเสสิสุมัง ...ไปจนถึง บท สัตตะวีสะติกันทะระปาลา
    ซึ่งจะมีประโยชน์อย่างมาก
    อธิศีล อธิจิต อธิปัญญา คืออะไร เข้าใจหรือยัง
    ศีล สมาธิ ปัญญา ทาน ศีล ภาวนา มีพร้อม
    เข้าใจเหตุแห่งทุกข์ อริยสัจสี่ หรือยัง
    สังโยขน์ 10 มีอะไรบ้าง
    ศีลกรรมบถ 10
    โชคดีทุกคน

12. Attawat_Rx

เห็นชอบแล้วครับ โมทนา

ลองทำใจสบาย ๆ ขอหลวงปู่ท่านดูภพภูมิที่เราอัญเชิญมาสวดมนต์กะเราสิครับ ตอนจบบทอัญเชิญภพภูมิ แล้วลองกำหนดจิตดู แล้วหลังจาก สวดจบแล้ว ในตอนกล่าวบทสัพเพ ให้กำหนดจิตแผ่บุญให้แก่ท่านเหล่านั้น แล้วลองกำหนดดูนะครับว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

ถามว่า ถ้ากำหนดดูไม่เป็นจะมีผลหรือไม่ มีแน่นอนครับเช่นเดียวกันแน่นอน เพียงแต่การกำหนดนี้ช่วยเจริญศรัทธาเท่านั้น จริง ๆหลวงตาม้าท่านก็ไม่ได้เน้นเรื่องรู้เห็นครับ เรื่องรู้เห็นนี้ท่านจะสอนอย่างละเอียดก็เฉพาะคนที่จำเป็นต้องรู้ เช่นพวกที่จะเป็นครูเขา หรือพวกโพธิญาณ ท่านเน้นก็ในเรื่องของการทรงจิตสบาย ๆ การรู้จักสวดมนต์ การเข้าไกล้พระ และการทรงคุณความดีไม่หลงมัวเมาไปกับสังคมที่ขุ่นมัวในทุกวันนี้

แต่เหตุที่พวกผมมักเสนอในด้านของพวกฤทธิ์จนหลายคนมองว่าหลวงตาสอนให้ติดฤทธิ์นั้นก็หาจริงไม่ ที่สอนก็เพราะว่าเห็นคนในเว็บนี้รับได้ แต่ถ้าให้ไปแนะนำที่อื่น คงไม่ทำครับ อีกประการคนที่สอนที่แนะก็จะดูด้วยว่าถึงวาระหรือยังที่จะแนะนำ ไม่ได้แนะนำอย่างสุ่มสี่สุ่มห้าครับ

อีกประการหนึ่งด้วยเห็นว่า การรู้การเห็นในโลกทิพย์นั้นมีประโยชน์ในการตรวจเช็คและสร้างกำลังใจอย่างดี ทั้งตัวเอง และผู้อื่นในวงกว้าง ผมมองแล้วว่า คนในเว็บนี้ถูกคัดมาแล้ว จึงได้เสนอเรื่องราวที่มีความเสี่ยงออกไป เพราะภาวะการในปัจจุบันนี้ผมมองว่าผลดีมองดูแล้วคุ้มค่าที่จะเสี่ยงครับ

13. Specialized

23
    ถึงผมจะสัมผัสพวกภพภูมิไม่ได้โดยตรงแต่ ตอนอัญเชิญทุกครั้ง จะรู้สึกถึงขนที่ลุกโดนไม่ทราบสาเหตุตลอด บางครั้งก็ไม่ลุก แต่ก็เชื่อว่ากายทิพย์ทุกตนคงได้รับผลแห่งการปฎิบัตินี้ด้วยครับ ขอโมทนา

14. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

สองทุ่มครึ่ง โอเคๆๆ จัดให้พี่หมวด อิอิ

เมื่อวานกลับมาถึงบ้าน ถึงได้เห็นเจ้ากรรมนายเวรในเขตบ้านเยอะมาก(มิน่า ไม่ค่อยอยากกลับบ้าน เอ เกี่ยวมั๊ยเนี่ย) .. ได้ผลดีครับ... เทวดาในเขตบ้านยังช่วยสวดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2007
  15. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ...
    อืม...ตอนนี้ที่บ้านญาติ ๆ มาอยู่กันเยอะเลย
    ช่วยกันสวด ... บางทีเราไม่สวด เค้าสวดกันเอง เพราะกว่าเราอีก
    คนดี ๆ ทำดี ใคร ๆ ก็ชอบนะครับ

16. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    สวดตามเวลาที่ท่านสะดวก ท่านกับผู้ที่อยู่ข้างเคียงได้ยิน ได้อานิสงค์

สวด 20.30 น. ทั้ง 31 ภพภูมิ ได้ยิน ได้อานิสงค์ ได้อนุโมทนา แล้วท่านว่ามันต่างกันมั๊ยล่ะครับ

เรื่องนี้หลวงตาบอกเองว่าหลวงปู่ดู่ท่านว่าไว้และจะเปิด 3 โลก ให้ได้ยิน ให้ได้เห็นกันในเวลานี้เท่านั้น (จะเรียกว่า Time Gate เปิดก็ได้นะครับ)
    ความสามารถนี้มีเฉพาะในวิสัยผู้ที่เป็นพระบรมโพธิสัตว์ จะตรัสรู้เป็นองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในอนาคตเท่านั้นที่จะพึงมีได้

ฉะนั้นทางเหล่าศิษย์และหลวงตาจึงเคร่งครัดเวลาตรงนี้มากครับ

หากมีความสงสัยก็ลองสวด 108 จบ ในเวลานี้บ่อยๆซิครับ จะทราบเอง

ฌาน สมาธิ ปัญญา เป็นปัจจัตตัง ผู้ใดทำ ผู้นั้นได้ ผู้นั้นเห็น ผู้นั้นได้ยิน

17. Specialized

23
    จ๊ากกกกกกกกกกกกก อานิสงฆ์ต่างกันถึงเพียงนี้เชียว โอ้ว

เด๋วจะลองสวด 108 จบ ตอน 20.30 ดูครับ

18. Attawat_Rx

ครับผม ทั้งการสวดเวลานี้เป็นการทำสมาธิหมู่ทั้ง 3 โลก (เทพ พรหม จำนวนมาก ก็มาสวดเวลานี้ด้วย ตามคำอัญเชิญ) พลังงานจึงต่างกับสวดเวลาอื่นมากครับ

19. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    11
    อันนี้ผมขอยืนยันครับ...สัมพัสด้วยตนเองมาแล้วครับ

20. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    โมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมสวดมนต์ในเวลา20.30น
    และก้อ ขอร่วมวงด้วยคนนะครับ